ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
wichai7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 8392070
team: นครปฐม
ตำแหน่ง: นครปฐม

ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

โพสต์ โดย wichai7 »

ขอถามพี่ว่าการขี่จักรยานตอนเช้าหรือตอนเย็นดีกว่า***เห็นเพื่อนในกลุ่มบอกว่าตอนเย็นดีกว่าส่วนตัวผมชอบตอนเช้ามากกว่า(ออกตอนตี 5 กลับ 7โมงเช้าเฉลี่ยความเร็ว 26-27ก.ม./ช.ม.ระยะทาง40ก.ม.)หลังจากปั่นเสร็จก็ต้องทำงานตั่แต่8.30เสร็จเมื่อไหร่ไม่รู้แล้วแต่ว่างานมากหรือเปล่าลูกน้องมาหรือเปล่าพอถึงตอนเย็นไม่อยากปั่นแล้วอยากนอนมากกว่าเลยไม่ชอบปั่นตอนเย็น ;)
สิ่งที่ดีที่สุดของเขา อาจไม่ใช่ สิ่งที่ดีที่สุด ของเรา
virojj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863006454
team: -
Bike: NEWGiant 2013

Re: ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

โพสต์ โดย virojj »

ผมก็ปั่นตอนเช้าเหมือนกัน ผมว่าอากาศดีไม่ร้อนครับ 6.00-7.30 น 30 กิโลเมตร
นฤชิต
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027082285
Bike: specialized

Re: ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

โพสต์ โดย นฤชิต »

เช้าปั่นไปทำงาน
เที่ยงปั่นไปกินข้าว
เย็นปั่นกลับบ้าน
nuiss
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi kuma 5300

โพสต์ โดย nuiss »

เช้าขี้เกียจตื่น ไปปั่นทีไร รู้สึกเหมือนไม่มีแรง ส่วนตอนเย็น อากาศยังร้อน ค่ำหน่อย เอ้า มองไม่ค่อยเห็นทางซะแล้ว

สรุป ได้ไปวิ่งออกกำลังกายแทนเกือบทุกวัน :lol: :lol:
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

ตอนเช้า เบาๆ ยาวๆ ....
ตอนเย็น หนัก - เข้ากลุ่ม...
ตอนกลางคืน ก็นอนหลับสบาย :mrgreen:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
wichai7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 8392070
team: นครปฐม
ตำแหน่ง: นครปฐม

โพสต์ โดย wichai7 »

ไอ้มดแดง เขียน:ตอนเช้า เบาๆ ยาวๆ ....
ตอนเย็น หนัก - เข้ากลุ่ม...
ตอนกลางคืน ก็นอนหลับสบาย :mrgreen:
ส่วนผมตะคริวกินสบาย :mrgreen:
สิ่งที่ดีที่สุดของเขา อาจไม่ใช่ สิ่งที่ดีที่สุด ของเรา
H2Ohm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-XXX-4415
Bike: รถพับแก่ๆ/MATTS 40D ทางเรียบ/impulso 105 เซเลตเต้
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว

โพสต์ โดย H2Ohm »

ส่วนตัวผมปั่นโดยคุม HR ด้วย ผลคือกว่าตอนเย็นเหมือนแรงมีมากกว่าคือสามารถคุม HR ได้ดีกว่าตอนเช้า (HR เท่ากันสามารถไล่รอบขาได้สูงกว่าในเกียร์เดียวกัน) แต่ผมชอบอากาศตอนเช้ามากกว่านะ :D
"Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving." Albert Einstien
DeepArtistic
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย DeepArtistic »

ชอบปั่นตอนที่ไม่มีแสงอาทิตย์ครับ ได้ทั้งเช้ามืด และกลางคืน ผมรู้สึกไม่ร้อน และไม่เหนื่อยง่าย ปั่นสนุกครับผม :D
rugbyboyz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi KUMA 26.2
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร

โพสต์ โดย rugbyboyz »

อันที่จริงแล้วการออกกำลังกายอะไรก็ตามแต่ ควรทำตอนที่เรา "สะดวก" ที่สุดครับ เพราะแต่ละคนจะมีช่วงเวลาที่สะดวกไม่เหมือนกัน บางคนวงจรชีวิตกำหนดให้สะดวกตอนเช้าๆ คือทำงานเลิกเย็น ตื่นเช้า แต่บางคนทำงานดึกเลิกบ่ายๆ ก็ไปสะดวกเอาตอนเย็นอะไรแบบนี้ คือควรออกกำำลังกายขณะที่ร่างกายของเราสดชื่นที่สุด

ส่วนตัวผมไม่ชอบออกกำลังกายหลังตื่นนอนเท่าไหร่ เพราะรู้สึกว่าร่างกายยังไม่ตื่นตัวเต็มที่

แต่สำหรับการปั่นจักรยานยังมีปัจจัยเรื่องแดดหรือฝนร่วมด้วย ยังไงก็ให้เลือกเวลาที่ร่างกายของเราตื่นตัวเต็มที่ละกันครับ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

