สำหรับผู้ที่อยากลดน้ำหนัก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
blackswan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1751172
team: หมูภูเขา
Bike: GaintTcrSL-KazeEbon-XDS 29"เถื่อนๆ
ตำแหน่ง: สยามลานนา นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

Re: สำหรับผู้ที่อยากลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย blackswan »

ผมจะพยายามครับ :P
"ทำวันนี้ให้ดีพอแล้วหรือยัง"
รูปประจำตัวสมาชิก
NOstyle
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย NOstyle »

แล้วปั่นจักรยานวันละ 20 โลต่อวัน
ทำให้กล้ามลดลงไหมครับ คือว่าผมเพิ่งเข้าฟิตเนส
รู้แต่ว่าการปั่นจักรยานเป้นการคาดิโอด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะทำให้กล้ามแขนลดลงรึเปล่า
BenzBenzBenz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: อิสระ
ตำแหน่ง: ย่านพระราม 3 ถ.สาธุประดิษฐ์ แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพฯ 10120

โพสต์ โดย BenzBenzBenz »

NOstyle เขียน:แล้วปั่นจักรยานวันละ 20 โลต่อวันทำให้กล้ามลดลงไหมครับ คือว่าผมเพิ่งเข้าฟิตเนสรู้แต่ว่าการปั่นจักรยานเป้นการคาดิโอด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะทำให้กล้ามแขนลดลงรึเปล่า

งั้นขออธิบายให้นิดหน่อยแล้วกันนะครับ การลดน้ำหนักที่ดีสุดโดยทำแบบ คาร์ดิโอ้ มี 3 แบบที่ทำให้น้ำหนักตัวคุณลดลงยังรวดเร็วดคือ การวิ่ง กระโดดเชือก และว่ายน้ำ 3 แบบดังกล่าวที่กล่าวมาเป็นคาร์ดิโอ้ และรีดไขมันได้ดีที่สุดครับ แต่การปั่นจักรยานนั้นรีดได้เหมือนกันแต่เป็นเฉพาะส่วนขาเท่านั้น ยังไม่เห็นภาพใช่มั้ยครับ หากคุณลองวิ่งออกกำลังกายในสวนสาธารณะสังเกตุได้ว่า ร่างกายจะเคลื่อไหวทุกส่วนคนที่มีพุงก็จะรู้สึกกระเพื่อมอยู่ตลอดเวลา นั่นก็เป็นเพราะทำให้ไขมันใต้ชั้นผิวหนังแตกตัวได้อย่างรวดเร็ว ส่วนกระโดดเชือกจะหนักหน่วงกว่า 2 เท่าเนื่องจากการกระโดดจะมีความถี่กว่าการวิ่ง (แต่ต้องหารองเท้าซับแรงกระแทกดี ๆ นะครับ) ส่วนว่ายน้ำเหนื่อยสุด ๆ เพราะออกกำลังทุกส่วนของร่างกาย ซึ่งผมได้ลองมาแล้ว 3 วิธี เอาเข้าจริงการว่ายน้ำลดน้ำหนักได้รวดเร็วกว่า ก็เพราะแขนต้องแหวกว่าย ขาต้องคอยถีบตัวตลอด ส่วนลำตัวแกนกลาง (หน้าท้องและหลัง) จะมีการยืดตัวและเคลื่อนไหวซ้ายขวาไปตลอดเวลา (เปรียบเสมือนหางเสือเรือ) ซึ่งจะมีการเกร็งกล้ามเนื้อทุกส่วน แต่การวิ่งเหมาะกว่าเพราะมีแค่รองเท้าดี ๆ สักคู่ไปได้แล้วครับ ไม่ต้องมีอุปกรณ์อะไรมากมาย ส่วนคำถามข้างต้นการออกกำลังกายทุกประเภทสูญเสียกล้ามเนื้ออยู่แล้วล่ะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าคุณออกกำลังกายหนักแค่ไหน และใช่ส่วนไหนหนักมากที่สุด สมมติ ร่างกายคุณปั่นได้แค่ 10 กิโลเมตร แต่คุณเล่นหนักเกินไปหรือไม่ถูกวิธีกล้ามเนื้อก็จะหายไปโดยที่ไขมันยังคงเดิม แต่จะให้ดีคุณต้องกินอาหารจำพวกโปรตีน กับคาร์โบไฮเดรตให้เพียงพอ หากมีเงินก็กินอาหารเสริมจำพวกโปรตีน (แพงมากผมไม่เคยกินเลย) ส่วนปั่นจักรยานแล้วกล้ามแขนลดลงมั้ยไม่เกี่ยวกันครับเพราะใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนกัน แต่บางครั้งการก้มตัวจับแฮนด์ก็เหมือนได้ออกกำลังกายคือทิ้งน้ำหนักไปข้างหน้าและให้แขนรองรับ ซึ่งก็ไม่ได้หนักมากเท่าไหร่ไม่ต้องกังวลใจครับไม่หายไปหรอก จะหายก็คือส่วนขาเท่านั้นแหละครับ ให้ดีต้องกินอาหารจำพวกโปรตีนและคาร์โบไฮเดรตด้วยนะครับ เพื่อคงสภาพและเป็นส่วนในการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอไปครับ (ขอกล่าวไว้ล่วงหน้าเลยแล้วกันกันนะครับ บางคนออาจจะเคยอ่านหนังสือเจอเกี่ยวกับ การคำนวณการกินอาหารให้เหมาะกับน้ำหนักตัวหรือจำนวนพลังงานที่ใช้ไป ไม่ต้องไปสนใจครับนั่นเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์การกีฬา และวิทยาศาสตร์ทางกายภาพหรือฟิสิกส์ คิดไปก็ปวดหัวครับ สังเกตุได้ว่าการแข่งเพาะกายหรือการแข่งกีฬาจะมีการตวงน้ำหนักของอาหารนั่นก็เพราะเขามีเครื่องมือในการคำนวณที่ทันสมัยแต่ทุกอย่างก็เป็น "อนิจจัง" อย่าไปไว้ใจมันมาก คิดไปมีแต่ปวดหัวครับ ตัวผมเองแค่อ่านก็ตัดทิ้งไปเลยเพราะไม่สำคัญอะไรสำหรับเราเพราะเราไม่ได้ไปแข่งขันกับใครคำว่า "พอเพียง และเพียงพอ") อิอิอิ สู้ ๆ นะครับ
pravit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08717567xx

