ยา Arcoxia เป็นยาแก้ปวดหรือรักษาการอักเสบครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

ยา Arcoxia เป็นยาแก้ปวดหรือรักษาการอักเสบครับ

โพสต์ โดย haow »

เจ็บเอ็นเข่าไปหาหมอหมอจ่ายแต่ เซเลเบรก กินก็หายไม่กินก็เจ็บอีก เพื่อนแนะนำ Arcoxia อยากทราบว่ามันเป็นแค่แก้ปวดหรือสามารถรักษาอาการอักเสบของเราได้จริงๆครับ
pLanKton4u
สมาชิก
สมาชิก
team: ~~ไม่มี~~
Bike: -Caad10 & M5 2012-

Re: ยา Arcoxia เป็นยาแก้ปวดหรือรักษาการอักเสบครับ

โพสต์ โดย pLanKton4u »

Arcoxia® เป็นยากลุ่ม NSAID เป็นยาต้านการอักเสบและระงับการปวดด้วยครับ แต่ข้อเสียคือแพงมาก :D :D
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

Re: ยา Arcoxia เป็นยาแก้ปวดหรือรักษาการอักเสบครับ

ขอบคุณครับพ่ี
cheth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kanchanaburi
Bike: Trex 1.7,Giant ATX pro,Peerless Avalon ,Giant idiom, Bianchi sempre

โพสต์ โดย cheth »

arcoxia และ celebrex เป็นกลุ่มเดียวกันนะครับ เรียก cox 2 inhibitor ต่างจาก NSAID ทั่วไปที่ไม่ระคายเคืองกระเพาะอาหาร จึงแพง
ผมว่ามันแก้ปวดพอๆกันนะครับ
น่าจะไปรักษาต้นเหตุมากกว่าเช่น เส้นเอ็นมีปัญหาไหม
ยาพวกนี้รักษาปลายเหตุ คือลดปวดเหมือนกันนะครับ
pLanKton4u
สมาชิก
สมาชิก
team: ~~ไม่มี~~
Bike: -Caad10 & M5 2012-

โพสต์ โดย pLanKton4u »

cheth เขียน:arcoxia และ celebrex เป็นกลุ่มเดียวกันนะครับ เรียก cox 2 inhibitor ต่างจาก NSAID ทั่วไปที่ไม่ระคายเคืองกระเพาะอาหาร จึงแพง
ผมว่ามันแก้ปวดพอๆกันนะครับ
น่าจะไปรักษาต้นเหตุมากกว่าเช่น เส้นเอ็นมีปัญหาไหม
ยาพวกนี้รักษาปลายเหตุ คือลดปวดเหมือนกันนะครับ
ใช่ครับ น่าจะรักษาที่ต้นเหตุมากกว่า เพราะกินยา ตอนหมดฤทธิ์ยาก้อกลับมาปวดเหมือนเดิม
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HONG41 »

ผมก็ทานอยู่เหมือนกัน หยุดทานก็เจ็บอีก
ช่วงนี้พักยาว ไม่ทราบว่าถ้าอยากหายเร็วๆ
พอแนะนำหมอได้ไม๊ครับ รัฐบาลก็รอนาน
เอกชนก็แพง
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

โพสต์ โดย crazypig619 »

ผมเคยปวดเอ็นข้อมือ มา2ปีกินยายังไงก็ไม่หาย จนเหลืออด ไม่กินยาอีกเลย หลังๆมายกเวท กลับหายสะงั้น แต่ก็ใช้งานได้ไม่เท่าเดิม

ทุกวันนี้กลับมายกเวทเหมือนเดิมแต่ลดน้ำหนักลง และไม่ใช้ท่าที่จะทำให้ข้อเจ็บอีก ทุกวันนี้ก็ดีขึ้น แตนแรกก็นึกว่าจะเป็นไปทั้งชีวิตแล้ว ทั้งๆที่อายุแค่20เอง

ตามหลักการของกล้ามเนื้อถ้าส่วนไหนเจ็บให้เราใช้กล้ามเนื้อมัดอื่นแทน ในกรณีที่ไม่บาดเจ็บมากจนไม่สามารถยกอะไรได้เลย ตอนเป็นแรกๆ ผมยกจานข้าวยังไม่ได้เลย

ทั้งๆที่แต่ก่อนยกเหล็กข้างละ 15 กิโล เล่นหน้าอก 40 กิโล แต่ตอนนี้กลับมาทำได้ละ แต่ต้องใช้การเกร็งกล้าเนื้อที่ไม่มีปัญหาแทน คือเราต้องรู้จักกล้ามเนื้อของตัวเอง
haow
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพ่ีๆครับ
RussianOptic
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 2.1 Dahon Roo

