เชียงใหม่ไปเชียงราย จะถึงไหมน้อ :D

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846089110
team: จอมยุทธไ้ร้พรรค
Bike: Mini ไร้นาม
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

เชียงใหม่ไปเชียงราย จะถึงไหมน้อ :D

โพสต์ โดย Walkman »

รูปภาพ

ผมไม่เคยขับจักรยานมา 11 ปีแล้วครับ นานมากกก มาเรียนหนังสือ ที่เชียงใหม่ พอดีปีนี้ จบแล้ว เลยว่าอยากจะปั่นจักรยานกลับบ้าน แต่ก่อนกลับคงมีเวลาซ้อมสักครึ่งเดือน 2 สัปดาห์ เลยอยากรู้ว่า จะกลับถึงไหมเชียงราย :D ตั้งสองร้อยกว่าโล T T สงสัยได้ไปนอนที่แม่ขะจาน หรือน้ำพุร้อนแทน แหะ ๆ ลำบากตอนขึ้นดอยนางแก้วนี่แหล่ะ ใครเคยปั่นจากเชียงใหม่ไปเชียงรายไหมครับ แถว ๆ น้ำพุร้อนแม่ขะจาน น่าจะมีที่พักนะครับ ว่าถ้าไม่ไหว คงไปพักที่นั่น ค่อย ๆ ปั่นครับ ไปคนเดียว จะอันตรายไหมครับ? (ประมาณว่า บ้าน่ะ ^^)

อีกวิธี ถ้าไม่ไหว ก็อาจจะขึ้นรถเมล์เขียวไปลงเชียงรายเลย แล้่วปั่นกลับบ้านที่เทิง ประมาณ 100 โล แต่ไม่รู้ว่าเมล์เขียว เอารถไว้ใต้ท้องรถจะมีปัญหาป่าว (กลัวขูดขีด เพราะคงไม่ได้ห่อ ไม่ได้ถอดรถ และไม่รู้เขาจะรับป่าว green bus)

อีกวิธีคือ ขึ้นรถสองแถว (สีเหลือง) แถวช้างเผือก ไปลงแม่ขะจาน (มีรถเหลืองไป) แล้วค่อยปั่นต่อไปนอนกับเพื่อนที่เชียงราย อีกวันค่อยปั่นกลับบ้าน

เอาวิธีไหนดีครับ ช่วยแสดงความห็นหน่อย ^^"
-----------------------------
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
fahrrad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

Re: เชียงใหม่ไปเชียงราย จะถึงไหมน้อ :D

โพสต์ โดย fahrrad »

เลยสถานีไฟฟ้าเวียงป่าเป้าไปซัก 2 กิโล มี ห้องพัก 350 บาท/คืน ครับ ^_^

แต่น่าลากไปนอนแถวแม่สรวยเลย ย่นระยะทางวันที่สองได้อีกหน่อย

ดูเส้นทางแล้วจากในเมืองถ้าออกทางแยกศาลเด็กเลยจะใกล้กว่ารึเปล่าครับไม่ต้องไปอ้อมสารภี
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เชียงใหม่ไปเชียงราย จะถึงไหมน้อ :D

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เลิกปั่นมา 11 ปีแล้ว ผมอยากถือว่าเป็นมือใหม่ละกันครับ
ปกติมือใหม่ปั่นวันแรกผมแนะนำว่าไม่ควรเกิน 6 กม./วัน เดือนแรกไม่ควรเกิน 60 กม./วัน ดังนั้นทริปนี้อยากให้นั่งรถกลับไปก่อน หรือต่อรถไปซักครึ่งนึง

แต่ถ้าไฟแรง กำลังใจดี ระยะทางแค่นี้สู้ "ใจ" เราไม่ได้หรอกครับ

สำหรับคนปั่นไปกินไปอย่างผม รู้สึกว่าปั่นเกิน 100 กม./วันไม่สนุก แล้วก็ทรมานร่างกายเกินไปหน่อย ยิ่งเป็นทางขึ้นเขาด้วยแล้ว จะให้ปั่นวันละ 130 กม. ก็คงโหดไป วันที่สองไปถึงบ้านก็จะโทรมมาก ไม่อยากทำอะไรอยากอาบน้ำนอนอย่างเดียว

