เบรคจนเจ็บนิ้ว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

เบรคจนเจ็บนิ้ว

โพสต์ โดย bobbagum »

แถวๆที่ผมขี่นี่มีเขาให้ไหลลงยาวๆครับ หลังๆนี้ออกไปขี่จักรยานทีไร กลับมาแล้วรู้สึกว่าเคล็ดไปนิ้วสองนื้วทุกที ลองดูอาการอย่างละเอียดคิดว่าน่าจะเป็นจากการบีบเบรค ผมขี่จักรยานมาสิบกว่าปี แล้วเลิกไปขี่มอเตอร์ไซค์ เลยคิดว่าอาจจะนิสัยเสียเผลอใช้แค่สองนิ้วมากเกินไป แต่วันนี้ออกไปขี่มอเตอร์ไซค์ กลับมาก็เริ่มมีอาการอีก เบรคก็ไม่ได้กระชั้นอะไรมากมายเลย จะว่าเผลอเกร็งก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ มอเตอร์ไซค์เคยเรียนมาหลายคอร์สตอนซ้อมเบรคเป็นสิบๆเที่ยวเบรคตัวโก่งล้อล็อคหลังยกยังไม่เคยเป็นเลยครับ ไม่น่าจะท่าผิดท่า จะว่าถ้าใช้สองนิ้วออกแรงมากเกินจนนิ้วซ้นนี่ก็แปลกมากที่ลืมใช้อีกสองนิ้วที่เหลือ แต่ก็จำรายละเอียดตอนออกไปขี่ทั้งมอเตอร์ไซค์และจักรยานไม่ได้ว่าใช้ไล่ทีละนื้วสี่นิ้วหรือเีกี่ยวแค่สองนื้ว แต่ล่าสุดนี้เจ็บแค่นิ้วชี้กับนิ้วกลาง

ก่อนกลับมาขี่จักรยานนี่ผมยอมรับเลยว่าร่างกายไม่ฟิต เป็นไปได้ใหมครับว่าอาหารการกินที่เปลี่ยนไปกับการไม่ฟิตของร่างกายจะมีผล เช่น ท่านั้ง ทำให้แขนชาจนไม่รู้สึกแล้วบีบหนักเกิน พอกลับมาแล้วหายขาจึงถึงรู้ว่าเจ็บ หรือว่าอาจเป็นอาการอย่างอื่นที่น่ากลัวเช่นCarpal Tunnelหรือนิ้วล็อก

หวังว่าคงจะเป็นแค่ลืมใช้ทั้งมือ เผลอไปเบรคสองนิ้วเฉยๆ คราวหน้าออกไปจะลองเก็บอาการละเอียดดูครับ

พี่ๆมีใครเคยเป็นบ้างใหมครับ
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เบรคจนเจ็บนิ้ว

มอเตอร์ไซค์จะว่าไปใช้แค่สองนื้วก็ไม่ควรนะครับ บางทีแรงๆก็ไม่อยู่ แต่ผมก็นิสัยเสียบางทีเพราะใช้แค่สองนื้วแล้วมันแรงพอดี เหมือนว่าใช้สี่นิ้วแล้วต้องใช้สมองมากกว่าค่อยๆไล่แรงทีละนิ้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้เบรคยี่ห้อรุ่นอะไร ใบดิสค์ขนาดกี่นิ้ว คนขี่หนักเท่าไหร่ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ

เบรคฟอร์มูลาครับ ติดรถมาขนาดจานเบรคไม่แน่ใจ น้ำหนักผม110+ อืม ลืมคิดข้อนี้ไปเลย แต่ก็ไม่ได้เบรคจนล็อคนะครับ แต่เมื่อวานออกไปขี่มอเตอร์ไซค์ฮอนด้าแอร์เบลดก็กลับมาเป็นเหมือนกัน
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: independent
Bike: Peugeot
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย C wanchai »

ผมก็ใช้ทั้งมอเตอร์ไซด์ กับ จักรยานทั้งสองอย่าง ............
เคยมีปัญหากับจักรยานที่เบรคไม่อยู่ เพราะยางเบรคเก่าหรือแข็ง...
ขอบล้อไม่ได้ทำความสะอาดอยู่บ้าง....ลองเช็คดูครับง........
แต่จะดันมีปัญหากับชิพเตอร์มากกว่า ขเจ็บนิ้วทุกครั้งที่เปลี่ยน.....
ขนาดดันทั้งมือยังไม่ค่อยไปเลย....ขอความรู้ด้วยครับ....
อยากทำให้มันลื่นเหมือนกัน........... :geek: :ugeek:
มองหา..สิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเอง
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

