เรื่องเส้นเอ็น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

เรื่องเส้นเอ็น

โพสต์ โดย crazypig619 »

ผมมีอาการเจ็บเส้นเอ็นที่ข้อมือทั้ง2ข้าง ตอนเป็นใหม่ๆจะปวดมาก กินยาก็ไม่หาย จนปล่อยไป อาการก็เรื่อมดีขึ้น จนผ่านไป 2ปีอาการหายเกือบเป็นปรกติ

แต่ก็ยังไม่สามมารถยกของหนักได้แบบเก่า จะมีอาการเจ็บแปล๊บๆในบางท่าที่ยกของหนัก ใครมีวิธีในการดูแล หรือรักษายังไงบ้างครับ มีอาหารการกินอะไร

ที่จะช่วยให้เส้นเอ็นเราแข็งแรงได้บ้างครับ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: เรื่องเส้นเอ็น

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ต้องฝึกคัมภีร์เปลี่ยนเส้นเอ็น :!: :!: :!: รูปภาพ
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

^
^
ล้อเล่นเน้อ :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

เมื่อปีก่อนๆผมเคยเป็นบ่อยๆ คือ อาการตึงที่เส้นเอ็นที่ข้อมือ(น่าจะข้างซ้าย เอ่..ข้างไหนจำไม่ได้แล้วสิ เพราะมันหายไปนาน :P )
ผมคิดว่่า เรื่องการบริหารร่างกายและการออกกำลังบริเวณข้อมือ น่าจะช่วยได้ครับ
การปั่นจักรยานก้ได้บริหารข้อมือเหมือนกัน
การยกเวทก้น่าจะช่วยได้บ้าง..
ลองดูครับ...อาศัยเวลาหน่อย ใจเย็นๆ ผมตอนนี้ไม่เกิดอาการแบบนั้นอีกเลยครับ :D
LUFT_KUNG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870264100
team: ไม่ีมีครับ
Bike: TOZZ

โพสต์ โดย LUFT_KUNG »

ผมก็เป็นอยู่ครับ ข้อมือซ้ายเอ็นข้อมืออักเสบ ขยับหัวแม่มือผิดท่าจะรู้สึกจี๊ดๆ เกิดจากยกเวจผิดท่า ผ่านมา 3 เดือนได้แล้วยังไม่หาย แต่ก็ดีขึ้นอยากให้หายเป็นปรกติเหมือนกัน ว่าจะไปปรึกษาแพทย์ ไปบริหารข้อมือเบาๆ ก็ช่วยได้คับ ตื่นตื่นนอนมาแรกจะจี๊ดๆหน่อย แต่พอทำอะไรไปซักพักก็ดีขึ้นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”