จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Nano nuch nu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 - 27233xx / 087 - 31351xx
team: ESSO UTTARADIT
Bike: BH Ultimate Rc / Swift Carbon Attack 2014

Re: จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

โพสต์ โดย Nano nuch nu »

พีระพล เฟื่องฟู เขียน:Nano nuch nu ...สวัสดีครับ
ดีใจจังเลยครับที่เข้ามาร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน....แนะนำว่าถ้าไม่อยากขนย้ายจักรยานก็ซื้อไว้ที่ทำงานต่างจังหวัดอีกคันครับ
พี่เคยคิดตำนวณค่าใช้จ่ายสมัยเมื่อยังดื่มเหล้าตกสัปดาห์ละ ประมาณ 1,500 บาท พอเลิกแล้วก็เอาเงินส่วนนั้นมาซื้อจักรยานครับเดือนละ 6,000 นี่นะครับ 3เดือนได้จักรยานเหมาะๆ 1 คันครับตอนนี้พี่มี 4 คันแล้วครับวันไหนจะปั่นคันไหนก็ได้ ที่ทำงานที่บ้านมีหมด
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับขอให้สุขภาพดีนะครับ

สวัสดีครับพี่พีระพล ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ แต่คงจะทำอย่างที่คุณพี่แนะนำไม่ได้แน่เลย เพราะผมทำงานต่างจังหวัดประมาณเกือบ 10 จังหวัดเลยอ่ะครับ ถ้าจะซื้อทิ้งไว้สงสัยแม่บ้านคงไม่ให้เข้าบ้านแน่ๆ(ขำ ขำ) ขออนุญาตอธิบายลักษณะงานนิดนึง ผมทำงานด้านตรวจสอบภายใน(AUdit) ไม่ได้อยู่ประจำเป็นที่ๆ เปลี่ยนทุกเดือนแล้วแต่หัวหน้าฝ่ายจะจัดให้ลงที่ไหน ก็เลยอาศัยว่าถ้าออกต่างจังหวัดจะใช้วิธีวิ่งเอา ส่วนจักรยานปั่นเฉพาะช่วงต้นเดือนกับเสาร์ - อาทิตย์ บ้างครับ ยังไงถ้าผมมีโอกาสได้ไปตรวจงานที่เวียงสาจะเอาจะจักรยานติดไปด้วยครับพี่ 8-) 8-) 8-)
เป็นคนพึง ทำดี ร่ำไป
ร่วมกันทำความดี เพื่อถวายพ่อหลวงของเราเถอะครับ
@@@@ Missile X9-Pro Yellow @@@@@
ple_52
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863435225
team: อิสรชน คนชอบปั่น
Bike: LA Bicycle และ Single Speed เก่าๆ 1 คัน
ตำแหน่ง: ที่ทำงาน - แปดริ้ว ที่บ้าน -มีนบุรี
ติดต่อ:

Re: จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

โพสต์ โดย ple_52 »

เจ๋งเลยครับ สำหรับผม จาก 84 กก. ลดเหลือ 76 กก.

ใช้เวลาประมาณ 3 เดือน เพระผมไม่ได้ปั่นทุกวัน สัปดาห์นึงจะปั่น 2 วัน

จะเปนการปั่นเที่ยว / ถ่ายรุป / ชิม / ช็อป บริเวณ กรุงเทพ- ปริมณฑล ตั้งแต่ 19.00 - 24.00
สนใจพูดคุย / ดูรูปสินค้าที่ผมลง_____ แบบ real time รบกวน @line เลยครับที่ line ID : thisismulticam
บัญชีพร้อมเพย์ 086-343-5225 ครับ
ผมเปิ้ลครับ
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

