ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เอก วัดปุรณฯ.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0829976602
team: BAMBOO BIKE
Bike: TREK GIANT
ตำแหน่ง: หันคา ชัยนาท

Re: ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

โพสต์ โดย เอก วัดปุรณฯ. »

เคยเป็น อาการคล้ายๆ กันไม่รู้ใช่อาการเดียวกันรึเปล่า แต่ไม่เกี่ยวกับการเล่นกีฬาครับ ชื่อเรียก "ความผิดปกติ คลื่นไฟฟ้าของหัวใจ" ในหัวใจมีการะแสไฟฟ้าเหมือนกัน บางครั้งเกิดการการะโดดผิดปกติ อยู่ๆก็เป็นเอง และหายเอง ถ้าไม่ใช้เครื่องวัดคลื่นไฟฟ้าหัวใจ ตอนที่เกิดอาการจะไม่รู้ครับ ลองปรึกษา "แพทย์เฉพาะทางโรคหัวใจ" ดูครับ ว่าใช่เป็น "ความผิดปกติคลื่นไฟ้าของหัวใจ" รึเปล่า
vip95000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0887814206
team: Live and Living Bikenet
Bike: Banchi Carbon
ตำแหน่ง: 525 ถ.ผังเมือง 4 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000

Re: ทำไมตอนแข่ง ผมปั่นอัดกับคู่แข่ง ไปประมาณ 30 นาที จู่ ๆ หัวใจก็เต็นเร็วขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ

โพสต์ โดย vip95000 »

วันนี้ไปแข่งเสือภูเขาทางเรียบ ระยะทาง 65 กิโลเมตร ก็ไม่ได้ worm อะไรมาก แต่ก็สามารถ
แข่งได้จนจบการแข่งขัน ใช้เวลาไป 1.55 ชั่วโมง
ไม่เกิดอาการเลยครับ มีแต่ขาล้า หมดแรง อาจจะเป็นเพราะว่า
ช่วงแรกๆ ไม่ได้อัดมากเหมือนเสือภูเขาปกติก็ได้
:)
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ถ้าไปตรวจหลายครั้ง แล้วหมอว่าปกติ

ควรจะซ้อมให้หนักกว่าเดิมครับ หรือถ้าซ้อมหนักอยู่แล้ว

ควรดูเรื่องอาหารครับ กินอาหารที่ให้พลังงานสูงๆ ก่อนแข่ง
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
mairoo
สมาชิก
สมาชิก
team: เต่ากัดยาง
Bike: GT Avalanche 2.0, Gary Fisher Joshua F3, Tokyo Bike Sport 9s, GT GTR, Trek 920 , Clean Speed

โพสต์ โดย mairoo »

เท่าที่อ่านดู เหมือนอาการของหัวใจเต้นผิดจังหวะ เลยครับ แม่ผมเคยเป็นอาการแบบนี้ก่อนที่จะหาสาเหตุเจอ วิ่งไปหาหมอตอนที่มันเป็นพอไปถึงมันก็หายไปแล้ว อยู่นานมาก

แต่เป็นตอนที่ออกกำลังกายหนัก ๆ นี่ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ขอให้หาอาการเจอเร็วๆ นะครับ
T39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817676XXX
team: แสงดาวแห่งศรัทธา
Bike: Gary Fisher ,TREK,Specialized S-Work M5 2010,Mustang by Ford

โพสต์ โดย T39 »

