ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
vip95000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0887814206
team: Live and Living Bikenet
Bike: Banchi Carbon
ตำแหน่ง: 525 ถ.ผังเมือง 4 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000

ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

โพสต์ โดย vip95000 »

ผมมีปัญหา คาใจมาหลายปี อยากจะให้พี่ๆ ช่วยบอกสาเหตุ ของอาการของผมหน่อยนะครับ
ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดด
และ ณ เวลานั้น ผมจะหมดแรงทันที ไม่สามารถปั่นต่อได้ ผมจึงต้องหยุดปั่น นั่งพัก หัวใจก็เต็นเร็วอยู่อย่างนั้น
ไม่ยอมลดลงเลย เรี่ยวแรกก็หายไปหมด แค่จะปั่นออกมาจากป่าก็แทบจะไม่ไหว
ผมต้องไปนั่งพักอยู่ไม่ต่ำกว่า 10 นาที หัวใจถึงจะกลับมาเต็นในระดับปกติ และแรงก็กลับมาเหมือนก่อนเกิดอาการ
แต่นั่นแหละ คู่แข่งผมไปถึงใหนต่อใหนแล้ว ผมก็ต้องออกจากการแข่งขันไป ผมเป็นอาการแบบนี้ เกือบทุกครั้งที่ลงแข่งเลยครับ
ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยนะครับ
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

Re: ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

คืนก่อนวันแข่ง นอนหลับเพียงพอหรืเปล่าครับ ได้นอนหลับกี่ชั่วโมง? นอนต้องหลับนะครับนอนไม่หลับไม่นับ

ผมเคยเป็นครั้งเดียว แต่วูบไปเลย ใจเต็นเร็วและลงยากทริปนั้นนรกจริงๆ
vip95000
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 525 ถ.ผังเมือง 4 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000

Re: ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

นอนหลับ เป็นปกติครับ :(
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

ผมก็ได้ถามถึงปัญหานี้กับนักแข่งหลายท่าน เขาแนะนำว่า ให้ วอร์มก่อนแข่งให้มากๆ
ผมก็ไปซื้อลูกกลิ้งมา วอร์มก่อนแข่ง เพื่อหวังว่า อาการดังกล่าวจะหายไป
แต่มันก็ไม่ได้หายไปเลย ก็ยังเกิดขึ้นอยู่ดีครับ ผมสังเกตุมันจะเกินเมื่อผมอัดกับคู่แข่ง
เพื่อขึ้นให้ถึงยอดเขาให้ได้ก่อน จะได้เข้าแทร็กก่อน ซึ่งจะได้เปรียบ ผมก็ขึ้นถึงก่อนเป็นประจำ
แต่หลัจากนั้น ซักพัก อาการณ์ที่ว่าจะปรากฎทันที ผมก็ต้องออกจากการแข่งขันไปทุกทีเลยครับ
AIR-แสบไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AIR-แสบไบค์ »

ผมเห็นประจำเลยคุณ vip นี่ ปั่นหนีเพื่อนๆมาตั้งไกล จู่ ๆ ก็มาหยุดพัก นั่งหอบดูคู่แข่งแซงไปทีละคนๆๆ เสียดายมาก เนื่องจากเป็นนักแข่งฝีมือดี นิสัยเยี่ยม
อาการแบบนี้ ผมว่าไปหาหมอเช็คเรื่องหัวใจดูบ้างก็ดีนะครับ อย่าประมาทนะครับ ลูกพี่ทีมผมเป็นมาแล้ว

มาตรวจร่างกายที่โรงพยาบาล มอ. ก็ได้ครับ ที่นี่มีอุปกรณ์ที่ทันสมัย
สู้ ๆๆๆ ครับคุณ vip
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ พี่ AIR มากครับ ผมก็เคยไปตรวจกับหมอ ที่ยะลาแล้วครับ หมอก็ม่พบอาการผิดปกติครับ
:lol:
nongtoons
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พลับพลาไชย กทม

โพสต์ โดย nongtoons »