โพสต์ โดย pravit »

:D ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผมก็กำลังพยายามอยู่ครับ
เคยหนัก 104 กก. ตอนนี้ลงมาที่ 96 กก.แล้วครับทำมา2เดือนแล้วครับรู้สึกร่างกายแข็งแรงขึ้นเยอะเลยครับ
ผมจะวิ่งสลับเดินในตอนเช้าประมาณ 30 นาทีแล้วเล่นกับเครื่องออกกำลังกายที่มีในสวนสาธารณะแถวบ้านอีกประมาณ 30 นาที
ส่วนตอนเย็นจะปั่นจักรยานประมาณ 25-30 กม.ใช้เวลาประมาณ1ชั่วโมงจากนั้นก็เล่นกับเครื่องออกกำลังกายอีกประมาณ 30 นาทีทุกวันครับ
ส่วนการรับปรัทานอาหารก็กินตามปรกติไม่มากไม่น้อยจนเกินไปแต่มื้อเย็นจะกินข้าวแค่1ทัพพีครับน้ำเต้าหู้1ถุงครับ
เดียวว่าจะไปสมัครสระว่ายน้ำอีกหน่อย :mrgreen: :mrgreen: จะได้ผอมมั่ง
รัก "ในหลวง""ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป"
"แรงมีน้อย ค่อยๆปั่น"
"รถไม่แพง แรงไม่มี" ^^
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ย่านพระราม 3 ถ.สาธุประดิษฐ์ แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพฯ 10120

