รู้สึกร้อนในหลังปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
young20909
สมาชิก
สมาชิก
team: RELAX BIKE YALA เรื่อยๆไบค์
Bike: ORBEA ALMA OMS

รู้สึกร้อนในหลังปั่น

โพสต์ โดย young20909 »

ผมรู้สึร้อนในเกือบทุกครั้งเมื่อปั่นเสร็จแล้ว
ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ
ผมก้ดื่มน้ำตามปกติน่ะครับ
ใครเป็นแบบผมบ้าง
แล้วผมควรทำยังไงดีครับ
cheth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kanchanaburi
Bike: Trex 1.7,Giant ATX pro,Peerless Avalon ,Giant idiom, Bianchi sempre

Re: รู้สึกร้อนในหลังปั่น

โพสต์ โดย cheth »

Overtraining เปล่าครับ
young20909
สมาชิก
สมาชิก
team: RELAX BIKE YALA เรื่อยๆไบค์

ผมไม่แน่ใจครับ
ผมก้ลองหยุดปั่นสัก 2-3 วัน
แล้วกลับมาปั่นก้ยังมีอาการครับ
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ฝากดูเรื่องสมดุลของการทานน้ำ อาจไม่เพียงพอ
young20909
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ
:D :D
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

กินน้ำน้อยไประหว่างปั่น....และหลังจากหยุดปั่นแล้ว...เรายังต้องเติมน้ำเข้าร่างกายอยู่...จนกว่าจะฉี่ใสนั่นแหละ.....
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ส่วนตัวผมว่าุคุณต้องดูค่า BMI ของตัวเอง ว่าสูง/ต่ำ เกินไหม
น้ำหนัก/ส่วนสูง ประวัติทางการแพทย์เบื้องต้น เช่นความดัน ไขมัน

แล้วระหว่างปั่นควรจะมีการดื่มน้ำแบบจิบ ๆ ทุกๆ 15-20 นาที เพื่อคายความร้อน
อาการร้อนในน่าจะเหมือนคนจะมีไข้ใช่ไหมครับ

ต้องดูด้วยว่าที่ปั่น ๆ แต่ละครั้งนั้นยาวนานแค่ไหน และมีจังหวะเร่งต่อเืนื่อง ยาว ๆ แ่ค่ไหน เพราะแต่ละคนปั่นไม่เหมือนกัน ความรู้สึกก็ไม่เหมือนกัน

ดังนั้นต้องมีโอกาสไปพูดคุยหรือพบเจอกับคนที่ปั่นในเส้นทางเดียวกัน

ส่วนตัวผมนั้นปั่นระยะสั้นๆ ไม่เกิน 25 นาที ก็จะมีดื่มน้ำสัก 200cc หรือมากกว่านั้น (พกน้ำขนาดขวดสิงห์ 750cc 2 ขวด)
แต่ถ้าปั่นระยะยาวกว่านั้นเช่นผมปั่นสัก 50 กม. น้ำอาจจะหมดขวดแรกเลยในช่วง 30 กม. ในระยะเวลาประมาณ 40 นาทีแรก เพราะช่วงหลังน่าจะล้า และช้าลง ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วย

เคยอ่านบทความประมาณว่า เวลาร่างกายเราเสียเหงื่อ เราก็เสียเกลือแร่ด้วย ทำให้เลือดมีความหนืด และคายความร้อนได้ช้า ถ้ามีน้ำอย่างเดียว อาจจะทำให้เกิดการช็อค อาจจะเพิ่มน้ำตาลเกลือแร่เข้าไปช่วยชดเชย แต่ถ้าดื่มน้ำเร็ว ๆ ก็ใช่ว่าจะดี ความดันจะสูงขึ้นก็จริง แต่มวลของเลือดก็จะน้อยลง อาจจะทำให้หน้ามืดได้เช่นกัน

บางคนไม่อ้วน แต่ค่าไขมันในเลือดสูง และจับผนังเลือดแล้วด้วย ยิ่งอันตราย เพราะความดันจะสูงมาก ถ้าดื่มน้ำมาก ๆ ความดันก็อาจจะเพิ่มขึ้น

เคยปั่นระยะทางไกล ๆ เมื่อหลายปีก่อน ไม่ฉี่เลย ทั้ง ๆ ที่กินน้ำไปสองลิตรกว่า ๆ ได้ ตลาดช่วงกลางวัน ไปฉี่เอาตอนเย็น ๆ ซึ่งยังไม่ถึงเป้าหมาย อาจจะเพระาอากาศร้อน ร่างกายเลยเสียไปทางเหงื่อมากกว่า ถ้าอยู่ใกล้ ๆ สวนจตุจักร ก็ยินดีเจอได้นะครับ แต่ส่วนตัวไม่คอ่ยไปปั่นสวนรถไฟนะ ;p
ต้นกล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant
ตำแหน่ง: ปากน้ำ กบินทร์บุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นกล้า »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป้นประโยชน์มากๆ
ชีวิตอิสระทุกนาที “ สี่สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้ คือ .... ความรัก เวลา ชีวิต และมิตรแท้ ”
http://www.srakaew.tht.in/bicycle190154.html
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

เริ่มปั่นมานานหรือยังครับ ถ้ายังไม่นานพอหรือยังไม่อยู่ตัวก็อาจจะมีอาการแบบที่ว่าได้ ผมเองเคยเป็นสมัยหัดขี่ใหม่ๆตอนปั่น LA คันละสามพันกว่าบาท แต่ก็ปั่นมาสิบปีแล้วถึงได้ซื้อคันใหม่ อาการที่เคยเป็นก็ไม่มีอีกเลยนอกจากว่าเหนื่อยมากจริงๆเกินขีดจำกัดครับ ลองผ่อนดูบ้างอะไรบ้าง เพราะผมเคยโหมปั่นๆๆ อย่างต่อเนื่องนี่ร้อนหึ่งเลยจริงๆ ขนาดกลางคืนนะ - -* ทุกวันนี้เลยคิดว่าตัวเองต้องฟิตให้มากกว่านี้อีก...
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

อ้อ..มีอีกเรื่องส่วนตัวเคยพักผ่อนไม่เพียงพอ อดหลับอดนอนเป็นเวลานานๆหรือห่างหายไปนานก็เป็นครับ คิดว่าอาการเหล่านี้ไม่น่ากังวลเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นกับคนที่ปั่นมานานและซ้อมอยู่สม่ำเสมอนี่ก็จนปัญญาแล้วครับ
young20909
สมาชิก
สมาชิก

ผมอายุ 18 น่ะครับ ปั่นมาแล้วประมาน 3 ปีครับ
แต่ได้หยุดปั่นมาเกือบ1เดือน
และกำลังเริ่มปั่นได้สักอาทิตย์กว่าๆๆแล้ว
พึ่งจะมีอาการแบบนี้ขึ้นมานี่แหละครับ
ส่วนตัวผมแล้วผมชอบปั่นเร่งๆเมื่อตอนขึ้นเนินขึ้นเขาครับ
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆๆครับ
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

:oops: ช่วงนี้มันอากาศร้อนด้วยมั้งครับ เรียกว่าโคตรร้อนเลยล่ะ เด๋วนี้ต้องตื่นเช้าไปปั่นแทน ปั่นเย็นๆไม่ไหวร้อนมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”