อยู่ที่การควบคุมลมหายใจด้วยรึปล่าวครับ

ผมเคยสังเกตุตัวเอง ถ้าปล่อยให้หอบจะเหนื่อยเร็วมาก

แต่คุมไว้โดยการลากลมหายใจให้ยาวๆ ไม่ปล่อยให้หอบ ตอนเริ่มจะหอบ ความอึดจะเพิ่มขึ้น

เวลานั่งอยู่เฉยๆ เคยลองจับชีพจรดู

ถ้าเราหายใจช้าลง คืออั้นลมในปอดให้นานขึ้น หัวใจก็จะเต้นช้าลงด้วย

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ พอดีผมสังเกตุตัวเองเป็นแบบนี้

เลยมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ
A ครับผม
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-9488-099
team: อิสระ
Bike: giant xtc team

โพสต์ โดย เสือสองแคว »

เวลาแข่งได้ใช้ฮาร์ดเรทหรือเปล่าครับ เราจะได้ทราบว่าตอนนั้นหัวใจเรามันเต้นไปเท่าไร คราวหน้าถ้าลงแข่งช่วงแรก ๆ อย่าพยายามหนีครับให้ปั่นรักษาอันดับให้อยู่ในกลุ่มหน้าให้ได้ก่อนก็พอปั่นไปสักพักให้ร่างกายฟื้นก่อนรอบต่อ ๆ ไปค่อยว่ากัน
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

เสือสองแคว เขียน:เวลาแข่งได้ใช้ฮาร์ดเรทหรือเปล่าครับ เราจะได้ทราบว่าตอนนั้นหัวใจเรามันเต้นไปเท่าไร คราวหน้าถ้าลงแข่งช่วงแรก ๆ อย่าพยายามหนีครับให้ปั่นรักษาอันดับให้อยู่ในกลุ่มหน้าให้ได้ก่อนก็พอปั่นไปสักพักให้ร่างกายฟื้นก่อนรอบต่อ ๆ ไปค่อยว่ากัน
ได้ใช้ heat rate ครับ ตอนที่เกิดอาการ หัวใจจะกระโดดจาก 170-180 ไป 200 เลยครับ
และจะค้างอยู่ที่ 170 ไม่ยอมลงเลย แม้ว่าผมจะหยุดปั่นแล้วครับ บางครั้งก็เป็นแค่ไม่กี่นาที หัวใจก็ลดลงมาปกติ (120)
และแรงจะกลับมาปั่นต่อได้เหมือนไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่บางครั้ง จะค้างอยู่ที่ 170 หลายนาทีมากอาจถึง 20 นาที แม่ว่าผมจะหยุดปั่นแล้ว
ระหว่าที่หัวใจค้างอยู่นั้น ผมจะหมดแรงทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ แค่ประคองตัวปั่นออกมาจากป่ายังยากเลยครับ :cry:
tntm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0808389242
team: วัดดงน้อย
Bike: no bike

โพสต์ โดย tntm »

สวัสดีครับน้อง..ปัญหานี้ถ้าแก้ได้ก็ชนะที่1เลยใช่มั้ยครับ :D
ผมสังเกตุมันจะเกิดเมื่อผมอัดกับคู่แข่ง
เพื่อขึ้นให้ถึงยอดเขาให้ได้ก่อน จะได้เข้าแทร็กก่อน ซึ่งจะได้เปรียบ ผมก็ขึ้นถึงก่อนเป็นประจำ
แต่หลัจากนั้น ซักพัก อาการณ์ที่ว่าจะปรากฎทันที ผมก็ต้องออกจากการแข่งขันไปทุกทีเลยครับ
...เคยเล่นเกมส์..ที่ตัวเรามีพลังมั้ยเมือเจอคู่ต่อสู้เราก็ใช้พลังเช่นต่อยหมัดปล่อยแสง..และพลังก็จะค่อยๆหมด..เราก็รอและพลังก็จะเลื่อนกับมาเต็มเหมือนเดิม.. :D พี่ว่าน้องรู้จักตัวเองนะเพราะรู้ว่าตัวเองเป็นอย่างไร..
ลองวิธีนี้มั้ยครับ....ตามเค้าไปก่อนอยู่ในกลุ่ม....คุมฮาทเรด..ให้อยู่ในโชนที่น้องรู้ว่ามันจะไม่ข้ามไปถึงจุดนั้น....ถ้าจะถึงให้เบาเท้าหรือลดความเร็ว...(ประคอง...ภาษามวยเรียกเด้งเชือก :D ) รอมันลงแล้วค่อยๆเพิ่มรอบไปพยายามขี่ให้ครบครับถือว่าซ้อมเมื่อไม่มีอันดับ..เพื่อการพัฒนาตัวเอง...เรารู้ว่าอ่อนตรงไหนก็แก้ตรงนั้นครับ..ซ้อมความอดทนบ้าง.2-3ชั่วโมงบ้างในแทร็ก..ลองดูครับ :D
จักรยาน..ขอแค่มีเวลา..อยู่กับมันนานๆก็เก่งเเล้ว
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