ดังนั้นทริปนี้ผมจะแบ่งเป็น 3 วัน

โดยวันแรกกับวันที่สอง จะปั่นให้ได้ 100 กม. วันที่สามเอาแค่ 50-60 กม. เพื่อให้ถึงบ้านไม่เกินบ่าย พอมีเวลาพูดคุยกับที่บ้านก่อนเข้านอนด้วย

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่า 2 สัปดาห์นี้ผลการซ้อมเป็นยังไง ปั่นได้นานสุดกี่ชั่วโมง หรือกี่ กม. รถเปล่าหรือแบกสัมภาระ เอาตรงนั้นมาพิจารณาด้วย
เช่น ซ้อมได้วันละ 50 กม. ยังไม่เหนื่อยมาก ก็อาจกำหนดแผน 3 วันตรงนั้นได้
แต่ถ้าซ้อมได้ 50 กม. เจ็บตูดแล้วเจ็บตูดอีก ก็อาจต้องแบ่งเป็น 4-5 วัน แล้วสัมภาระอาจต้องใส่กล่องส่งไปรณษณีย์ไปล่วงหน้า

สัปดาห์หน้าเอาผลการซ้อมมาดู ค่อยคิดวางแผนอีกทีก็ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
jackal2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.198.0944
team: none
Bike: Fuji Touring 2016

โพสต์ โดย jackal2008 »

วันแรก เวียงป่าเป้า (จากลงดอยแล้ว จะขึ้นเนินไม่ชันมากแต่ยาว) พักที่นี่ละครับ สะดวกกว่าพักที่แม่สรวย
วันที่สอง เชียงราย

น่าจะประมาณนี้ละครับ ตอนผมปั่นก็ขนาดนี้ละ จุดอันตรายที่สุดตอนลงจากดอยนางแก้ว ถนนเต็มไปด้วยเศษแก้ว เต็มไปหมด จำไม่ได้ว่าระยะทางลงเขา 18-25 กิโลเมตรนี่ละครับ ลงระวังดีๆ หากยางรั่วแล้วลงเร็ว มีสิทธิตีลังกาได้ อีกอย่างรถยนต์ที่วิ่งเส้นนี้ไม่้รู้เป็นอะไร อุบัติเหตุเพียบ ระวังเจอลูกหลง
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ ไว้ซ้อมแล้ว จะลองประมาณศักยภาพตัวเองอีกรอบครับ แต่อยากปั่นไปนะ เพราะไมไ่ด้รีบอะไร กินลมชมวิวไป สักสามสี่วัน ก็็ไม่ว่าไร คงไปเที่ยวเชียงรายสักวัน นอนสองคืนที่เชียงรายกับเพื่อนครับ :D ชีวิตตัวคนเดียว ไม่มีห่วงอาราย
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

หาเพื่อนร่วมเดินทาง จะช่วยได้มากจริงๆ
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครจะมาร่วมทางกับผมครับ ช่วงสงกรานต์ด้วยสิ กลัวอันตรายว๊ากกก น่าจะ ปลายมีนาคมครับ ไม่ก็ หนึ่งเมษา ชัวร์ ใครจะไปเเอ่วปีใหม่เมืองที่เชียงใหม่ ก็ไปด้วยกันได้นะครับ :lol:
unicorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เก่งไซเคิล
Bike: Specialized sl3 module,Rocky mountain vertex70,Mountain cycle san andreas,Colnago titanio art decor,Paduano Caligola

โพสต์ โดย unicorn »

ผมปั่นเชียงราย-เชียงใหม่ ถึงในวันเดียว ผมทำได้ คุณก็ทำได้ เช่นเดียวกัน

http://connect.garmin.com/activity/132758435
Happiness you can ride with KENG cycles
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ

unicorn เขียน:ผมปั่นเชียงราย-เชียงใหม่ ถึงในวันเดียว ผมทำได้ คุณก็ทำได้ เช่นเดียวกัน

http://connect.garmin.com/activity/132758435

ขอบคุณครับท่าน อยากไปให้วันเดียวเลยเหมือนกัน จะได้ไปนอนกับเเพื่อนที่เชียงราย ไม่ต้องเสียตังค์เช่าที่พักงิ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”