พี่น้องเสือ... มีเทคนิคอย่างไร ที่จะช่วยให้ "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" ...ผมหมายถึงไฟแดงจราจรอะครับ..

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
nSlugger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R-1-1 คร๊าบ..
Bike: Giant TCR , Novara Safari
ตำแหน่ง: ดอนเมือง , ลาดปลาเค้า

พี่น้องเสือ... มีเทคนิคอย่างไร ที่จะช่วยให้ "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" ...ผมหมายถึงไฟแดงจราจรอะครับ..

โพสต์ โดย nSlugger »

จากที่ผมได้ลองออกทริปกับพี่ๆ เพื่อนๆ มาหลายๆ ทริป ...
ผมเจอเรื่องไม่สบายใจอยู่ ๑ เรื่อง ... คือ หลายๆ ท่าน ปั่นเพลิน (อะเปล่า...) แล้วก็ฝ่าไฟแดงกัน...

ผมเคยฝ่าไฟแดง..ตามไปครั้งหนึ่ง ... แล้วรู้สึก ไม่สบายใจเอามากๆ :cry:
คำถาม ... ทำไม ผมต้องฝ่าไปแดง ...
คำตอบ ... เพราะ ผมไปครั้งแรก ... ผมไม่รู้ทาง ... ผมกลัวหลง ... ขาไม่แรง... ทุกคนไปกันหมด... ถ้าผมไม่ไป..จะทำงัยดี.. :(

แต่ประสบการณ์ดีๆ ก็มีนะครับ ... เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเขียนกระทู้นี้ ... คือ
ล่าสุดผมไป บางแสน กับ พี่เสือเมือง ๙๙ BIKE ... พี่เขาประกาศก่อนออกทริปว่า ...
"ขอความร่วมมือนะคร๊าบ..หยุดไฟแดง...เคารพกฎจราจรด้วยค๊าบ.. " (แอบปลื้มเลยนะเนี่ย...)

มาวันนี้ ผมเปลี่ยนวิธีใหม่ ...เทคนิคของผมคือ
๑ ใจแข็ง (ตั้งใจว่าจะไม่ฝ่าไฟแดงเด็ดขาด)
๒.ซ้อมให้แรงดีขึ้นกว่าเก่า... เอาไว้กดตาม หากเจอแบบนั้นอีก...

ผลคือ จอดไฟแดง ... บางที่น๊าน นาน...น ... เล่นเอาคนรอ เขาก็งง เอ๊ะ... มันหายไปไหนหว่า ...
พอไฟเขียว ก็ปั่นสุดชีวิต เพื่อตามให้ทัน ... บางครั้ง HR วิ่งไป 19x ... ทำเอาตกใจ ... อ้าว..แล้วชลอได้ไหม ... ตอบว่า ไม่ได้ค๊าบ... กลัวหลงทาง ...
ไฟแดงครั้งนั้น ... พี่ๆ หายกันไปเกือบ ๒ กม...

ผมขอเสนอเพิ่มเติม ...
๑. พี่ๆ ขาแรง ... พี่ๆ คนนำทริป ... ไม่ฝ่าไฟแดงกันดีไหมคร๊าบ... พวกขาอ่อนจะได้จอดไฟแดงกันสบายๆ ...
๒. หากคนที่ผ่านไฟแดง ไปแล้ว เห็นว่า มีคันหลังติดไฟแดง ... จอดรอกันหน่อยดีไหม ... คันหลัง... จะได้ไม่ต้องปั่น ไฟแลบ เพื่อตามคันหน้า

หากพี่น้องเสือท่านใดมีแนวคิดดีๆ เหตุผลที่จะไม่ฝ่าไฟแดง .. ช่วยกันเสนอนะครับ...น้องๆเสือทั้งหลาย จะได้เห็นแนวทาง...
จริงๆ แล้วเคยมี link ที่เคยคุยเรื่องนี้มาแล้ว ของปีที่แล้ว... แต่ เงียบๆ ไป ๓ หน้าเอง ... http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=335361

อยากให้ พี่น้องเสือ...ร่วมสร้างวัฒนธรรมนี้ด้วยกัน "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" ... เห็นด้วย กด Like (อ้าวไม่มี Like ให้กด) ... :lol: :lol: :lol:
"มิตรสหายก็มีความรักอยู่ ทุกเวลา และพี่น้องก็เกิดมาเพื่อช่วยกันยามทุกข์ยาก" (สุภาษิต ๑๗:๑๗)
ร่วมรณรงค์ เสือไทยไม่ฝ่าไฟแดง ... http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&start=45
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

Re: พี่น้องเสือ... มีเทคนิคอย่างไร ที่จะช่วยให้ "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" ...ผมหมายถึงไฟแดงจราจรอะครับ..

โพสต์ โดย crazypig619 »

ไม่ผ่าไฟแดงดีที่สุดครับ เกิดรถที่มาอย่างเร็วเพราะกลัวไฟเหลือง มีสิทธิตายฟรีกันได้ครับ
tntm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0808389242
team: วัดดงน้อย
Bike: no bike

Re: พี่น้องเสือ... มีเทคนิคอย่างไร ที่จะช่วยให้ "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" ...ผมหมายถึงไฟแดงจราจรอะครับ..