tntm เขียน:สวัสดีครับน้อง..ปัญหานี้ถ้าแก้ได้ก็ชนะที่1เลยใช่มั้ยครับ :D
ผมสังเกตุมันจะเกิดเมื่อผมอัดกับคู่แข่ง
...เคยเล่นเกมส์..ที่ตัวเรามีพลังมั้ยเมือเจอคู่ต่อสู้เราก็ใช้พลังเช่นต่อยหมัดปล่อยแสง..และพลังก็จะค่อยๆหมด..เราก็รอและพลังก็จะเลื่อนกับมาเต็มเหมือนเดิม.. :D พี่ว่าน้องรู้จักตัวเองนะเพราะรู้ว่าตัวเองเป็นอย่างไร..
ลองวิธีนี้มั้ยครับ....ตามเค้าไปก่อนอยู่ในกลุ่ม....คุมฮาทเรด..ให้อยู่ในโชนที่น้องรู้ว่ามันจะไม่ข้ามไปถึงจุดนั้น....ถ้าจะถึงให้เบาเท้าหรือลดความเร็ว...(ประคอง...ภาษามวยเรียกเด้งเชือก :D ) รอมันลงแล้วค่อยๆเพิ่มรอบไปพยายามขี่ให้ครบครับถือว่าซ้อมเมื่อไม่มีอันดับ..เพื่อการพัฒนาตัวเอง...เรารู้ว่าอ่อนตรงไหนก็แก้ตรงนั้นครับ..ซ้อมความอดทนบ้าง.2-3ชั่วโมงบ้างในแทร็ก..ลองดูครับ :D
ขอบคุณครับพี่ ถ้าแก้จุดอ่อนตรงนี้ได้ ก็ได้ที่หนึ่ง จริงครับ
ผมเคยทดลอง ปั่นไม่ให้ heart rate เกิน ขอบเขตที่อาจจะทำให้เกิดอาการ มันปั่นไม่สนุกเลยครับพี่
ต้องคอยกังวล heart rate อยู่อย่างนั้น บางทีกำลังนำอยู่แรงกำลังดี ก็ต้องผ่อนลงมา ปล่อยให้เพื่อนแซงไป
เพียงเพราะกลัว heart rate จะเกิน ผมอยากจะกำจัดจุดอ่อนตัวนี้ออกไปมากครับ
จะได้ปั่นได้เต็มที่เท่าที่มีแรง มีกำลังจะพาไปครับ
เป้(MAHACHAI)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898378338
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) »

1.เพิ่มการวอร์มก่อนแข่งให้มากขึ้นอีก

2.เพิ่มการฝึก Aerobic Endurance ให้มากๆครับ

vip95000 เขียน:ได้ใช้ heat rate ครับ ตอนที่เกิดอาการ หัวใจจะกระโดดจาก 170-180 ไป 200 เลยครับ
และจะค้างอยู่ที่ 170 ไม่ยอมลงเลย แม้ว่าผมจะหยุดปั่นแล้วครับ บางครั้งก็เป็นแค่ไม่กี่นาที หัวใจก็ลดลงมาปกติ (120)
และแรงจะกลับมาปั่นต่อได้เหมือนไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่บางครั้ง จะค้างอยู่ที่ 170 หลายนาทีมากอาจถึง 20 นาที แม่ว่าผมจะหยุดปั่นแล้ว
ระหว่าที่หัวใจค้างอยู่นั้น ผมจะหมดแรงทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ แค่ประคองตัวปั่นออกมาจากป่ายังยากเลยครับ

...หัวใจกระโดดจาก 180 ไป 200 ไม่แปลกเท่าไรถ้ากำลังอัดอยู่ แต่ ชีพจรขึ้น 170 พักถึง 20 นาทีไม่ลง นี่ผิดปกติแน่นอนครับ ควรไปพบหมอแล้วตรวจหัวใจให้ละเอียดอีกครั้งนึงครับ
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

