ปั่นเพราะหมอแนะนำให้ออกกำลังกายรักษาอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
thiti_noom
สมาชิก
สมาชิก
team: อยู่ระหว่างดำเนินการ...หาที่ลง
Bike: matt40D 2012
ตำแหน่ง: เมืองสงขลา

ปั่นเพราะหมอแนะนำให้ออกกำลังกายรักษาอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย thiti_noom »

อุปกรณ์เริ่มต้น : จักรยาน กางเกง ถุงมือ หมวก
สำหรับมือใหม่เริ่มยังไงดีครับ
วันนี้เพิ่งเริ่มวนไปมาแถวๆบ้าน 1 ชั่วโมงเต็มๆ avg 18 ไม่กล้าไปไกลกลัวไม่มีแรงกลับ
First Thing First สำคัญกว่า ทำก่อน
สิ่งที่เป็นศัตรูกับ "สิ่งที่ดีที่สุด" คือ "สิ่งที่ดีๆ"
winwee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: BIZANGO

Re: ปั่นเพราะหมอแนะนำให้ออกกำลังกายรักษาอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย winwee »

เริ่มต้นก็ซัดไป1ชั่วโมงเลยหรือครับ ไม่ควรหักโหมนะครับ
T_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818914972
team: TEPSATREE CYCLING CLUB (รถถีบค่ายเืทพ)
Bike: PEUGEOT Black Rock Cromo By MJ
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช

Re: ปั่นเพราะหมอแนะนำให้ออกกำลังกายรักษาอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท

โพสต์ โดย T_lek »

ถ้ามีเวลา ลองอ่านดูครับ ได้อะไรหลายอย่าง..
บันทึกเสือมือใหม่ 500 กิโลเมตรแรกของคุณhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=317758

☆☆☆ คำภีร์เสือภูเขา-เสือหมอบ ฯลฯ ☆☆http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=270637
ปั่นไม่ไว แต่จะ ไปให้ถึง
rangsans
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIG JERSEY
Bike: BIANCHI
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rangsans »

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ควรจะ่ว่ายน้ำด้วย เสริมสร้างกล้ามเนื้อหลัง
http://www.facebook.com/bigjerseythailand
line: manigu
tel: 0813770981
carefree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869602745
Bike: Bridgestone RL8

โพสต์ โดย carefree »

ดีใจครับเจอเพื่อนแล้ว โรคเดียวกันเลย
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
เสือติดปีก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819900041
Bike: trek 4500
ตำแหน่ง: 42/19 ถนนเทศบาล4 ตำบลสะเตงนอก อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000

โพสต์ โดย เสือติดปีก »

;)
thiti_noom
สมาชิก
สมาชิก
team: อยู่ระหว่างดำเนินการ...หาที่ลง

rangsans เขียน:ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ควรจะ่ว่ายน้ำด้วย เสริมสร้างกล้ามเนื้อหลัง
ว่ายน้ำเป็นอีกโปรแกรมที่จะต้องทำครับ หมอแนะนำว่ายน้ำกับปั่นจักยานครับ
First Thing First สำคัญกว่า ทำก่อน
สิ่งที่เป็นศัตรูกับ "สิ่งที่ดีที่สุด" คือ "สิ่งที่ดีๆ"
thiti_noom
สมาชิก
สมาชิก

winwee เขียน:เริ่มต้นก็ซัดไป1ชั่วโมงเลยหรือครับ ไม่ควรหักโหมนะครับ
วันนี้ผมเพิ่งเจอบทความการเริ่มต้น ไม่ควรเกินครึ่งชั่วโมงในครั้งแรกๆ เพราะเจ็บจริงๆครับ คงต้องพักอีกซักหน่อย
thiti_noom
สมาชิก
สมาชิก

T_lek เขียน:ถ้ามีเวลา ลองอ่านดูครับ ได้อะไรหลายอย่าง..
บันทึกเสือมือใหม่ 500 กิโลเมตรแรกของคุณhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=317758

☆☆☆ คำภีร์เสือภูเขา-เสือหมอบ ฯลฯ ☆☆http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=270637
T_lek เขียน:ถ้ามีเวลา ลองอ่านดูครับ ได้อะไรหลายอย่าง..
ขอบคุณครับ...
chusak punnengpetch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ***
team: ชมรมเสือร้อยโลสุพรรณบุรี
Bike: Merida/Jiant/Bainchi/Panasonic
ตำแหน่ง: โรงเรียนวัดลำบัว ต.จระเข้ใหญ่ อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี 72150

โพสต์ โดย chusak punnengpetch »