หลังจากที่ผมได้อ่านกระทู้นี้เมื่อหลายเดือนก่อนก็ออกปั่นอย่างจริงจัง แต่น้ำหนักตัวก็ยังไม่ลดเพราะยังกินเยอะเหมือนเดิม ยิ่งปั่นก็ยิ่งหิวยิ่งหิวก็ยิ่งกิน นับตั้งแต่เมื่อจากคำตอบข้างบนของผมๆก็จัดระเบียบกับตัวเอง จำกัดปริมาณอาหารให้กินแค่พออิ่มไม่มีเติมไม่มีต่ออีกนิด มื้อเย็นกินให้น้อยที่สุดแค่ไม่ให้โหย ออกปั่นให้ได้เกือบทุกวัน เพียงสัปดาห์เศษจากน้ำหนัก82.5กก.บางวันใหลไปถึง83กก. วันนี้เหลือเท่านี้แล้วครับ (ขออภัยที่รูปผมเห็นเท้าติดมาด้วย)

รูปภาพ

รูปภาพ

เป้าหมาย 70กก. เราต้องทำได้
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
pep
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844546456
team: อิสระ
Bike: Bianchi Freccia/Soma/Voodoo

โพสต์ โดย pep »

เรื่องราวของคุณเป็นประโยชน์ต่อคนทั่วๆ ไปอย่างมาก
ผมกับคุณไปจีนตอนสงกรานต์ ทริป น้าเป็ดด้วยกัน
คงจำผมไม่ได้ แต่ถ้าถามลุงบี ลุงบีจะจำผมได้ดี
เมื่อต้นเดือน ต.ค.นี้ เราไปทริปกู้วิกฤต ที่ชุมพรด้วยกัน

ประมวล ปองเปี่ยม
"รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน"
พีระพล เฟื่องฟู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850337764

โพสต์ โดย พีระพล เฟื่องฟู »

pep เขียน:เรื่องราวของคุณเป็นประโยชน์ต่อคนทั่วๆ ไปอย่างมาก
ผมกับคุณไปจีนตอนสงกรานต์ ทริป น้าเป็ดด้วยกัน
คงจำผมไม่ได้ แต่ถ้าถามลุงบี ลุงบีจะจำผมได้ดี
เมื่อต้นเดือน ต.ค.นี้ เราไปทริปกู้วิกฤต ที่ชุมพรด้วยกัน

ประมวล ปองเปี่ยม
จำได้ครับ....สวัสดีครับพี่...ดีใจมากครับที่พี่แวะมาทักทาย คราวหน้ามีอะไรก็แจ้งผมด้วยนะครับ
wheeler pro 49
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dtac 081-531-6774
team: เสรี จักรยานเสือภูเขาน่าน
Bike: จักรยานขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: 152หมู่ 4 ต.หนองแดง อ.แม่จริม จ.น่าน 55170

โพสต์ โดย wheeler pro 49 »

คุณผู้ชายครับ รู้หรือไม่ หากคุณนั้น พร่ำบอกคนอื่นว่าตัวเองไม่สูบบุหรี่แล้วสุขภาพดีนั้น ต้องหันกลับมามองตัวเองใหม่แล้วละครับ ว่าคุณนั้นออกกำลังกายด้วยหรือเปล่า ? เพราะถ้าเพียงคุณไม่สูบบุหรี่ แต่คุณก็ยังคงปล่อยตัวเอง กินแล้วนอน ไม่ออกกำลังกาย ก็เท่านั้นครับ ไม่ได้ช่วยให้คุณสุขภาพดีขึ้นเลย

เพราะ จากการศึกษาจากทีมวิจัยของ Harvard University เปิดเผยว่า ต้นเหตุของการเกิดโรคที่ทำให้เสียชีวิตของคนเรามีด้วยกันอยู่หลายสาเหตุ แต่ต้นเหตุของการเกิดโรคที่มีการเสียชีวิตมากที่สุด ก็คือการขาดการออกกำลังกายนั่นเอง ตามรายงานจากเดลิเมล์ของอังกฤษพบว่า การโรคที่ทำให้เสียชีวิตจากการสูบบุหรี่นั้นมีอัตราน้อยมาก เมื่อเทียบกับโรคหัวใจ โรคเบาหวาน ซึ่งก็เป็นโรคที่มีส่วนเกี่ยวพันกับการใช้ชีวิตกินแล้วนอน ไม่ออกกำลังกายทั้งนั้น

