เทรนเนอร์3ลูกกลิ้งเนี่ย มันทำให้ยางนอกพังเร็วหรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

เทรนเนอร์3ลูกกลิ้งเนี่ย มันทำให้ยางนอกพังเร็วหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ผมซื้อเทรนเนอร์3ลูกกลิ้งทำในไทยมาครับ
ลองปั่นๆแล้วก็ok แต่เริ่มสังเกตุเหมือนหน้ายาง มันสึกกร่อนรุนแรงกว่าปั่นบนถนนมากเลยครับ
รถผมจาวาฟิต ล้อสลิก สีแดง เหมือนตรงรอยต่อระหว่าง สีแดง กับ สีดำ ด้านซ้ายบนยาง มันเริ่มปริออกจากกันเป็นเส้นตรงยาวรอบวงล้อ
แรกๆก็ว่าคิดเองเอง เพราะล้อหลังมันเก่า
เมื่อวานปั่นเสร็ดลองดูอีกรอบ คราวนี้เป็นทั้งซ้ายและขวาชัดเลย และล้อหน้าก็กำลังจะเป็นตามด้วย ดอกยางก็สึกลงไประดับนึง
ปั่นครึ่งปียังไม่สึกระดับนี้เลยอ่ะครับ ผมอุทานไปเอง หรือว่า มันเป็นจริงครับ ใช้ยางมีดอกเสียงดังแต่ไม่เป็น ยางไม่มีดอกกลับเป็น
ระหว่างปั่น ยางจะร้อนมาก บางทีรู้สึกสีเปลี่ยนจากดำเป็นเทาเลยทีเดียว(เป็นฝุ่นขึ้นมา)
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
K-2bar
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .. Ro Ray ..

Re: เทรนเนอร์3ลูกกลิ้งเนี่ย มันทำให้ยางนอกพังเร็วหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย K-2bar »

เพิ่งเล่นไม่นาน ..
อาจจะสึกเร็วขึัน เพราะหนืดกว่าปั่นบนถนน
แต่ ..ลูกกลิ้งผิวเรียบ แล้วก็ไม่ค่อยได้เบรค
ยางน่าจะร้อนกว่า แต่ไม่เคยสังเกตกว่าร้อนกว่าปกติมากแค่ไหน
ดูท่านอื่น ..ว่าไง ?
แต่ถ้าเล่นเทรนจนยางสึก หมดสภาพการใช้งาน ....ก็สุดคุ้มกับสุขภาพแล้วละครับ :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เทรนเนอร์3ลูกกลิ้งเนี่ย มันทำให้ยางนอกพังเร็วหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าเป็นเทรนเนอร์แบบหิ้วดุมหลัง อาการนี้เกิดจากปรับลูกกลิ้งสัมผัสกับยางไม่แน่น สังเกตุจากการที่ยางกับลูกกลิ้งทำงานไม่เท่ากันเวลาเบรคล้อหยุดแล้ว แต่ลูกกลิ้งยังหมุนต่อทำให้หน้ายางถูกขัดสีจนสึกเร็วกว่าปรกติครับ

ผมเคยใช้งานลูกกลิ้ง 3 ลูกรุ่นทำในไทยเหมือนกันแต่ก็ไม่เคยพบอาการนี้ ลองเช็คดูลูกกลิ้งแต่ละลูกก่อนครับว่าทำงานปรกติ "เท่ากัน" ดีหรือไม่ ลูกกลิ้งบางลูก ลูกปืนอาจจะฝืดทำให้กินหน้ายางก็ได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่งคือการปรับแต่งตำแหน่งของลูกกลิ้งที่มีผลต่อความหนัก-เบาเวลาปั่นฯ เนื่องจากลูกกลิ้ง 3 ลูกมันสัมพันธ์กันหมดจากสายพานที่เชื่อมถึงกัน ถ้าล้อหน้าฝืด ล้อหลังลื่น หรือกลับกันก็มีผลกับเรื่องที่คุณเล่ามาครับ ถ้าปรับลูกกลิ้งที่ล้อหน้าถึงตำแหน่งหนึ่งล้อหน้าจะส่ายเวลาปั่นฯ เข่นเดียวกันล้อหลังที่จะเริ่มทรงตัวยาก ต้องปรับแต่งไป-มาจากตำแหน่งนี้แหละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เข้าใจละครับลำบากน่าดูเหมือนกันเพราะเวลาขันประแจตัวนอก ตัวตั้งจี่ลูกกลิ้งมันดันเลื่อนตาม ต้องหาอะไรมาล๊อกจี่มันเอาไว้ตอนขันตัวนอก..
จี๋มันดันขนาดใหญ่เท่าตัวน๊อตนอกอีก ใ้ช้ตัวตั้งจี๋จักรยานไม่ได้ อืม...
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองใช้เวอร์เนียเช็คขนาดจี๋ดูครับ อุปกรณ์ตั้งจี๋ของ Shimano ยังมีเบอร์ 17 อีกเบอร์หนึ่งครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”