C wanchai เขียน:ผมก็ใช้ทั้งมอเตอร์ไซด์ กับ จักรยานทั้งสองอย่าง ............
เคยมีปัญหากับจักรยานที่เบรคไม่อยู่ เพราะยางเบรคเก่าหรือแข็ง...
ขอบล้อไม่ได้ทำความสะอาดอยู่บ้าง....ลองเช็คดูครับง........
แต่จะดันมีปัญหากับชิพเตอร์มากกว่า ขเจ็บนิ้วทุกครั้งที่เปลี่ยน.....
ขนาดดันทั้งมือยังไม่ค่อยไปเลย....ขอความรู้ด้วยครับ....
อยากทำให้มันลื่นเหมือนกัน...........
:geek: :ugeek:

อันนี้ต้องเปลี่ยนสายเกียร์ และปลอกสายครับ จะได้ลื่นๆหน่อย :mrgreen:
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เบรคแตนๆ ติดรถมักจะคุณภาพไม่ดีนัก ให้จานเบรคแค่ 6 นิ้ว แบบนี้พอไหวแค่ขี่ทางเรียบในเมืองแบบไม่เร็วนัก เบรคแบบนี้ไม่พอเบรคให้ตูดยก และอาจไม่พอแม้กระทั่งให้ล้อหลังล็อคด้วยซ้ำ

ยิ่งมาเจอกับน้ำหนักคนขี่ร้อยกว่า พาไปขี่ลงเขาอีกต่างหาก แบบนี้ฟันธงได้เลยว่าแรงเบรคไม่พอ จนต้องออกแรงนิ้วมากเกินไปครับ

แนะนำว่าหากจะใช้ขี่ลงเขายาวๆ แบบนี้อีก ควรเปลี่ยนเบรคให้คุณภาพดีขึ้น เลือกเบรคน้ำมันราคาประมาณห้าพันกว่าบาทขึ้นไป ใบดิสค์หน้าควรเป็น 7" หรืออาจได้ถึง 8" หากทักษะเพียงพอ ใบหลัง 6" ก็ได้

เมื่อเบรคมีประสิทธิภาพดีขึ้น ก็ใช้แรงที่นิ้วน้อยลงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

bobbagum เขียน:เบรคฟอร์มูลาครับ ติดรถมาขนาดจานเบรคไม่แน่ใจ น้ำหนักผม110+ อืม ลืมคิดข้อนี้ไปเลย แต่ก็ไม่ได้เบรคจนล็อคนะครับ แต่เมื่อวานออกไปขี่มอเตอร์ไซค์ฮอนด้าแอร์เบลดก็กลับมาเป็นเหมือนกัน
เบรค Formula รุ่นไหนครับ :o :o เบรคค่ายนี้ถือว่าระดับ Hi-end เลยนะครับ
Endurance & Durable !!!~~
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ

zefer111 เขียน:
bobbagum เขียน:เบรคฟอร์มูลาครับ ติดรถมาขนาดจานเบรคไม่แน่ใจ น้ำหนักผม110+ อืม ลืมคิดข้อนี้ไปเลย แต่ก็ไม่ได้เบรคจนล็อคนะครับ แต่เมื่อวานออกไปขี่มอเตอร์ไซค์ฮอนด้าแอร์เบลดก็กลับมาเป็นเหมือนกัน
เบรค Formula รุ่นไหนครับ :o :o เบรคค่ายนี้ถือว่าระดับ Hi-end เลยนะครับ
รุ่นสิบกว่าปี่แล้วอ่ะครับ หม้อเดียวใหญ่ๆ RX หรือเปล่า รถผมประมาณปี2001

ก็นึกว่าถ้าเบรคไม่อยู่น่าจะล้อล็อคหรือเฟดไปนานแล้ว ตอนลงฟีลลี่งมันก็ยังรู้สึกว่าคุุมได้อยู่เลยครับ จะลองลดน้ำหนักดูก่อน เดี๋ยวกลับไปขี่รถมอไซค์ใหญ่เบรคดีๆดูว่าจะเจ็บหรือเปล่า เมื่อวานยิมฮอนด้าแอร์เบลดเพื่อนไปขี่ ตอนนี้ยังจับปากกาไม่ค่อยได้เลยครับ
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

ตำแหน่งการติดตั้งมือเบครล่ะครับ ติดมือเบครชี้ลงพื้นซัก 45องศาหรือมุมที่บีบสบายหรือเปล่าครับ ถ้าติดขนานพื้นมากเกินท่าบีบมันจะฝืนๆธรรมชาติของร่างกายครับอาจเป็นสาเหตุของอาการปวดได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”