Dr. I-Min Lee หัวหน้าทีมวิจัยเรื่องนี้จาก Harvard กล่าวว่า เป็นเรื่องน่าประหลาดใจอย่างมากเพราะจริงๆ คนที่สูบบุหรี่ มีเพียง 1 ใน 4 ของคนทั้งโลกเท่านั้น และถ้าเทียบกับคนที่ไม่ออกกำลังกายแล้ว คนสูบบุหรี่ก็ยังถือว่าน้อยกว่ามาก ที่จริง จะเรียกไขมัน ว่าร้ายพอๆกับ พวก บุหรี่หรือยาสูบก็น่าจะได้ เพราะ มนุษย์ในทุกๆวันนี้ มีอัตราการเป็นโรคหัวใจ เบาหวาน กันมากขึ้น ซึ่งโรคต่างๆเหล่านี้ ก็เป็นผลพวงจากการไม่ออกกำลังกาย ซึ่งถ้าหันมาใส่ใจกับการออกกำลังกาย ซักนิด แม้ด้วยการเดินเพียงวันละ 20 นาที ต่อวันก็เป็นผลดีต่อการทำงานของหัวใจ และสุขภาพของคุณผู้ชายแล้วละครับ
ปั่นไปทั่วทิศ ได้มิตรทั่วไทย
ยิ่งปั่น ยิ่งแข็ง แรงยิ่งดี ไม่มีโรคภัย
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

สวัสดีครับพี่พีระพล ขอขอบคุณที่ออกมาต้อนรับและมาส่งผมที่ท่ารถ สา นะครับ แต่ผมกลับมานน.กลับขึ้น จาก 76 ขึ้นไป 78 (พอดีในทริปพ่อควัรทำกับข้าวอร่อย555) ตอนนี้ลงมาเหมือนเดิม ตั้งเป้าไว้ที่ 70 จะไม่โมรถแล้ว โมตัวเองดี :lol: ที่สุด
un750
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida TFS300D 2013, รถพับ หลุยส์ กานัว, กำลังหาหมอบครับ

โพสต์ โดย un750 »

ผมจะยึดพี่เป็น idol ครับ

แต่ก่อนครบเครื่อง เหล้า บุหรี่ ผู้หญิง

ตอนนี้ มีเมีย มีลูก 2 คน ยังตัวเล็ก ๆ ทั้งนั้น เลิกอบายหมดแล้ว โดยเฉพาะ บุหรี่ ดูดมา 17 ปี เลิกแบบหักดิบไปเลย ไม่น่าเชื่อว่าตัวเองก็ทำได้ :lol:

แต่ นน. 106 โล ความดัน 140/90 ตลอด บางวันเผลอ ๆ ตัวบนขึ้น 150 ด้วยซ้ำไป

เริ่มรักตัวกลัวตายแล้วครับ หมอบอก ใช้ชีวิตแบบนี้ เตรียมตัวตายก่อนเห็นลูกสาวแต่งงานมีเหย้ามีเรือน :shock: :shock: :shock:

ตอนนี้ ถอยเสือภูเขา มือสอง มาล่ะครับ กำลังเริ่มซ้อมปั่นได้ไม่กี่วัน ทรมานมาก ๆ

ส่วนเรื่องอาหาร ผมคุมอาหารไปในตัว เช้าจานเดียว กลางวันจานเดียว ตอนเย็นเลิกกินแป้ง ทั้งข้าวทั้งหนมปัง กินแกงเลียง แกงจืด 1 ถ้วย ไม่ก็ปลาลวกจิ้มจานนึง เลี่ยงอาหารมันให้มากที่สุด บางวันก็ไม่กินมื้อเย็นเลย

