ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ (หัวใจ,ปอด,เผาผลาญแคลอรี่) ควรปั่นอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
don1970
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819107429
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ (หัวใจ,ปอด,เผาผลาญแคลอรี่) ควรปั่นอย่างไรครับ

โพสต์ โดย don1970 »

:D :D :D
เลี้ยงหมาไว้เป็นเพื่อน ดีกว่าเลี้ยงเพื่อนแบบหมาๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
soul
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869002422
Bike: เหล็ก

Re: ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ (หัวใจ,ปอด,เผาผลาญแคลอรี่) ควรปั่นอย่างไรครับ

โพสต์ โดย soul »

:D เยี่มๆทุกกระทู้ ได้ความรู้มากมาย :D
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

แอ้ม เขียน:ส่วนตัวผมนะครับ ปั่นแบบที่สังขารเราจะอำนวยครับ ไม่เร่ง ไม่ฝืน ปั่นไปตามกำลังที่มี เอาให้พอเหนื่อยมีเหงื่อออกไม่หอบจนแทบขาดใจ เพราะผมคิดว่าไม่ได้ปั่นเพื่อไปแข่งกับใคร ค่อยเป็นค่อยไปดีที่สุดครับ :D
ชอบอันนี้ค่ะ :D
ALL BY MYSELF
Seamaster
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854421140
Bike: Merida Crossway 100

โพสต์ โดย Seamaster »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความารู้เยอะมากเลย พึ่งตั้งกระทู้เป็นกระทู้ที่สอง ในบอร์ดนี้ช่วยเหลือกันดีมากๆเลยครับ ชอบๆ :D ปกติผมจะปั่นประมาณ 1-1.45 ชม ครับ ช่วงนี้ยังเห่อๆ ปั่นสนุกครับไปเรื่อยๆ เกียร์ที่ใช้ก็ 2-4 2-5 2-6 ประมาณนี้ครับ หวังว่าน้ำหนักจะลดลงได้บ้าง จริงๆก็อยากเล่นเวทนะครับ แต่รู้สึกหัวใจอ่อนแอมาก ทำไรแป๊ปเดียวก็เหนื่อย กะว่าจะปั่นจักรยานให้หัวใจแข็งแรงขึ้นอีกหน่อยจะลองหาอย่างอื่นเล่นต่อครับ อ้ออีกนิดนึงครับ ทางที่ดีควรทานอาหารก่อนปั่น หรือ ปั่นก่อนทานอาหาร อย่างไหนให้ผลดีกว่ากันครับ

ปล.วันนี้ไปปั่นมาช่วงประมาณ 4 โมงรู้สึกไม่มีแรง ปั่นๆไปหน้ามืด แบบปั่นไม่ไหวเลย ประมาณว่าปั่นไป 200 ม.ก็หมดแรงอีก มารู้อีกทีวันนี้ไม่ได้กินอะไรเลย พอกินซาเปาไปลูกนึงนั่งพัก 5 นาทีดีขึ้นเห็นได้ชัดเลย ปกติไม่เล่นกีฬากินอาหารก็ตามอารม 555 พึ่งรู้ว่าอาหารสำคัญมากในการออกกำลังกายจริงๆ
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi kuma 5500 , caad 10

โพสต์ โดย namdang »

ควรทานอาหารก่อนออกกำลังกาย(หรือปั่น)ประมาณ2-2.30ชม ไม่ควรทานแบบจัดหนัก ควรทานแบบอิ่ม70-80% หรือถ้าไม่สะดวกควรทานอะไรรองท้องก่อนซักครึ่งชม อาหารแบบเบาๆย่อยง่าย เช่น พวกขนมปังใน7-11 หรือพวกกล้วยต่างๆ แล้วแต่สะดวก ในขณะปั่นควรจิบน้ำทุกๆ10-15นาที น้ำในร่างกายจะระเหยตลอดขณะปั่นโดยเราไม่รู้ตัว ถ้าซ้อมนานๆหรืออกทริปไกลควรทานอาหารเติมพลังงาน(ส่วนมากที่ใช้กันก็กล้วยตากอบน้ำผึ้งและอื่นๆ)ทุกๆ1.30-2.00ชม(อันนี้บอกเผื่อไว้เผื่อซ้อมนานๆ2-4ชม หรือไปออกทริป 50-100โล) หล้งออกกำลังกายเสร็จ ถ้าเราควบคุมอาหาร ก็ทานได้ ไม่เน้นแป้ง พวก เกาหลา เนื้อปลา เนื้อสัตว์ไร้มัน สลัด ผัก ผลไม้ และทานพออิ่มพอครับ :mrgreen:
แนะนำตามประสบการณ์ครับ
Seamaster
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854421140
Bike: Merida Crossway 100