ขอแชร์ด้วยคน..ผมหนัก 81 กก.นิดๆ สูง 176 ไม่ได้ออกกำลังกายอย่างจริงจังมา 10 กว่าปี สมัยก่อน เล่นฟุตบอลกับตะกร้อ ทุกวัน
ร่างกายแข็งแรง น้ำหนัก 74-75 พอดีๆ หลังจากมีลูกตอนอายุ35ปี ก็เลิกเล่นไปโดยปริยายเพราะต้องให้เวลากับเขาทั้งภาระก็มากมาย พอลูกเริ่มโต..(ตอนนี้อายุ14ปี) เมื่อ5-6ปีก่อนก็กลับไปเล่นฟุตบอลอีกครั้ง..ไม่ไหว เจ็บบ่อยมาก เจ็บครั้งละนานๆ ก็เลยเลิกเล่นอย่างถาวรแขวนสตรั๊ดไปเลย หลังจากนั้นก็มีออกกำลังกายบ้างด้วยการจ๊อกกิ้งรอบๆบ้านแต่ไม่สม่ำเสมอ รู้สึกเจ็บเข่า ข้อต่อ ก็ต้องเลิกไปอีก
รู้สึกว่าช่วงหลังมานี้สุขภาพไม่ค่อยดี ป่วยบ่อย..หมอบอกว่าออกกำลังกายบ้าง กล้ามเนื้อเล่นเหลว..กล้ามเนื้อไม่แข็งแรง...จึงมีความคิดที่จะออกกำลังกายอีกครั้ง..แต่หาวิธีไม่เจอ...จึงเดินไปห้างไปหาซื้ออุปกรณ์ออกกำลังกายจำพวกลู่วิ่ง จักรยานสำหรับออกกำลังกาย...คิดอยู่นาน..เดี๋ยวก็เบื่อ..ไปสดุดตาที่จักรยานไต้หวัน.ราคา14,500 บาททุกคันทำไมมันแพงจัง (ซึ่งตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องจักรยานเลย)จึงเดินออกจากห้างไปร้านจักรยานทั่วไปที่อยู่ไม่ไกลห้างนัก..จึงตัดสินใจซื้อจักรยาน LA รุ่น รีมิกซ์ 2.6 คนขายบอก8500 ต่อไปต่อมา ได้ในราคา 7500 บาทขาดตัว (ซึ่งรู้ทีหลังว่าเราก็ยังซื้อแพงอยู่ดีหรือเรียกง่ายๆว่าโดนคนขายโก่งราคา) เพราะใจอยากได้ กิเลสเข้าครอบงำ..คิดว่ายังงัยมันก็ยังถูกกว่าของนอกอะหลั่ยก็เหมือนๆกัน..จึงตัดสินใจซื้อ เมื่อ 26 กุมภาพันธ์ 2555 ที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ขี่มาได้สามอาทิตย์แล้ว..และก็เพิ่งจะเข้ามาศึกษาหาความรู้จากเวปนี้..รู้สึกเป็นหนี้บุญคุณกับทุกๆคนที่ได้ให้ความรู้ไว้ในหลายเรื่องราว เป็นประโยชน์กับผมและมือใหม่ทุกคนมาก..เริ่มแรกๆ ก็ได้แค่4-5กม.ผมจะเพิ่มระยะทางไปเรื่อยๆไม่หักโหม ผมจะขี่ตอนเย็นๆ 6 โมงเย็นไปแล้ว ตอนนี้ก็ได้ 16 กม.ไปกลับแล้ว(แต่เอาจริงๆก็ได้มากกว่านั้นแต่มันมืดก่อนเป็นอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สิน) แต่ถ้าวันเสาร์- อาทิตย์ ผมขี่ 25 กม.ไปกลับ..ผ่านไป3อาทิตย์ไม่รู้ว่าได้กี่กิโลแล้วเพราะไม่มีไมล์ แต่สิ่งที่เห็นๆก็คือกล้ามเนื้อครับเริ่มกระชับขึ้น น้ำหนักยังไม่ลดลง สุขภาพดีขึ้นเห็นๆ นึกเสียดาย รู้นี้ซื้อจักรยานแพงๆเสียเลยก้ดีจะได้จบในครั้งเดียว...
" การก้าวขึ้นบันได..ต้องเริ่มจากขึ้นที่1เสมอ "
บึงวากครั้งที่ 1 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1080738
บึงฉวากครั้งที่ 4 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1227346
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

เข้ามาช่วยเป็นกำลังใจครับ ขอให้ทำสำเร็จนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”