ปั่นจักรยานแล้วขาถ่าง ทำไงให้ขาไม่ถ่างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

ปั่นจักรยานแล้วขาถ่าง ทำไงให้ขาไม่ถ่างครับ

โพสต์ โดย ospop »

สังเกตุตัวเองกับคนอื่นแล้ว พบว่าปั่นจักรยานเสือภูเขาแล้วขามักจะถ่างออก หรือเรียกว่าหัวเข่ากางออกดีครับ แต่ดูคนอื่นปั่น โดยเฉพาะสาวๆเขาเก็บเข่า เก็บขาได้ดี เขาต้องทำกันอย่างไรครับ

ก่อนที่จะมาปั่นเสือภูเขา อยู่บ้านนอกก็ปั่นเฟสสัน bmx คันเล็กๆ อานต่ำแล้วก็เวลาปั่นมักจะแบะขา แบะเข่าออกปั่นเท่ห์ดี เลยจะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ ให้ขาหุบ เข่าหุบ
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
GTX
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 1 Sby Cycling Team

Re: ปั่นจักรยานแล้วขาถ่าง ทำไงให้ขาไม่ถ่างครับ

โพสต์ โดย GTX »

ลองดูตำแหน่งเท้าด้วยครับ ถ้าปลายเท้าแบะออก เข่าก็มีสิทธิ์ถ่างตาม ค่อยๆปรับเข้าทีละนิดๆ ปรับทีเดียวเดี๋ยวเจ็บครับ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: ปั่นจักรยานแล้วขาถ่าง ทำไงให้ขาไม่ถ่างครับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

เป็นเหมือนกันครับ...ต้องค่อยๆหัดจนกว่าจะชิน....
oONASAOo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 087-5237176
Bike: Trek 4900 2012

โพสต์ โดย oONASAOo »

ความสูงของเบาะ ต่ำไปหรือเปล่าครับ
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

เป็นสรีระของแต่ละคน ถ้าเดินยังแบะขา ปั่นจักรยานก็ย่อมแบะ ใช้คลีตกับรองเท้าจักรยานไปเลย หายแบะแน่นอน คลีตมันบังคับท่าในการปั่นให้ถูกต้อง ;)
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ

GTX เขียน:ลองดูตำแหน่งเท้าด้วยครับ ถ้าปลายเท้าแบะออก เข่าก็มีสิทธิ์ถ่างตาม ค่อยๆปรับเข้าทีละนิดๆ ปรับทีเดียวเดี๋ยวเจ็บครับ
เวลาปั่นไป นึกขึ้นได้ก็จะดูครับ ดูแล้วมันก็ประมาณว่าปลายเท้าจะเฉียงออกไปทางด้านนอกนิดหน่อยครับ บางที่ส้นของรองเท้าก็ไปเบียดกับขาบันไดเหมือนกันนะ
อ่อนล้า เขียน:เป็นเหมือนกันครับ...ต้องค่อยๆหัดจนกว่าจะชิน....
พยามยามหุบหัวเข่ามาเมื่อคิดได้ตลอดครับ
oONASAOo เขียน:ความสูงของเบาะ ต่ำไปหรือเปล่าครับ
ผมปรับเบาะสูงครับ ปรับต่ำแล้วรู้สึกได้เลยว่าปั่นไม่ออก

เสือตะคริว เขียน:เป็นสรีระของแต่ละคน ถ้าเดินยังแบะขา ปั่นจักรยานก็ย่อมแบะ ใช้คลีตกับรองเท้าจักรยานไปเลย หายแบะแน่นอน คลีตมันบังคับท่าในการปั่นให้ถูกต้อง ;)
เดินตามปกติครับ แต่ที่แน่ขาซ้ายสั่นกว่าขาขวานิดหน่อยเกิดจากขาหักใส่เหล็กครับ เรื่องคลีตก็ไม่ได้ใส่เพราะปั่นในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

ผมปั่นในเมืองทุกวันไม่ใส่คลีตไม่ได้ครับขาจะหลุดจากบันได้อยู่เรื่อยครับ ทั้งหมอบทั้ง ภูเขา
แนะนำให้ใส่นะครับ ขี่ขากางๆระวังเจ็บเข่าหรือสะโพกนะครับ
ปล. ขาหักเหมือนกันยังใส่เหล็กอยูครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมเคยเป็นปั่นแล้วเข่าซ้ายชอบแบบออก เลยแก้ด้วยการใช้ ตะกล้อ ครับ(คลิตมันแพง) ได้ผลดีเลยครับ ล๊อกขาตรง เลิกขาถ่าง เลิกปวดเข่าปวดน่องหมดเลย เพราะถูกล๊อกท่าปั่นไปแล้ว
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ

ray เขียน:ผมปั่นในเมืองทุกวันไม่ใส่คลีตไม่ได้ครับขาจะหลุดจากบันได้อยู่เรื่อยครับ ทั้งหมอบทั้ง ภูเขา
แนะนำให้ใส่นะครับ ขี่ขากางๆระวังเจ็บเข่าหรือสะโพกนะครับ
ปล. ขาหักเหมือนกันยังใส่เหล็กอยูครับ
umbabab เขียน:ผมเคยเป็นปั่นแล้วเข่าซ้ายชอบแบบออก เลยแก้ด้วยการใช้ ตะกล้อ ครับ(คลิตมันแพง) ได้ผลดีเลยครับ ล๊อกขาตรง เลิกขาถ่าง เลิกปวดเข่าปวดน่องหมดเลย เพราะถูกล๊อกท่าปั่นไปแล้ว
คลีตน่าจะมีส่วนสำคัญของการปั่นจักรยานมากเลยนะ ต้องหามาใส่ปั่นบ้างแล้วล่ะครับ

chatsquare
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หลังตลาดกรุงธน
Bike: จักรยานยนต์รับจ้าง

โพสต์ โดย chatsquare »

เคยดูหนังเรื่องนึ่ง(จำไม่ได้แล้ว) พระเอกบอกว่าให้สมมุติว่ามีลูกแอ๊ปเปิ้ล 1 ลูกอยู่ตรงตำแหน่งหัวเข่าเวลาปั่นให้หัวเข่าอยู่ใกล้ลูกแอ๊ปเปิ้ล แต่อย่าชนมัน คราวๆก็แค่นี้ ทุกวันนี้ก็ใช้วิธีนี้อยู่ ขาไม่แกว่งดี
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ต้องฝึกตั้งแต่แรกครับ

มีสมาธิในการปั่นด้วย เตือนตัวเองเสมอว่าให้ปลายเท้าชี้ไปข้างหน้าตลอดเวลา ทำเท่านี้แหละครับ ง่ายๆ แต่ใช้เวลาหน่อยสำหรับผู้ที่ปั่นกางเข่ามานาน

การใส่คลีท หรือตะกร้อ ก็เป็นการบังคับเท้าไปในตัว
fear is a mind killer
curfew race-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bike-samin
Bike: vintage
ตำแหน่ง: กรุงเทพ

โพสต์ โดย curfew race-bike »

ติดคลีทครับช่วยได้เลยครับ.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”