ขอคำแนะนำสำหรับคนไม่เคยออกกำลังกาย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
RME
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอคำแนะนำสำหรับคนไม่เคยออกกำลังกาย

โพสต์ โดย RME »

คือว่าผมอยากได้คำแนะนำการออกกำลังกายสำหรับคนอายุ 50 กว่าๆแล้ว น้ำหนัก 80 กว่าๆ เป็นโรคหัวใจ ความดัน และเจ็บเข่าเวลาทำอะไรผิดท่านิดหน่อยและไม่เคยเคยออกกำลังกายเลย ปั่นจักรยานก็ไม่เป็น
แต่ผมซื้อเทรนเนอร์มาให้ปั่นอยู่กับบ้านเรื่องนี้เลยไม่ใช่ปัญหาซักเท่าไร ตอนนี้ยังขาด heart rate

ปล.บุคคลนี้คือพ่อผมน่ะครับเลยอยากขอคำแนะนำการออกกำลังกายสักหน่อย
รูปประจำตัวสมาชิก
as35912077
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เด็กแวนซ์
Bike: Trek 3900 V
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ

Re: ขอคำแนะนำสำหรับคนไม่เคยออกกำลังกาย

โพสต์ โดย as35912077 »

กรณีนี้ผมว่า Heart Rate สำคัญนะ เพราะเป็นโรคหัวใจ ต้องดูตรงนี้ให้ดีๆ ถ้าหัวใจทำงานมากเกินไปอาจจะเกิดภาวะหัวใจวายเฉียบพลันได้
คิดจะอัพรถให้ดีๆ ถ้าแรงไม่มีก็เท่านั้น
RME
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำสำหรับคนไม่เคยออกกำลังกาย

เรื่อง heart rate อันนี้กำลังจะซื้ออยู่ครับ ;)
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

วิธีการง่ายๆ นะครับ

1. วอร์มอัพก่อนเสมอ กรณีของคุณคือให้คุฯพ่อเริ่มขี่จักรยานที่ความฝืดต่ำสุดในรอบขาที่ท่านรู้สึกสบาย

2. หลังสิบนาทีไปแล้วเพิ่มความฝืดขึ้นนิดหนึ่ง ระหว่างนั้นชวนท่านคุยไปด้วย เมื่อคุณพ่อคุณรู้สึกว่าเริ่มพูดติดขัด ลมหายใจขาดจังหวะนิดหนึ่งถึงจะพูดจบประโยค ให้ลดลงความฝืดลงมาที่ระดับซึ่งวอร์มอัพและปั่นไปเรื่อยๆ จนพูดได้สบายๆ

3. ทำตามข้อ 2 จนคุณพ่อคุณรู้สึกว่ากล้ามเนื้อล้า จะกี่รอบก็ได้

4. คูลดาวน์ ตรงนี้สำคัญ ห้ามหยุดทันที ให้ปั่นด้วยระดับความหนักเดียวกับข้อ 1. อย่างน้อยอีก 5 นาทีจึงหยุดได้

5. พักสักวันสองวันค่อยกลับมาออกกำลังกันใหม่

ดูแลคุณพ่อดีๆ นะครับ
sombat1416
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-2564265
team: none
Bike: Mini Cooper by Dahon, Folding bike 20*/TREK 4300 2014 Size 17 สีขาวแดง 2014 feb
ตำแหน่ง: Pakkred, Nontaburi

โพสต์ โดย sombat1416 »

- monitor your dad's heart rate during and after excercise to increase not more than than 20% eg from 100 to be 120-125/minute.
- Elderly need longer duration 30-45 min per time but not too high intensity.
- The first 6 minute is important if your dad feel something wrong eg, dizzinee, or chest pain. Pl cool down and rest with consultation of your doctors.
RME
ขาประจำ
ขาประจำ

TSK เขียน:วิธีการง่ายๆ นะครับ

1. วอร์มอัพก่อนเสมอ กรณีของคุณคือให้คุฯพ่อเริ่มขี่จักรยานที่ความฝืดต่ำสุดในรอบขาที่ท่านรู้สึกสบาย

2. หลังสิบนาทีไปแล้วเพิ่มความฝืดขึ้นนิดหนึ่ง ระหว่างนั้นชวนท่านคุยไปด้วย เมื่อคุณพ่อคุณรู้สึกว่าเริ่มพูดติดขัด ลมหายใจขาดจังหวะนิดหนึ่งถึงจะพูดจบประโยค ให้ลดลงความฝืดลงมาที่ระดับซึ่งวอร์มอัพและปั่นไปเรื่อยๆ จนพูดได้สบายๆ

3. ทำตามข้อ 2 จนคุณพ่อคุณรู้สึกว่ากล้ามเนื้อล้า จะกี่รอบก็ได้

4. คูลดาวน์ ตรงนี้สำคัญ ห้ามหยุดทันที ให้ปั่นด้วยระดับความหนักเดียวกับข้อ 1. อย่างน้อยอีก 5 นาทีจึงหยุดได้

5. พักสักวันสองวันค่อยกลับมาออกกำลังกันใหม่

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
sombat1416 เขียน:- monitor your dad's heart rate during and after excercise to increase not more than than 20% eg from 100 to be 120-125/minute.
- Elderly need longer duration 30-45 min per time but not too high intensity.
- The first 6 minute is important if your dad feel something wrong eg, dizzinee, or chest pain. Pl cool down and rest with consultation of your doctors.
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
คงต้องค่อยเป็นค่อยไป :)
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

อย่าลืมปรึกษษหมอที่ดูแลด้วยครับ
T39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817676XXX
team: แสงดาวแห่งศรัทธา
Bike: Gary Fisher ,TREK,Specialized S-Work M5 2010,Mustang by Ford

โพสต์ โดย T39 »

เป็นกำลังใจให้คุณพ่อหายไวๆนะครับ
ค่อยเป็นค่อยไป ต่อไปคุณพ่อแข็งแรง ค่อยชวนท่านปั่นชมวิวนอกบ้าน สิ่งที่มีค่าที่สุดต้องดูแลดีๆนะครับ
"ไปถีบรถกันดีกว่า"
anybody who rides a bike is a friend of mine...Gary Fisher
pui_puntai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971322001
team: Free Runing Team
Bike: ขี่พอขำๆ อะไรก็ได้

โพสต์ โดย pui_puntai »

TSK เขียน:วิธีการง่ายๆ นะครับ

ผมก็ทำแบบนี้กับตัวเองตลอด

ต่างแค่ข้อ2 เพราะผมจัดเต็ม อิอิ

และ

ข้อ5 เพราะผมสลับวัน กับวิ่ง 3.5 กม.

........ ผลคือ อึด ทน ไม่ล้า หลัง ลงจากอาน

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
จงอย่ารอให้โอกาศมาถึงท่าน จงวิ่งเข้าหามันเพราะ ความสำเร็จมันต้องวิ่งเข้าใส่

http://www.khonplainam.com ท่องเที่ยวธรรมชาติแบบกลุ่มเรา " คนปลายน้ำ "

Shore Contact No. :) ;) LAND LINE : 097 132 2001 ;) :) If can't might stay in field Offshore
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”