ถามเรื่องบริจาคเลือดครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ถามเรื่องบริจาคเลือดครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

By_PoM เขียน:ผมอยากถามว่า ถ้าบริจาคแล้วควรพักกี่วันถึงจะกลับมาปั่นได้ครับ

ปล.เลือดออกช้าเร็วผมว่ามันอยู่ที่ความเข้มข้นของเลือดด้วยหรือเปล่าครับ
วันเดียวก็ได้แล้ว เว้นแต่บริจาคครั้งแรกอาจหน้ามืด ควรพักซักวันสองวันครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
destine
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย destine »

By_PoM เขียน:ผมอยากถามว่า ถ้าบริจาคแล้วควรพักกี่วันถึงจะกลับมาปั่นได้ครับ

ปล.เลือดออกช้าเร็วผมว่ามันอยู่ที่ความเข้มข้นของเลือดด้วยหรือเปล่าครับ
เมื่อวันที่ 2เมษา เพิ่งไปบริจาคมา (ครั้งที่ 74) อายุ 50 แล้วงะ
แต่เป็นมือใหม่เพิ่งมาเริ่มปั่นจักรยาน แบ่งปันข้อมูลค่ะ
หลังบริจาค ตอนบ่ายก็ออกมาเติมก๋วยเตี๋ยว 1 ชามเป็นเบรคบ่ายพร้อมน้ำผลไม้ 1กล่อง น้ำเปล่าอีก 1 แก้ว
ไหนๆก็ผ่านโปรไบค์ที่หลังสวนเลยแวะชื่นชมจักรยานอีกชั่วโมงกว่าๆ
ขับรถกลับบ้านเพิ่ง 5 โมงเย็น เลยลองออกไปปั่น รอบๆที่อยู่อาศัยแบบออกกำลังกายตามจังหวะการจราจร
ใช้เวลาปั่นได้อีก 45 นาที ระยะทางประมาณ 23 กิโลเมตร
ขากลับแวะซื้อน้ำเต้าหู้+นมสด 2 ถุงกลับมากิน ไม่ต้องพึ่งยาดม ยาลม ยาหอมทุกยี่ห้อค่ะ
:lol: :lol: :lol:
ปล.เลือดออกช้าเร็วผมว่ามันอยู่ที่ความเข้มข้นของเลือดด้วยหรือเปล่าครับ[/quote]
เข้าใจถูกต้องค่ะ เจ้าหน้าที่จึงแนะนำให้ดื่มน้ำก่อนบริจาคมากๆ เพื่อลดความหนืดของเลือด
เลือดจะได้ไหลลงถุงแบบไหลมาเทมาตามธรรมชาติ
ไม่ต้องปั๊มให้เส้นเลือดโป่งเหมือนท่านที่ต้องฟอกไต
:D
พอเพียงแค่ ทัวริ่ง
ทัวซิ่ง ยาย...ไม่ไหว
atom_000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1995253 เบอร์อื่นโจรครับ
team: ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย
Bike: GF Marlin , Bianchi Impulso, Trek Madone4.5
ตำแหน่ง: 164 ม.2 ซ.เทศบาล 13 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย atom_000 »

JADE555 เขียน:ไปบริจาคเลือดกับเพื่อน ของผมกว่าจะเต็มถุงนานเกือบครึ่งชั่วโมง แต่ของเพื่อนห้านาทีก็เต็มถุงแล้ว

ทำไมใช้เวลาต่างกันมากจังแหะ :?:

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ หลักๆก็
1.ขนาดของเส้นเลือดครับ เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน ยิ่งใหญ่มาก ยิ่งไหลดีครับ
2.น้ำหนักตัว คนที่น้ำหนักตัวมาก โดยส่วนมากเเล้วจะไหลดีกว่าคนน้ำหนักน้อยครับ
3.ความแข็งแรงของร่างกายครับ คนที่ออกกำลังกายเป็นประจำ
จะไหลเร็วกว่าคนที่ออกกำลังน้อยกว่าครับ
4.ฝีมือคนเจาะ เจ้าหน้าเจาะแม่น จะเจาะเข้ากลางเส้นเลือดพอดีครับ
จะไหลเร็ว
5.การบีบคลายมือ ต้องอาศัยการบีบคลายมือร่วมด้วยครับ

ประมาณนั้น
บอร์ดชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424

อยากรู้จักผม!! คลิ๊กเลยครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001043363439
s-u-g-u-s
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย s-u-g-u-s »

เคยไปบริจาค เขาบอกต้องนอน 7-8 ชม. ต้องกินข้าวเช้ามาก่อน

วันบริจาค นอนไป4 ชม. ตื่น นอนไม่หลัง อีก 1 ชม หลับ ต่ออีก 4 ชม.

รวมได้ 8 ok

บริจาคเลือดตอน 11 โมง
ไปกินข้าวเช้าตอน 10.50 กินเสร็จบริจาคเลย
ผมเป็นลมคาเข็มครับ

ผมบริจาคเลือด 10 กว่าครั้งแล้วเป็นครั้งแรกครับที่เป็น

พอพื้นเสร็จต้องไปนอนพัก 2-3 ชม. ปวดหัวมากเลยครับ
ต้องให้เพื่อนช่วยพยุง ปวดหัวไปอีกทั้งวัน อีกวันก็หายครับ

ตอนเป็นจำได้รีบกินของหวานทุกอย่างที่หาได้เลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”