เวลาซ้อมนี่ เคยซ้อมแบบอัดเป็นช่วงๆไหมครับ หรือว่าปั่นเอาอึดอย่างเดียว
ลองหาบทความต่างประเทศ เวลาเค้าซ้อมจะมีแผนการซ้อมอยู่ครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว ประมาณว่าปั่นรักษาระดับรอบขาให้ได้ระยะทางยาวๆ แล้วมีช่วงวันที่ปั่นหนัก แบบปั่นเรื่อยๆ แล้วอัดเป็นระยะๆ ประมาณ 10 นาที แล้วพักทีนึง อะไรประมาณนี้ครับ
ถ้าหัวใจไม่มีปัญหา ผมว่าต้องซ้อมแก้ไขจุดบกพร่องครับ แต่อย่าฝืน ค่อยๆทำไปจนร่างกายเกิดความเคยชินครับ หุหุ.. :D
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

cirus เขียน:เวลาซ้อมนี่ เคยซ้อมแบบอัดเป็นช่วงๆไหมครับ หรือว่าปั่นเอาอึดอย่างเดียว
ผมแทบไม่เคยซ้อมแบบอัดเป็นช่วงๆ เลยครับ ส่วนมากผมจะซ้อมแบบความเร็วคงที่ครับ
จะได้อัดบ้างก็ตอนที่มีคู่ซ้อมครับ (ปกติซ้อมคนเดียว) แต่ก็อัดได้ไม่มากคู่ซ้อมก็ตามผมไม่ทันแล้วครับ
ต้องชลอลงบ้าง ไม่งั้นคู่ซ้อมอาจหมั่นไส้ ไม่มาซ้อมด้วยครับ

ลองหาบทความต่างประเทศ เวลาเค้าซ้อมจะมีแผนการซ้อมอยู่ครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว ประมาณว่าปั่นรักษาระดับรอบขาให้ได้ระยะทางยาวๆ แล้วมีช่วงวันที่ปั่นหนัก แบบปั่นเรื่อยๆ แล้วอัดเป็นระยะๆ ประมาณ 10 นาที แล้วพักทีนึง อะไรประมาณนี้ครับ
ถ้าหัวใจไม่มีปัญหา ผมว่าต้องซ้อมแก้ไขจุดบกพร่องครับ แต่อย่าฝืน ค่อยๆทำไปจนร่างกายเกิดความเคยชินครับ หุหุ.. :D
เดี๋ยวผมจะไปลองอัดเป็นช่วงๆ แบบที่พี่แนะนำมาดูบ้างนะครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

เป้(MAHACHAI) เขียน:1.เพิ่มการวอร์มก่อนแข่งให้มากขึ้นอีก

2.เพิ่มการฝึก Aerobic Endurance ให้มากๆครับ

vip95000 เขียน:ได้ใช้ heat rate ครับ ตอนที่เกิดอาการ หัวใจจะกระโดดจาก 170-180 ไป 200 เลยครับ
ระหว่าที่หัวใจค้างอยู่นั้น ผมจะหมดแรงทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ แค่ประคองตัวปั่นออกมาจากป่ายังยากเลยครับ

...หัวใจกระโดดจาก 180 ไป 200 ไม่แปลกเท่าไรถ้ากำลังอัดอยู่ แต่ ชีพจรขึ้น 170 พักถึง 20 นาทีไม่ลง นี่ผิดปกติแน่นอนครับ ควรไปพบหมอแล้วตรวจหัวใจให้ละเอียดอีกครั้งนึงครับ
ผมเคยไปพบหมอหัวใจหลายครั้งแลวครับ เล่าอาการให้หมอฟัง หมอก็ตรวจ ก็ลงความเห็นว่า ปกติ
ไปหาหลายครั้ง จนบางทีหมอรำคาญเลยครับ แล้วหมอก็พูดว่าถ้าจะเอาแบบละเอียด ค่าใช้จ่ายสูงมากนะ แล้วตรวจแล้ว
อาจจะไม่พบอะไรก็ได้ จะลองดูก็ได้นะ จะเอาไม้ เพราะผมตรวจดูแล้วคุณปกติทุกอย่าง :|
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”