โพสต์ โดย Seamaster »

ปกติผมจะเป็นคนดื่มน้ำเยอะมาก เพื่อนๆเรียกอูฐ อย่างเวลาปั่นมาเหนื่อยมากๆ ถ้าผมซัดน้ำจะรู้สึกสบายและหายเหนื่อย แต่เคยได้ยินบางคนบอกว่า ระหว่างปั่นอย่าพึ่งดื่มน้ำและหลังจากปั่นเสร็จ สัก 15 นาที ก็อย่าพึ่งดื่ม คล้ายๆกับว่าให้ร่างกายมันเผาผลาญพลังงานไปก่อน ถ้าดื่มน้ำจะเป็นการลดอุณหภูมิในร่างกาย แล้วร่างกายจะเผาผลาญน้อยลง อันนี้จริงหรือมั่วครับ ขอบคุณมากครับ คุณ namdang สำหรับความรู้ ;)
namdang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi kuma 5500 , caad 10

โพสต์ โดย namdang »

Seamaster เขียน:ปกติผมจะเป็นคนดื่มน้ำเยอะมาก เพื่อนๆเรียกอูฐ อย่างเวลาปั่นมาเหนื่อยมากๆ ถ้าผมซัดน้ำจะรู้สึกสบายและหายเหนื่อย แต่เคยได้ยินบางคนบอกว่า ระหว่างปั่นอย่าพึ่งดื่มน้ำและหลังจากปั่นเสร็จ สัก 15 นาที ก็อย่าพึ่งดื่ม คล้ายๆกับว่าให้ร่างกายมันเผาผลาญพลังงานไปก่อน ถ้าดื่มน้ำจะเป็นการลดอุณหภูมิในร่างกาย แล้วร่างกายจะเผาผลาญน้อยลง อันนี้จริงหรือมั่วครับ ขอบคุณมากครับ คุณ namdang สำหรับความรู้ ;)
ขอตอบคร่าวๆอย่างนี้ดีกว่าครับ เวลาปั่นเสร็จแล้วพักเคยสังเกตุไหมครับตามแขนขาจะสากๆคล้ายเม๊ดฝุ่นเม็ดทราย แต่จริงแล้วนั้นคือเกลือที่ติดตามผิวหนัง หลังจากที่น้ำในร่างกายได้ระเหยออกไปแล้ว ในขณะปั่นเราจะไม่ค่อยรู้สึกร้อนเพราะมีลมและอากาศเป็นช่วยระบายความร้อน แต่ภายในร่างกายเราทำงานตลอด โดยน้ำนี้แหละเป็นตัวหลักในการดับความร้อนในร่างกาย ฉะนั้นเมื่อเราปั่นไปเรื่อยเหงื่อทีขับออกมาก็จะระเหยไปในอากาศเราจะไม่ค่อยรู้สึกตัว แต่เมื่อร่างกายเริ่มขาดน้ำก็จะมีสัญญาณบอก เช่นเริ่มคอแห้ง ริมฝีปากแห้ง เริ่มไม่มีแรงปั่น เพราะร่างกายไม่มีน้ำชดเชยในส่วนที่เสียไป ถ้าทำบ่อยๆเข้าโรคไตอาจถามหาได้ ฉะนั้นควรจิบน้ำบ่อยๆเพื่อลดอุณหภูมิในร่างกายให้สมดุล ถ้าปั่นแล้วเสียเหงื่อหรือเหนื่อยมากทานพวกน้ำเกลือแร่ก็ได้นะครับ
ส่วนเรื่องการเผาผลาญนี้อีกเรื่องนึง เป็นเรื่องของ การใช้ heart rate และ zone การเต้นของหัวใจ (อันนี้ลองค้นข้อมูลในเว๊ปนี้ดูนะครับเพราะเรื่องมันยาวและผมก็ไม่แม่นซักเท่าไหร่) การปั่นแบบ fat burn คือการปั่นใน aerobic zone ปั่นช้าๆนานๆ 2ชมหรือมากกว่านั้น ปั่นไม่ต้องเร็ว แบบปั่นไปร้องเพลงได้พูดคุยได้สบายๆ ร่างกายจะนำพลังงานจากไขมันมาใช้เป็นพลังงานในการขับเคลื่อนแทนอาหารที่อยู่ในกระเพาะ ถ้าอยากลดจริงจังก็ต้องควบคุมอาหารและเล่นเวทเทรนนี่งเพิ่ม อย่างง่ายๆก็ วิดพื้น 2-3ยก ยกละ15-30ที แทงปลาไหล(สคว๊อท) และท่าบริหารกายอื่นๆ ทำเป็นยกๆไป :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”