โพสต์ โดย tntm »

link :D
จักรยาน..ขอแค่มีเวลา..อยู่กับมันนานๆก็เก่งเเล้ว
ลมโชย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815656361
team: __||__
Bike: Giant MTB, Specialized MTB, Colnago Road, Jamis touring

โพสต์ โดย ลมโชย »

:D Like :D
ดีครับ มาร่วมด้วยช่วยกันสร้างจิตสำนึกดี :D
ปล. ผมก็เคยฝ่าไฟแดง แล้วก็มีความรู้สึกคล้ายๆกันนี้แะครับ
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

กด +10000 :mrgreen:
อีกอย่างหนึ่งก็คือ ทำให้วงการจักรยานเสียชื่อครับ จะโดนด่าเหมารวมไปหมดครับ เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีกับเด็กๆด้วยครับ

ถ้าไม่อยากรอนานก็มีวิธีง่ายๆครับ ลงจากรถแล้วเข็นไปที่ทางม้าลายด้านซ้ายไงครับ เข็นข้ามไปเลยโดยดูจังหวะสัญญาณข้ามทุกครั้งด้วยน่ะครับ :D
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pmv2008 »

ผมเคยออกทริปกับโทรศัพท์ยี่ห้อหนึ่ง ขากลับเจอไฟแดงผมยังต้องหยุดเลย จะไปยังไงไม่มีเจ้าหน้าที่กันให้
ปั่นออกกำลังกายทำไมต้องฝ่าไฟแดงมีเหตุผลอะไร เกิดถูกรถชนมามันจะคุ้มกันไหม แถมเราผิดอีกต่างหาก
รักษาร่างกายไว้ปั่นจักรยานไปจนแก่ดีกว่า ตายกลางแยกไม่เท่หรอกครับ :mrgreen:
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

สามัญสำนึก
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

+1....แต่ฝ่าประจำเลย :oops:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
Un-timate
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868140888
team: NoteaM
Bike: Spe , Chev
ตำแหน่ง: จันท์ ฮิ

โพสต์ โดย Un-timate »

:) :) :) :) :)
ไฟล์แนบ
ZOEV1.gif (38.92 KiB) เข้าดูแล้ว 1835 ครั้ง
เรียนก่อนรู้ รู้ก่อนทำ
ปัจจัยที่ 5 ที่สำคัญที่สุดคือ การศึกษา
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

วิธีแก้มันไม่ยากครับ

ต้องโดนชนแรงๆ แบบนอนหยอดอาหารเหลวสักที ก้อจะเลิกกันเองครับ

สัปดาห์ก่อนตอนเย็น รถติดตรงแยกสีลม ไฟยังไม่ทันเขียว แต่มีบักวินใจร้อน รีบออกตัวไป ไปได้ยังไม่ถึงครึงเลน มีรถมาจากไหนไม่รุ (แต่มาในทางถูกต้อง) เกือบจะได้สอยบักวินไปเปนผีเฝ้าถนน ดีที่เบรคทันก่อน ... พูดแล้วก้อเสียดาย ... ถ้ารถคันนั้นเบรคไม่ทัน อาจจะได้เหนภาพเตือนใจบักวินใจร้อนทั้งหลาย

ชาวปั่นทั้งหลาย ถ้ารีบ แนะนำให้ลงจากรถแล้วเข็นข้ามถนนเอาครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Meow-Meow เมื่อ 24 มี.ค. 2012, 20:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nSlugger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R-1-1 คร๊าบ..
Bike: Giant TCR , Novara Safari
ตำแหน่ง: ดอนเมือง , ลาดปลาเค้า

โพสต์ โดย nSlugger »

ขอบคุณสำหรับความเห็นของพี่น้องทุกคน ...มากๆ ค๊าบ...
อยากให้พี่น้องท่านอื่นๆ ช่วยกันเสนอแนวทาง เทคนิคกันเยอะๆ นะครับ ...
น้องๆ เสือใหม่ หรือ พี่ๆ เสือ จะได้นำไปปรับวิธีปั่น ... เพื่อ "เสือไทย ไม่ฝ่าไฟแดง" จะเป็นจริงได้ ...
"มิตรสหายก็มีความรักอยู่ ทุกเวลา และพี่น้องก็เกิดมาเพื่อช่วยกันยามทุกข์ยาก" (สุภาษิต ๑๗:๑๗)
ร่วมรณรงค์ เสือไทยไม่ฝ่าไฟแดง ... http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&start=45
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

หรือว่าคงจะเป็นสัญชาติญาณของมนุษย์เวลาขึ้นบนอานจักรยานแล้วต้องประลองกันมั่งจึงทำให้ลืมตัว
แต่ว่าเมืองไทย ก็มีติดไฟเขียวไฟแดงโง่ๆ อยู่เยอะหลายที่ ประเภทรถน้อยๆมากแต่ดันมีไฟเขียวไฟแดง
แต่อย่างไรก็ตามคงต้องช่วยห้ามๆ บอกกล่าวกันไว้บ้างครับ
bom001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822556611
team: หมูป่า โป่งน้ำร้อน
Bike: mongoose. scott
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย bom001 »

ไม่เคยเลยครับผมปั่น50กว่าโลไม่เคยฝ่าไฟแดงเลยฮาๆๆบ้านนอกยังไม่มีไฟแดงอิจฉาละซิคนเมือง
sombat1416
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02-2564265
team: none
Bike: Mini Cooper by Dahon, Folding bike 20*/TREK 4300 2014 Size 17 สีขาวแดง 2014 feb
ตำแหน่ง: Pakkred, Nontaburi

โพสต์ โดย sombat1416 »

good idea, support for safety first krub. :roll: :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ไม่เคยเลยครับ กลัวตายมากผม ยอมโดนคันหลังไล่ ดีกว่าเสี่ยงทุกๆกรณี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”