pravit เขียน::D ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผมก็กำลังพยายามอยู่ครับ
เคยหนัก 104 กก. ตอนนี้ลงมาที่ 96 กก.แล้วครับทำมา2เดือนแล้วครับรู้สึกร่างกายแข็งแรงขึ้นเยอะเลยครับ
ผมจะวิ่งสลับเดินในตอนเช้าประมาณ 30 นาทีแล้วเล่นกับเครื่องออกกำลังกายที่มีในสวนสาธารณะแถวบ้านอีกประมาณ 30 นาที
ส่วนตอนเย็นจะปั่นจักรยานประมาณ 25-30 กม.ใช้เวลาประมาณ1ชั่วโมงจากนั้นก็เล่นกับเครื่องออกกำลังกายอีกประมาณ 30 นาทีทุกวันครับ
ส่วนการรับปรัทานอาหารก็กินตามปรกติไม่มากไม่น้อยจนเกินไปแต่มื้อเย็นจะกินข้าวแค่1ทัพพีครับน้ำเต้าหู้1ถุงครับ
เดียวว่าจะไปสมัครสระว่ายน้ำอีกหน่อย :mrgreen: :mrgreen: จะได้ผอมมั่ง

พยายามเข้านะครับสู้ ๆ ต่อไป พักผ่อนบ้างก็ได้นะครับจะได้ไม่เหนื่อยล้าเกินไป :D
maymtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888389622
team: สิงห์สลาตัน,EN KKU Bike Club
Bike: Venge Vias

โพสต์ โดย maymtb »

ตอนนี้หนัก100kg คิดว่าจะปั่นอย่างเดียวสงสัยต้องไปวิ่งบ้างแล้ว จะได้ไม่ต้องupรถมากลดน้ำหนักแทน สำเร็จเมื่อไรจะมารายงานคับ
ขาประจำ
ขาประจำ

maymtb เขียน:ตอนนี้หนัก100kg คิดว่าจะปั่นอย่างเดียวสงสัยต้องไปวิ่งบ้างแล้ว จะได้ไม่ต้องupรถมากลดน้ำหนักแทน สำเร็จเมื่อไรจะมารายงานคับ
รีบทำเลยครับ กาลเวลาผ่านไปไม่ย้อนกลับ
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่กำลังลดน้ำหนักครับ
fishy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-2098445
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย

โพสต์ โดย fishy »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ :D
อ่อนโยนแต่ไม่อ่อนแอ แต่ที่แน่ๆปั่นไม่แพ้ใคร
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

NOstyle เขียน:แล้วปั่นจักรยานวันละ 20 โลต่อวัน
ทำให้กล้ามลดลงไหมครับ คือว่าผมเพิ่งเข้าฟิตเนส
รู้แต่ว่าการปั่นจักรยานเป้นการคาดิโอด้วย แต่ไม่รู้ว่าจะทำให้กล้ามแขนลดลงรึเปล่า
อาจจะเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
การปั่นจักรยานไม่ได้ทำให้กล้ามเนื้อลดลง ขึ้นอยู่กับว่าปั่นแบบไหนมากกว่า
เช่น ปั่นให้ได้รอบขาที่เยอะๆ แรงต้านจากบันไดน้อยๆ กล้ามเนื้อก็ออกแรงน้อย ทำให้ผลที่ได้ จะได้ในส่วนของ ระบบหัวใจและหลอดเลือดที่สูบฉีดมากกว่า (cell กล้ามเนื้อมันก็มีจำนวนเท่าเดิม ไม่ได้หายไปไหน)
แต่ถ้าปันให้รอบขาที่ตำ่ แรงกดและแรงดึงไปที่บันไดเยอะ กล้ามเนื้อก็จะออกแรงหดตัวเยอะขึ้น ผลทำให้เกิดการอักเสบ และตามมาด้วยกล้ามเนื้อขยายขนาด (hypertrophy)
แต่การปันจักรยานเราจะเพิ่มขนาดของกล้ามเนื้อได้ระดับหนึ่งครับ เพราะเราไม่สามารถเพิ่มจานหน้าให้ใหญ่เท่าบ้านได้ เพราะไม่มีขาย นำ้หนักรถก็ชั่งเบาหวิว