ไม่รู้จะทำได้นานแค่ไหน

ผมจะเข้ามาอ่านกระทู้พี่เรื่อย ๆ ครับ เพิ่มกำลังใจ
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้กันและกันครับ น้ำหนักผมค่อยลดลงวันละนิดๆ เห็นแล้วพอมีความหวัง จากเสื้อปั่นเบอร์XLใสแล้วยังฟิตโดยเฉพาะตรงต้นแขนตึงมาก แต่เดี๋ยวนี้เริ่มดีขึ้นพอจะขยับให้เข้ารูปได้ง่ายขึ้น สู้ต่อไปครับ วันไหนฝนไม่ตกผมออกปั่นทุกวันๆละ 40-50กม.เส้นเลียบคลองทวีวัฒนา-อักษะ-สาย4 เจอกันทักทายได้ครับ ผมปั่นทั้งหมอบและภูเขา
รูปภาพ

รูปภาพ
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ขาประจำ
ขาประจำ

737 เขียน:สวัสดีครับพี่พีระพล ขอขอบคุณที่ออกมาต้อนรับและมาส่งผมที่ท่ารถ สา นะครับ แต่ผมกลับมานน.กลับขึ้น จาก 76 ขึ้นไป 78 (พอดีในทริปพ่อควัรทำกับข้าวอร่อย555) ตอนนี้ลงมาเหมือนเดิม ตั้งเป้าไว้ที่ 70 จะไม่โมรถแล้ว โมตัวเองดี :lol: ที่สุด
สวัสดีครับอาจารย์...........
ดีใจที่มีโอกาสได้ดูแลกันนะครับแม้ช่วงเวลาสั้นๆแต่ก็รู้สึกดีครับ....หากไม่อ้วนมากไปกว่านี้ก็โอแล้วครับ..คงได้เจอกันอีกครับ
พีระพล
ขาประจำ
ขาประจำ

un750 เขียน:ผมจะยึดพี่เป็น idol ครับ

แต่ก่อนครบเครื่อง เหล้า บุหรี่ ผู้หญิง

ตอนนี้ มีเมีย มีลูก 2 คน ยังตัวเล็ก ๆ ทั้งนั้น เลิกอบายหมดแล้ว โดยเฉพาะ บุหรี่ ดูดมา 17 ปี เลิกแบบหักดิบไปเลย ไม่น่าเชื่อว่าตัวเองก็ทำได้ :lol:

แต่ นน. 106 โล ความดัน 140/90 ตลอด บางวันเผลอ ๆ ตัวบนขึ้น 150 ด้วยซ้ำไป

เริ่มรักตัวกลัวตายแล้วครับ หมอบอก ใช้ชีวิตแบบนี้ เตรียมตัวตายก่อนเห็นลูกสาวแต่งงานมีเหย้ามีเรือน :shock: :shock: :shock:

ตอนนี้ ถอยเสือภูเขา มือสอง มาล่ะครับ กำลังเริ่มซ้อมปั่นได้ไม่กี่วัน ทรมานมาก ๆ

ส่วนเรื่องอาหาร ผมคุมอาหารไปในตัว เช้าจานเดียว กลางวันจานเดียว ตอนเย็นเลิกกินแป้ง ทั้งข้าวทั้งหนมปัง กินแกงเลียง แกงจืด 1 ถ้วย ไม่ก็ปลาลวกจิ้มจานนึง เลี่ยงอาหารมันให้มากที่สุด บางวันก็ไม่กินมื้อเย็นเลย

ไม่รู้จะทำได้นานแค่ไหน

ผมจะเข้ามาอ่านกระทู้พี่เรื่อย ๆ ครับ เพิ่มกำลังใจ

สวัสดีครับ..ขอโทษด้วยเข้ามาทักทายกันช้าไปหน่อยมัวยุ่งกับงานอยู่ครับ
เริ่มมาขนาดนี้แล้วทำต่อไปนะครับอย่าท้อ...แล้วเราจะรู้สึกภูมิใจกับความสำเร็จครับ
เดี๋ยวนี้ผมก็เป็นวิทยากรเรื่องลดน้ำหนักนะครับพูดเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ...อย่างไรเสียก็รายงานความก้าวหน้าบ้างนะครับ
หากสะดวกเมื่อไหร่เราอาจได้ปั่นด้วยกันครับ
จะเป็นกำลังใจให้ตลอดไปครับ
พีระพล
ขาประจำ
ขาประจำ