เสียดายฝีมือครับแต่เป็นห่วงสุขภาพมากกว่า ขอแนะนำตามลำดับนะครับ

1.ให้พี่ลองพบแพทย์อีกครั้ง"เปลี่ยนมาตรวจที่ มอ.ตามที่บังแอร์แนะนำครับ"...อันนี้ไม่ได้แปลว่า "มากหมอมากความ" นะครับ
เหตุผล...เพื่อยืนยันว่าตัวเองสามารถออกกำลังกายได้อย่างปลอดภัย ไม่น๊อคในระหว่างการซ้อม หรือแข่งขัน"
2.หากไม่มีโรคอันตราย ซึ่งก็คิดว่าไม่น่าจะมี ให้เปลี่ยนวิธีการซ้อมใหม่ตามที่พี่ๆข้างบนแนะนำ จากเบาไปหนัก เพื่อให้ร่างกายปรับสภาพใหม่และคงความหนักได้แบบไม่ก้าวกระโดด แต่อย่าเพิ่งลงสนามแข่ง
3.เริ่มลงแข่งบ้างแล้ว ก็แข่งแบบสบายๆ อย่าไปหวังลำดับที่ ขอให้ไปตามที่ซ้อม จุดมุ่งหมายคือ "ปั่นสบาย ให้ครบรอบ" บางครั้งเราคิดหวังมากทำให้เกิดความเครียดมาก
มันมีฮอล์โมนอดรีนาลีนหลั่งออกมาในภาวะนั้น สามารถที่จะยกตู้เย็นหนีไฟไหม้ได้ฉันใด ท่านก็ปั่นขึ้นไปบนยอดควนได้ฉันนั้น เมื่อหมดสิ่งกระตุ้นท่านก็หมดแรง
4.ลงแข่งโดยหวังบ้าง ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ให้ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะหลายคนไม่แข่ง ไม่เคยได้ถ้วย หรือแข่งไม่เคยได้ถ้วยก็มีเยอะกว่าคนได้ถ้วย
แต่เราได้พัฒนาร่างกายไปถึงจุดขีดสุดที่ร่างกายเรารับได้แล้ว ถือว่าน่าภูมิใจกว่า คนที่จัดการเวลายากอย่างผมที่วันๆได้แต่ปั่นทางเรียบไปกลับสูงสุดแค่ 40 โล
นานๆจะเข้าป่าบ้าง มันยังไม่ได้เสี้ยวของพี่เลยครับ

เป็นกำลังใจนักปั่นดีๆ รับรองว่าพี่ต้องเป็น number one ครับ
ขอบคุณครับ
"ไปถีบรถกันดีกว่า"
anybody who rides a bike is a friend of mine...Gary Fisher
vip95000
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 525 ถ.ผังเมือง 4 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000

เมื่อวาน 25 มีนา 55 ไปแข่งที่หาดใหญ่ ก็เกิดอาการเดิมอีกครับ
คราวนี้ผมใส่ heat rate ไปด้วย เป็นครั้งแรก เริ่มแข่งไปนาทีที่ 10 อยู่ๆ หัวใจก็กระโดดไปที่ 217
เมื่อเกิดอาการ แรงจะหายหมด ผมต้องหยุดปั่น ไม่นาน หัวใจก็ลงมาปกติ
ผมก็ปั่นต่อไป นาที่ที่ 17 อาการเป็นอีกครั้ง คราวนี้เป็นนาน ต้องหยุดปั่นประมาณ 4 นาที
หัวใจถึงจะกลับมากปกติ เมื่อหายผมก็ปั่นต่ออีก ก็เกิดอาการเดิมอีกในนาที่ที่ 37 คราวนี้ต้องพัก ถึง 8 นาที
หัวใจจึงจะลงมาปกติ สรุปสนามนั้นผมเข้าที่รองป๊วย
ผมเอากราฟ จาก heart rate มาให้ดูด้วยครับ
รูปภาพ
เส้นสีแดงคือ heart rate เส้นสีน้ำเงินคือความเร็ว
จะเห็นได้ว่าทุกครั้งที่เกิดอาการ ความเร็วจะเป็น 0 แต่ heat rate จะขึ้นสูงไม่ยอมลงเลย
แล้วแรงผมจะหายไปหมด ปั่นไม่ได้เลย ผมเคยฝืนปันไป มันปั่นไม่ได้จริงๆ มันจะเหมือนคนไม่มีแรง ต้องนั่งพักอย่างเดียว
ผมอยากให้พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ว่าผมเป็นอะไร
มีทางรักษาให้หายขาดไม้ครับ :cry: :cry:
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