โพสต์ โดย RussianOptic »

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องโรคกระเพาะทาน diclofenac แทนก็ได้ครับ ทานหลังอาหารทันทีแล้วดื่มน้ำตามมากๆ 25 mg วันละ 3 ครั้ง acroxia เขาเป็นยาใหม่ครับยังไม่หมดสิทธิบัตรเลยผลิตได้บริษัทเดียวราคาจึงแพง :twisted:
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ระวังเรื่องของผลข้างเคียงของยาด้วยนะครับ กินเยอะไม่ดีแน่ ทั้งโรคไต และโรคหัวใจ
celebrex 200 mg/400 mg ค่อนข้างจะปลอดภัยมากกว่า เพราะยานี้ใช้กันมานานแล้ว แนะนำให้ใช้ระยะเวลาสั้นๆ สามถึงห้าวันแล้วต้องหยุด
แต่ต้องระวังในคนที่แพ้ sulfa นะครับ
arcoxia 60 mg /90mg ใหม่กว่า ผลใกล้เคียงกัน

ไม่ควรใช้ในคนที่มีปัญหาโรคไต โรคหัวใจนะครับ ดังนั้นอายุเยอะใช้อย่างระมัดระวัง
macdical
สมาชิก
สมาชิก
Bike: jamis xc pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย macdical »

เป็นยาลดอาการอักเสบซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ปวดครับ แต่มันก็ให้ผลในการรักษาได้ในระยะเวลาสั้นๆ คือหมดฤทธิ์ยาก็อาจจะกลับมาปวดใหม่ ถ้าต้นเหตุที่ำทำให้เกิดการอักเสบ(จึงมีอาการปวด)...ยังไม่ถูกรักษาอย่างเหมาะสมก็จะปวดเรื่อยๆ
*** ยาพวกนี้จะว่าไปแล้วก็เป็นประมาณยาประทังอาการให้ดีขึ้น(ไม่อักเสบมากขึ้น)หรือลดอาการปวด แล้วรอให้ร่างกายรักษาตัวเอง หรือถ้าหายเองไม่ได้เราก็ต้องหาวิธีรักษา ที่ต้นเหตุ (จริงๆ)ที่ทำให้ปวด จึงจะหายจากอาการนี้ครับ บางโรคพึ่งยาอย่างเดียวไม่ได้ครับ

จริงๆแล้วยากลุ่มนี้ราคา ค่อนข้างแพง ถ้าเทียบกับยาแก้ปวดทั่วไป (แต่ให้ผลในการลดปวดใกล้เคียงหรืออาจจะเท่ากัน) แต่ที่ดีกว่าจริงๆของยากลุ่มนี้คือมันไม่มีผลรบกวนกระเพาะครับจึงเหมาะกับคนที่มีความเสี่ยงเกี่ยวกับโรคกระเพาะอยู่ก่อนแล้ว หรืออาจจะต้องกินต่อกันนานๆ ก็จะได้รับผลดีในด้านนี้มากกว่า แต่ผมว่าถ้าอาการไม่หนัก กินไม่นาน 2-3วันก็หายปวด ทาน diclofenac (VOLTAREN ) หรือ ibuprofen กินร่วมกับยาคลายกล้ามเนื้อ(norgesic) ก็น่้าจะพอนะครับ แล้วอีกอย่างผมว่าคนที่ออกกำลังกายประจำไอ้เรื่องระบบร่างกายที่จะปกป้องกระเพาะเรา ผมว่ามันยังทำงานดีเยี่ยมอยู่แล้ว ทานยาหลังอาหารทันที+น้ำตามมากๆ กินยาเท่าที่ปวดไม่ปวดไม่ต้องกิน ก็พอครับถูกตังด้วย ถ้ากินแล้ว ไม่หายค่อยว่ากันอีกยก ว่าเพราะอะไร
haow
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพ่ีๆทุกท่านครับ
solorider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027464214
team: none
Bike: Kona

โพสต์ โดย solorider »

น่าจะหาสาเหตุที่ทำให้ปวดมากกว่า เช่นการนั่งการปั่น ถูกท่าวิธีรึเปล่าหรือหักโหมเกินไปรึเปล่า การใช้น้ำแข็งประคบที่ข้อหลังการปั่นยาวๆก็ช่วยลดอาการบวมในข้อได้เหมือนกันนะครับ
s.sarawut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0632514299
team: STV แสนราชสีห์ เมืองพล /ทีมจักรยานตำรวจภูธรภาค4
Bike: Kaze Race Kanon
ตำแหน่ง: สถานีตำรวจภูธรพล 123/23 อ.พล จ.ขอนแก่น 40120

โพสต์ โดย s.sarawut »

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”