Tidnheng เขียน:เข้ามาเป็นกำลังใจให้กันและกันครับ น้ำหนักผมค่อยลดลงวันละนิดๆ เห็นแล้วพอมีความหวัง จากเสื้อปั่นเบอร์XLใสแล้วยังฟิตโดยเฉพาะตรงต้นแขนตึงมาก แต่เดี๋ยวนี้เริ่มดีขึ้นพอจะขยับให้เข้ารูปได้ง่ายขึ้น สู้ต่อไปครับ วันไหนฝนไม่ตกผมออกปั่นทุกวันๆละ 40-50กม.เส้นเลียบคลองทวีวัฒนา-อักษะ-สาย4 เจอกันทักทายได้ครับ ผมปั่นทั้งหมอบและภูเขา
รูปภาพ

รูปภาพ
สวัสดีครับ
ขอบคุณมากครับ..ผมก็เหมือนกันครับ..ตอนนี้เสื้อตัวแรก..ตัวที่สอง และที่สาม..ใส่ไม่ได้ครับมันหลวมมาก..กำลังอยากปั่นหมอบอยู่ครับ
แล้วเจอกันนะครับ
พีระพล
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

สวัสดีครับพี่พีระพล อช.ดอยภูคา ภูฟ้า แม่จริม ยังไปไม่ครบ(ต้องไปทำการบ้านก่อน) และลูป น่าน-เชียงกลาง-เฉลิมพระเกียรติ-บ่อเกลือ นี่พี่ลองปั่นหรือยังครับ น่าสนใจมากๆ
prasitb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XtC1, Wilier Izoard XP

โพสต์ โดย prasitb »

737 เขียน:สวัสดีครับพี่พีระพล อช.ดอยภูคา ภูฟ้า แม่จริม ยังไปไม่ครบ(ต้องไปทำการบ้านก่อน) และลูป น่าน-เชียงกลาง-เฉลิมพระเกียรติ-บ่อเกลือ นี่พี่ลองปั่นหรือยังครับ น่าสนใจมากๆ
รอผมด้วยครับ อยากไปด้วย เดือนเมษายนปีหน้า ผมลางานไว้แล้วนะ วันที่ 28 เมษายน 2013 มีกิจกรรมปั่น 90 กม. อยากให้ไปร่วมด้วย และถ้าจะปั่นเที่ยวรอบเกาะซีแลนด์ จะปั่นก่อนวันที่ 28 เมษายน หรือหลังวันที่ 28 เมษายนดีครับ

ถ้าปั่นเที่ยวก่อน ก็มาถึงเดนมาร์กประมาณ วันที่ 21 เมษายน ถ้าปั่นเที่ยวหลังวันที่ 28 เมษายน ก็มาถึงเดนมาร์กวันที่ 26 เมษายน ก็ได้ครับ

ทริปน่าน ที่ผ่านมา น้ำหนักผมลดไป 5 กก. เหลือ 68 กก. แต่คงเป็นเพราะพักผ่อนไม่พอมากกว่า :D
skydragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LD Bike Team หนองบัวลำภู
Bike: Impulso 2014 Campaq

โพสต์ โดย skydragon »

โคโมรี่ยกให้น้องชายไปแล้ว ตอนนี้ได้ เมอริด้า matt 5 2013 มาประจการแทน
มีเวลาเฉพาะตอนเช้า เริ่มปั่นมาได้เกือบเดือนนึงแล้วครับ วันละประมาณ 12 กม. กับเวลา 30 นาทีที่พอมี
ยังไม่หวัง นน.ลด แต่รู้สึกว่าเฟิร์มขึ้น คล่องตัว ขอบคุณแรงบันดาลใจครับพี่...
ปั่นวันละนิด จิตแจ่มใส ไร้โรคาพยาธิ สมาธิเกิด เปิดโลกกว้าง วางเมื่อหนัก พักเมื่อเหนื่อย เรื่อยเปื่อยตามใจชอบ มอบ...ทั้งชีวิตแด่ในหลวง
Audax Randonneur Thailand #4026#
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”