เพิ่ม ข้อมูลนิดครับ ผมอายุ 37 ปี น้ำหนัก 57 กก. สูง 178 ซม.
ครับ :cry: :cry:
ผมท้อใจมาก ซ้อมไปเท่าใหร่ มีวินัยในการซ้อมแค่ใหนก็ไม่มีประโยชน์เลย
เมื่อถึงเวลาแข่งไม่สามารถแสดงความสามารถที่มี เพียงเพราะว่าหัวใจสั่นแบบไม่มีเหตุผล
ท้อแท้จนอยากจะเลิกปั่นหลายครั้งแล้ว ในระยะเวลาที่ปั่นจักรยานมา 6 ปี มีอาการ
ใจสั่นตลอด มากบ้างน้อยบ้าง แต่ช่วงนี้เป็นมากเกือบทุกสนามที่แข่ง
จะน้อยใจจะไปลงรุ่นมือใหม่แล้วเนี่ย
แมวเหมียว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 034844432
team: KTB4056
Bike: จักรยานสีเหลือง
ตำแหน่ง: ตลาดกระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร

โพสต์ โดย แมวเหมียว »

ของเราก็เป็นเหมือนกัน เรื่องแข่งไม่ต้องคิดเลยอ่ะ ขี่ให้เหมือนเดิมยังไม่ไหว พอใจสั่นปากสั่นตากระตุกต้องหยุดพักนึงไม่งั้นจะชัก แต่ของเราไทรอยด์เป็นพิษ หมอให้ยา propranolol มากินลดการเต้นของหัวใจ ตอนนี้เริ่มขี่ได้นานขึ้นแระ

ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ ^_^
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...มีเพื่อนแล้ว ;) พี่น่าจะเป็นคล้ายๆ ผมครับ อาการคล้ายๆ กัน (แต่อาจจะไม่เหมือนซะทีเดียว) :?

...อย่าเพิ่งท้อครับพี่ "ในความมืด ย่อมมีแสงสว่างเสมอ" :mrgreen:

...ผมว่าผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ดีนะ "จิตวิญญาณนักแข่ง" :x

...ผมก็เคยเป็น แล้วก็เพิ่งไปรักษามาเนี่ยะ ตอนนี้อยู่ในช่วง "พักฟื้น" จะกลับมาซ่าได้เหมือนเดิมหรือเปล่ากำลังรอลุ้นอยู่ :? :D (เรื่องแบบนี้ใครไม่ "โชคดี" เจอกันตัวเองรับรู้ไม่ได้จริงๆ ครับ) :D

...พี่น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับ "คลื่นไฟฟ้าหัวใจ", "หัวใจเต้นผิดจังหวะ" ครับ มันจะส่งผลช่วงที่กำลังออกแรง ปานกลาง - มาก - มากที่สุด :? แต่ช่วงที่ warm-up สบายๆ จะไม่มีอาการแต่อย่างไร, ยิ่งอยู่เฉยๆ นี่เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย (ใช้ชีวิตประจำวันได้ตามปกติ) :?

...อาการแบบนี้ผมเคยถามหมออยู่เหมือนกันครับ ว่ามันเกิดขึ้นมาได้อย่างไร ก็ได้รับคำตอบอย่างมีเหตุมีผล มากๆ ว่า "มันสามารถ เกิดขึ้นเองได้, หรืออยู่ๆ มันนึกจะเป็น มันก็เป็นได้ โดยไม่ต้องมีสาเหตุ" :? :? :D (เมื่อก่อนโดนคำตอบแบบนี้ก็งงเลย :shock: แต่ตอนนี้ชินแล้ว) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

*** ขออนุญาติแนะนำครับ ***

- หันหลังให้กับ "การแข่งขัน" ชั่วคราวครับ จนกว่าอาการจะเข้าสู่ภาวะปกติ เพราะถึงอย่างไร รักษาชีวิต ย่อมสำคัญกว่ารักษาอันดับการแข่งขันแน่นอน :D (หรือบางที ยิ่งแข่ง จะยิ่งทำให้ท้อ เพราะอาการมัน กำเริบครับ) :?

