อุ้ฝมืออักเสบไม่หาย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
marryrong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

อุ้ฝมืออักเสบไม่หาย

โพสต์ โดย marryrong »

ตอนนี้ต้องงดขี่จักรยานชั่วคราวเพราะอาการดังกล่าว
คือจะเจ็บบริเวณอุ้งมือมากเวลาจับแฮนด์จักรยาน ใส่ถุงมือก็ยังเจ็บ
แต่ถ้าอยู่เฉยๆ นั่งทำงานหรือนั่งเล่นไม่เจ็บแต่รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิมแค่นั้น
ไปหาหมอที่โรงพยาบาลหมอให้ยามากิน 1 อาอทตย์
ผ่านไป 1 อาทิตย์อาการก็ยังไม่หาย
ก็เลยไปซื้อยามากินเองต่อ ผ่านมา 3 อาทิตย์อาการก็ยังไม่ทุเลา
(ตอนทานยาก๊รู้สึกเจ็บน้อยลงไป คงเป็นเพราะฤทธิ์ยา)
อยากถามผู้รู้ว่า เราต้องกินยาต้านอักเสบจนกว่าอุ้งมือที่อักเสบหายเลยหรือเปล่า
สมมุติ ยังมีอาการปวดอีก 6 เดือน ก็กินทั้ง 6 เดือนเลยหรือเปล่า
เคยคิดจะกลับไปหาหมออีกรอบก็คงจะให้ยามากินอีกแน่ เพราะเป็นโรงพยาบาลของรัฐ
ถ้าหมอจะทำไรมากกว่ากินยาคงต้องสาหัสจริงๆ
หรือใครมียาดีแนะนำมาได้นะครับ ขอแบบปลอดภัยนะครับ
ตอนนี้ 38 ขวบแล้ว
LUFT_KUNG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870264100
team: ไม่ีมีครับ
Bike: TOZZ

Re: อุ้ฝมืออักเสบไม่หาย

โพสต์ โดย LUFT_KUNG »

ผมเคยเป็นแต่ เอ็นอักเสบ ที่ข้อมือครับ ยกเวจผิดท่าผิดจังหวะ ไปหาหมอ หมอบอกพักราว 2-3 อาทิตย์ ให้ยาแก้อักเสบกับอะไรไม่รู้มา กิน 1 อาทิตย์ ตอนนี้ผ่านมาราว 2 เดือนก็ยังจี๊ดๆอยู่แต่ก็ดีขึ้นครับ ผมว่าน่าจะไม่ต้องกินยาอะไร แค่ลดการใช้งานตรงที่เจ็บ ให้มันอยู่เฉยๆ พออาการทุเลาก็ค่อย บริหารมันบ้างเบาๆ
marryrong
สมาชิก
สมาชิก

เคยได้ยินมาว่า อายุเริ่มเยอะให้งดกินสัตว์มีปีก พอช่วยได้
แต่หลบเลี่ยงยากเหลือเกิน
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ผมเคยเจ็บอุ้งมือนะ เจ็บมากๆ เนื่องจาก ปั่นยางเล็ก ลุย บ่อยๆ มันสะเทือนสะท้านสุดบรรยาย

วิธีแก้ของผมก็ เปลี่ยนยางมาเป็นยางใหญ่ เปิดโช็ค (เสือภูเขา)

แต่ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ผมจะเว้นไม่ขี่ไปเลย ช่วงแรกๆเว้นได้ไม่กี่วัน 2-3 วัน มาปั่นใหม่ เจ็บเหมือนเดิม

พอพักเยอะขึ้น ซัก 2 อาทิตย์ อาการดังกล่าวก็หายไป
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
zoromonz
สมาชิก
สมาชิก
team: ''E.n.O.l.A''
Bike: Matts 40 :D

โพสต์ โดย zoromonz »

แนะนำให้ลอง แช่น้ำอุ่นร่วมกับการนวดฝ่ามือดูค่ะ
แช่วันละ 2 ครั้ง ช่วงเช้ากับเย็นก็ได้ค่ะ
ส่วนการนวดแนะนำให้เลือกเทคนิคที่กดและรูดกล้ามเนื้อบริเวณอุ้งมือค่ะ
Search คำว่า Swedish massage (Friction Technique , Brodening Technique)
โดยรูดจากทางด้านปลายมือเข้าหาด้านข้อมือ (เพื่อเป็นการไล่ของเสียที่คั่งค้างอยู่ที่บริเวณนั้น)
ลองทำสัก 1 สัปดาห์ แล้วดูว่าอาการดีขึ้นหรือไม่อย่างไร

ถ้าทำแล้วหายสนิท แนะนำต่อดังนี้ค่ะ
1 หลังจากปั่นจักรยานเสร็จทุกครั้ง นำอุ้งมือไปแช่ในน้ำเย็นหรือน้ำแข็งค่ะ
(โดยใช้ระดับความเย็นที่ไม่ทำให้เกิดอาการชาหรือเจ็บ แช่ประมาณ 20 นาที)
2 ฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อที่ใช้ในการบีบมือ เช่น การฝึกแรงบีบมือ อาจเลือกใช้การบีบลูกเทนนิสก็ได้ค่ะ

ลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูนะคะ ;)
marryrong
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูครับ

เพิ่งเห็นว่าพิมพ์อุ้งมือผิด ขอโทษครับ
marryrong
สมาชิก
สมาชิก

แต่เคยได้ยินมาว่าเวลาที่กล้ามเนื้ออักเสบ ห้ามกดนวดบริเวณนั้น เดี๋ยวมันจะช้ำเข้าไปอีก
zoromonz
สมาชิก
สมาชิก
team: ''E.n.O.l.A''
Bike: Matts 40 :D

โพสต์ โดย zoromonz »

การนวดเป็นข้อควรระวัง ในกรณีที่กล้ามเนื้ออักเสบเฉียบพลันนะคะ
แต่จากที่อ่าน คิดว่าระยะเวลานับจากอักเสบน่าจะผ่านมาพอสมควรแล้ว
ยังไงถ้าลองนำไปใช้แล้วอาการแย่ลงให้หยุดทันทีนะคะ ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”