นานแค่ไหน สำหรับร่างกายคนไม่เคยปั่นจักรยานจะเคยชินกับการปั่นครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

นานแค่ไหน สำหรับร่างกายคนไม่เคยปั่นจักรยานจะเคยชินกับการปั่นครับ

โพสต์ โดย green_t »

เช่นใหม่ๆ 10 นาทีก็เริ่มมีมือชาปวดขาปวดคอแล้ว
ต้องใช้เวลาให้ร่างกายนานกี่วันถึงจะปั่นได้เป๋นชั่วโมงๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
as35912077
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เด็กแวนซ์
Bike: Trek 3900 V
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ

Re: นานแค่ไหน สำหรับร่างกายคนไม่เคยปั่นจักรยานจะเคยชินกับการปั่นครับ

โพสต์ โดย as35912077 »

เรื่องมือชา นี่ผมว่าเป็นเกือบทุกคนนะ ส่วนเรื่องปวดคอปวดไหล่น่าจะเป็นเรื่องของการปรับแต่งรถให้เหมาะกับผู้ขี่ หรือที่เขาเรียกกันว่า Fitting
คิดจะอัพรถให้ดีๆ ถ้าแรงไม่มีก็เท่านั้น
น้าหมู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-7391077
team: -SOSAY BIKE
Bike: XTC team.GIANT Hard Line7200.

Re: นานแค่ไหน สำหรับร่างกายคนไม่เคยปั่นจักรยานจะเคยชินกับการปั่นครับ

โพสต์ โดย น้าหมู »

ผมเป็นคนชอบเล่นกีฬา วิ่ง ชอบเล่นบอล พอขี่จย.แรกๆเกือบเลิกเลยครับทรมานมากๆเหมือนกับจขกท.เลยครับมือชาปวดขาปวดคอปวดไหล่ปวดตูด ขี่ไปเรื่อยๆแล้วพยามยามปรับแต่งให้เข้ากับเราผมใช้เวลาเป็นเดือนครับสำหรับตัวผมกว่าจะปรับตัวได้ เวลาขี่ขยับมือหรือปลายเท้าเวลาปล่อยฟรีลดอาการชาที่มือหรือปลายเท้าได้บ้างครับ แต่รถมันไม่จบครับมันมีความอยากอยู่เรื่อยๆตอนนี้ไม่ได้ขี่มาเกือบๆสองเดือนแล้วครับเพราะมีลูกอ่อนคงอีกนานครับกว่าจะได้ขี่ :oops: แต่ก็มีความสุขกับการเลี้ยงเจ้าตัวเล็กครับ :mrgreen: :mrgreen:
คนเราถอยมาสักก้าวคงไม่ผิด ไม่ใช่เราแพ้แต่แค่กลับมาเหยียบจุดยืนของตัวเองให้แน่นๆ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมว่าปัญหาแรกๆ ส่วนหนึ่งน่าจะเกิดจากการจักรยาน กับ ร่างกาย มันเซ็ตรถ + ฟอร์มปั่น ไม่ค่อยเข้ากันด้วยนิครับ
เรื่องฟอร์มปั่น ตัวเราจะค่อยๆเปลี่ยนท่าไปทีละนิดไปหาฟอร์มที่เจ็บตัวน้อย ปั่นเร็วสุดไปเอง (ถ้าไม่มีคนแนะนำคงใช้เวลานาน)
ส่วนเรื่อง เซ็ตรถ ถ้าัยังเซ็ตไม่เหมาะ ก็คงปวดไปทั่วต่อไปเรื่อยๆ(อาจจะแย่ลงสะสมไปอีก จนเลิกปั่นไปเลย)
เรื่องตูดด้าน ผมคิดว่าเป็นความเคยชินต่อความเจ็บตูด+กับการหาตำแหน่งวางกระดูกก้นกบที่เหมาะสมบนอานเจอ นิ ตูดคนเรามันด้านได้จริงๆหรือเปล่าผมก็งงๆเหมือนกัน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เคยผ่านตาในเวปที่คุยกันเรื่องวิ่งมาราทอนครับ เขาบอกว่าหัดวิ่งใหม่ๆ มันจะไปชนฝาที่ระยะหนึ่งเช่น 1 - 3 กม. แต่พอทะลุ "ขีดจำกัด" ไปได้สักครั้งหนึ่ง ครั้งที่ 2 - 3 มันก็สบายขึ้นครับ

นี่ว่ากันถึงเรื่องมือใหม่ซึ่งผมว่าคงคล้ายๆ กันในเรื่องของจักรยาน แต่เพดานของจักรยานน่าจะอยู่ที่ราวๆ 10 กม. เป็นจุดเริ่มต้นซึ่งถ้าทะลุไปที่ 20 หรือ 25 กม. ในการปั่นฯ ต่อเนื่องครั้งเดียวได้ที่เหลือมันก็ไม่มีอะไรแล้วครับ

ถ้าเพดานของคุณคือเวลา 10 นาที ก็ต้องลอง "ทะลุ" ไปที่ 15 หรือ 20 นาทีดูสักครั้งหรือ 2 ครั้งก่อนครับ

แต่บางอย่างมันเป็นเรื่องที่เราต้องเรียนรู้ สังเกตุและแยกแยะเอาครับ ปั่นฯ ไม่สบาย มือชา ปวดไหล่ นี่บางตำราบอกว่าถ้าเป็นเสือภูเขาคือระบบกันสะเทือนยังไม่นิ่มนวลพอ แต่ผมเคยเกิดอาการแบบนี่ตอนเริ่มหัดซ้อมปั่นฯ บนเทรนเนอร์ระยะเวลา 50 นาที/คาบ ทำให้ทราบว่าถึงไม่ไปเจอทางขรุขระมันก็ ปวดไหล่ + มือชาได้เหมือนกัน ซึ่งไปตรงกับข้อความของคุณ umbabab ที่ว่า
umbabab เขียน: ส่วนเรื่อง เซ็ตรถ ถ้าัยังเซ็ตไม่เหมาะ ก็คงปวดไปทั่วต่อไปเรื่อยๆ(อาจจะแย่ลงสะสมไปอีก จนเลิกปั่นไปเลย)
ถ้าเซ็ทรถได้ถูกต้องแล้วที่เหลือก็มีแต่กำลังใจ + ประสพการณ์เท่านั้นเองครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

ปั่นมาจะสองปี ยังไม่ชินเลยค่ะ :lol:
ALL BY MYSELF
Darapim
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810891140
Bike: trek 3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Darapim »

เดือนแรกได้วันละประมาณ 10 กม.ครับ พี่ที่ปั่นด้วยกันได้ 30 กม.เป็นอย่างน้อย พอเดือนที่สองวันหยุดผมลองเป็น 30 กม.
รุ่งเช้าเป็นไข้ แต่หลังจากนั้นร่างกายค่อยพัฒนาขึ้น เรียนรู้การผ่อนหนักผ่อนเบา การดื่มน้ำ พักขา ส่วนสภาพจิตใจก็บอกตัวเองว่าเราทำได้จาก 10 กม.ก็เป็นวันละ 25-30 กม.ได้สม่ำเสมอครับ
ที่ยังยากจนปัจจุบัน คือการเตรียมตัวปั่นในช่วงหน้าหนาวเวลา 05.20 น.ครับ ทำใจให้ตื่นนอนยากหน่อยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”