ส่วนตัวผมชอบปั่นตอนเย็นมากกว่า รู้สึกว่ามีแรงมากกว่า คงเพราะช่วงเวลาทั้งวันเรากินอาหารสะสมไว้จนมีพลังงานมากพอให้ออกกำลังได้อย่างเต็มที่นะครับ
ส่วนตอนเช้ามันโหวงๆ เหมือนไม่ค่อยมีแรง เพราะเราไม่มีอาหารเข้าร่างกายในช่วงที่เราหลับนานหลายชั่วโมง ไอที่กินตอนตื่นก็ยังไม่สามารถแปลงเป็นพลังงานไปใช้ได้มั๊งครับ :mrgreen: :mrgreen:

อีกเหตุคือการพึ่งตื่นใหม่ๆ ร่างกายมันยังตื่นตัวแบบไม่พร้อมเต็มที่ครับ อย่าว่าแต่ตื่นมาปั่นตอนเช้าเลย สำหรับผมถ้าแอบเผลอหลับตอนบ่ายๆ แล้วตื่นไปปั่นเลย ยังแย่เลยครับ

แต่อย่างไรก็ตามเหตุผลในการปั่นช่วงเวลาไหนคือความสะดวกกับความชอบครับ ถ้าเราทำแบบสม่ำเสมอนาฬิกาชีวิตของเราจะจำได้เองแหละครับว่าเราปั่นเช้าหรือเย็น และมันก็จะทำให้ร่างกายทำงานอย่างเต็มที่และมีประสิทธิภาพในช่วงเวลานั้นๆเอง

ผมเคยเจอพี่ที่เค้าขี่เช้าประจำ แล้วมาปั่นตอนเย็นบ้างเค้าก็บอกว่าตอนเย็นไม่มีแรงเอาเลย(แต่ตอนเช้าเป็นขาแรงมากๆ) ส่วนผมให้ออกเช้าก็ไม่ค่อยได้เต็มที่นักสู้ตอนเย็นไม่ได้

หมายเหตุ ทั้งหมดนี้ไม่ได้อ้างอิงจากหลักทางวิชาการณ์ใดๆ นะครับ อาศัยสังเกตจากตัวเองล้วนๆ :lol: :lol: :lol:
noengnong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: sempre,,cadd 10

โพสต์ โดย noengnong »

วันธรรมดาปันเย็น
วันหยุดปั่นเช้าไปซื้อข้าวคับ
รักจะบู๊ ต้องไม่ป๊อด
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

:? ผมเองก็ไม่เคยชอบปั่นตอนเช้านะครับ เพราะรู้สึกว่าปั่นตอนเย็นมันไปได้เร็วลื่นกว่า ปั่นตอนเช้าอากาศมันเย็นๆปั่นแล้วหนืดๆ(ไม่ตื่นด้วย อิอิ) แต่มาตอนหลังต้องทำงานเลิกก็เย็นแล้ว บวกช่วงนี้อากาศร้อนมากๆๆๆ เลยต้องหันมาปั่นตอนเช้า ปั้นมาเกือบสองอาทิตย์แล้วก็รู้ดีขึ้นนะครับ ไอ้ที่ว่าปั่นแล้วหนืดๆก็น้อยลงแถมไม่ร้อนอีก ตอนนี้ชักชอบปั่นตอนเช้าแล้ว ;)
Si-am.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Roubaix Comp SL2 อะไหล่เดิมๆก็หล่อสุดๆแล้ว&ทัวร์ริ่งสับถังๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Si-am. »

กับคำถามที่ว่าการปั่นตอนเช้าหรือตอนเย็นดีกว่า
สำหรับผมแล้วการปั่นจักรยานไม่ว่าจะตอนเช้า(05.00-09.00) หรือว่าช่วงเย็น(16.00-18.00)
ดีไม่ต่างกัน(ในเรื่องของการออกกำลังกาย)
แต่สิ่งหนึ่งที่ผมชอบ คือ ลักษณะของอากาศ ทั้งสองช่วง มันมีเสน่ห์ในตัวของมันเอง
ได้ความรู้สึกคนละแบบ สรุป เช้าก็ดี เย็นก็ดีครับ
ขอ พลัง จงสถิตอยู่กับท่าน เหล่าสาวก อัศวิน เจได
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

หลังอาหารมื้อสุดท้ายของวันประมาณ1ชั่วโมง
TS57.3 CS35± AV28 LT240
keepmoment
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: P2

โพสต์ โดย keepmoment »

จริงๆผมชอบ บรรยากาศเช้าตรู่วันหยุดนะครับ รถน้อย อากาศดี แจ่มใส ปั่นแล้วบรรยากาศ จะค่อยๆสว่างขึ้นๆ

แต่ที่ไม่พร้อมมักจะเป็นตัวเองครับ เพราะ บางครั้งนอนดึก หรือนอนไม่เต็มอิ่ม เหมือนต้องฝืนปั่น

สุดท้ายผมว่า นอนให้เต็มอิ่ม กินอาหารให้ครบถ้่วน แล้วไปปั่นตอนเย็น ดีกับร่างกายผมที่สุดครับ
แต่พี่ที่ผมรู้จัก ปั่นเช้า บัีงคับตัวเองให้นอนไว ก็ทำให้ชีวิตเป็นระเบียบดีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”