- พบแพทย์ (อีกครั้ง) ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ "EKG, ECG" (แล้วแต่จะเรียก) ค่าตรวจเต็มที่ไม่น่าจะเกิน 500 บาท
...ถ้าหมอที่ไม่ใช่ "หมอด้านหัวใจ" โดยเฉพาะ หมอจะบอกว่าทุกอย่างปกติดี (โดนมากับตัว) แต่ถ้าไปพบหมอด้านหัวใจโดยตรง (cardio) อาจจะพบเจอกับสิ่งที่ "ผิดปกติ" ครับ :?

- ฝึกซ้อมต่อไปครับ อย่าถึงกับหยุด ซ้อมแค่ เบาๆ - ปานกลาง เพื่อเป็นการรักษาสภาพ งด "จัดหนัก" ยาวววววววววว ไปเลยครับ :D

*** สุดท้ายนี้ก็ขอให้กลับมาเป็น ปกติเหมือนเดิมโดยเร็วครับ ***

ลอง search ข้อมูลศึกษาดูครับ แต่อย่าไปเครียดมากครับ มันมีหนทางรักษา :D
http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... B8%88.html

http://www.ryt9.com/s/prg/251275

...ผมแบ่งปันประสบการณ์ในการรักษาไว้ที่นี่ ลองไปดูก่อนก็ได้ครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=4080
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
vip95000
สมาชิก
สมาชิก

หลังจากไปแข่งที่สวนสัตว์สงขลาเมื่อ 22 เมย 2555 ปั่นไปได้ 10 นาทีอาการก็เกิด
ใจสั่นมากทำให้หมดแรงปั่นไม่ใหวต้องหยุดไปหลายนาที พอหัวใจลงมาเป็นปกติ
ก็ปั่นต่อ ผลเข้าที่ รองบ๊วยเพราะหยุดนานเกิน (จอดไปสิบนาที) เพื่อนปั่นไปถึงใหนต่อใหนแล้ว
วันที่ 23 จึงไปหาหมอที่ รพ ยะลา ผมก็บอกอาการตามที่เสืออิฐ แนะนำมา
หมอก็ให้ไปเอ็กเรทรวงอก กับไปตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ
ผลออกมาเหมือนกับทุกครั้ง "ปกติ คุณคิดไปเองมากกว่าลองเอายานี้ไปกินดู" ก็เลยให้ยามากินปลอบใจ มียา
Diazepam 2 mg,Floctafenine(DARAC) และ Vitamin B1-6-12
ผมไม่รู้จะทำใงให้หมอรู้ว่าผมมีปัญหาเป็นโรคใจสั่นแล้วครับ จะบอกหมอให้ส่งตัวไป
ตรวจที่โรงพยาบางอื่นที่เชี่ยวชาญเรื่องทรวงอก ก็กลัวหมอด่า เพราะผมเคยโดนหมอหงุดหงิดใส่
เพราะเถียงกะหมอ เรื่องว่าผมไม่ปกติมาแล้ว
ทำไงดีครับ เสืออิฐช่วยแนะนำผมหน่อยครับ :(
aboveabove
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RaceReg.Net - BangSaray Bike
Bike: RB, MTB

โพสต์ โดย aboveabove »

ลองถือกราฟหัวใจที่พี่เอามาลงนี่ไปให้หมอเฉพาะทางด้านหัวใจดูครับแล้วอธิบายให้หมอฟัง ถ้าจะให้ดีลองเอาไปซัก3กราฟที่เกิดเหตุครับ ผมอ่านแรกๆคิดว่ามันเรื่องปรกติเนื่องจากซ้อมไม่พอหรืออะไรทำนองนั้น แต่ถ้ามันไป 170 ตอนนั่งพัก 20 นาที นี่ผมว่าไม่ปรกติแล้วครับ ถ้ามีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆพอจะรู้จักหมอหรือพยาบาลในแถบนั้น ลองให้เขาช่วยฝากๆกับหมอเฉพาะทางให้เลยนะครับ เพราะถ้าไม่โชคดีจริงๆไปตรวจปรกติพี่ก็จะเจอแต่หมอจับฉ่ายไม่ก็หมอฝึกงานหรือจบใหม่ครับ ลองติดต่อกับคุณหมอๆเพื่อนนักปั่นในนี้ก็ได้นะครับผมว่าหลายท่านน่าจะช่วยติดต่อหมอฝั่งโน้นได้ครับ

ขอให้หาสาเหตุให้เจอไวๆแล้วหายเร็วๆนะครับเอาใจช่วยครับผม :D
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วชีวิตคุณจะไม่ธรรมดา ;-)
เอก วัดปุรณฯ.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0829976602
team: BAMBOO BIKE
Bike: TREK GIANT
ตำแหน่ง: หันคา ชัยนาท

โพสต์ โดย เอก วัดปุรณฯ. »

เห็นด้วยครับ ให้ถือ "กราฟที่ลงในเว็บ" ไปให้ "หมอเฉพาะทางหัวใจ" ดูน่ะครับ ของ "ผม" ตอนนั้นขึ้นไป เกือบ 200 ต่อนาที เป็น "ความผิดปกติ คลื่นไฟฟ้าของหัวใจ" รักษาโดยการ "สวนหัวใจ" ที่ "ศิริราช" รักษาไป 2 ครั้ง เกือบ 10 ปีแล้วครับ
Kan-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แสงเพชร
Bike: TREK 2.5 TREK 8500 TREK 8900 Specialized SL3 tamrac S-Work กำลังหา TREK 6.9 SSL

โพสต์ โดย Kan- »

:D :D
ทำงานเห็นแก่หน้า...!จะต้องตามแก้ปัญหาไม่รู้จบ...!

บันทึก VDO การปั่นของผมครับ http://goo.gl/DCNt3D
Metalwork
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Chevrolet folding bike

โพสต์ โดย Metalwork »

แพนิค น้อยๆเปล่าครับ panic disorder ไม่ใช่โรคหัวใจ ตรวจก็ไม่พบความผิดปกติอะไร ฺ อาการเริ่มแรกๆ ใจสั่นบ่อย ผมเคยเป็นครับเข้า รพ นอน admission ตรวจทางด้านโรคหัวใจ แต่ไม่พบความผิดปกติอะไร หมอเลยสรุป บอกว่าเป็น panic disorder และให้ลองไปอ่าน internet ดู
เกี่ยวกับไฟฟ้าในหัวใจ ผิดจังหวะไป. อะไรประมาณนั้นครับ สัณณิฐานเอาหนะครับ. หรืออาจจะไม่ใช่
ความสุข คือ ความสงบ
อาเธอร์ไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi & Trek

โพสต์ โดย อาเธอร์ไบค์ »

ยังไงก็หายเร็วๆนะครับ ผมเคยเป็นคล้ายๆแบบนี้ครั้งนึง ขี่ๆมาเข้าแทรค แล้วเจอทางเป็นหลุมเสียหลักจะล้ม ประมาณว่าตกใจและต้องเอาขาค้ำเพื่อไม่ให้ล้ม
หลังจากนั้นก็รู้สึกเหนื่อย แบบแรงตกไปเลย ไม่รู้ว่าเพราะจากอารมณ์ตกใจรึเปล่า เลยทำให้เหนื่อยขึ้นน่ะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”