ดังนั้นการเล่นจักรยานก็จะได้กล้ามเนื้อทุกส่วนในร่างกาย แต่จะได้แค่รัดับหนึ่ง ที่สมส่วน
ถ้าอยากได้กล้ามปู ก็ต้องอาศัยเล่นเวทครับ เพิ่มความหนักไปเรื่อยๆ เล่นเป็น set set ละ 8-15 ครั้ง จะได้กล้ามใหญ่ตามมัดที่บริหารครับ
เสือกวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3283489
team: Satun MTB Group
Bike: S-Work Cabon 29er Big9 29er WR 250F YZ 250F

โพสต์ โดย เสือกวาง »

ดี ครับ เคยหนัก 104.5โล แต่ตอนนี้เหลือ 87 ครับ ปั่นจักรยานมา 2 ปีตอนนี้เลย เวท เทรนนิ่งเพิ่มครับทำแบบช้าเหมือนกันตอนนี้กล้ามท้องและกล้ามเนื้อด้านข้างเริ่มเห็นบ้างละครับ อยากลดให้ได้สัก 80โล แล้วเพิ่มกล้ามเนื้ออัพน้ำหนักเพิ่มสัก 85 โลแต่ต้องเป็นกล้ามเนื้อคุณว่าทำได้มั้ยครับ :P :P :P
พึงชนะใจตัวเอง ให้มากกว่าการเอาชนะคนอื่น

ลุน จน ดาว

เบื่อรถเถบ เข รถเคื่อง
http://www.dirttrackthai.com/smf/index.php?topic=3902.0
ขาประจำ
ขาประจำ

Thipakorn เขียน:
NOstyle เขียน:แล้วปั่นจักรยานวันละ 20 โลต่อวัน
อาจจะเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ
การปั่นจักรยานไม่ได้ทำให้กล้ามเนื้อลดลง ขึ้นอยู่กับว่าปั่นแบบไหนมากกว่า
เช่น ปั่นให้ได้รอบขาที่เยอะๆ แรงต้านจากบันไดน้อยๆ กล้ามเนื้อก็ออกแรงน้อย ทำให้ผลที่ได้ จะได้ในส่วนของ ระบบหัวใจและหลอดเลือดที่สูบฉีดมากกว่า (cell กล้ามเนื้อมันก็มีจำนวนเท่าเดิม ไม่ได้หายไปไหน)
แต่ถ้าปันให้รอบขาที่ตำ่ แรงกดและแรงดึงไปที่บันไดเยอะ กล้ามเนื้อก็จะออกแรงหดตัวเยอะขึ้น ผลทำให้เกิดการอักเสบ และตามมาด้วยกล้ามเนื้อขยายขนาด (hypertrophy)
แต่การปันจักรยานเราจะเพิ่มขนาดของกล้ามเนื้อได้ระดับหนึ่งครับ เพราะเราไม่สามารถเพิ่มจานหน้าให้ใหญ่เท่าบ้านได้ เพราะไม่มีขาย นำ้หนักรถก็ชั่งเบาหวิว

ดังนั้นการเล่นจักรยานก็จะได้กล้ามเนื้อทุกส่วนในร่างกาย แต่จะได้แค่รัดับหนึ่ง ที่สมส่วน
ถ้าอยากได้กล้ามปู ก็ต้องอาศัยเล่นเวทครับ เพิ่มความหนักไปเรื่อยๆ เล่นเป็น set set ละ 8-15 ครั้ง จะได้กล้ามใหญ่ตามมัดที่บริหารครับ
ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับไม่ได้มาลองภูมินะครับ "(cell กล้ามเนื้อมันก็มีจำนวนเท่าเดิม ไม่ได้หายไปไหน)" ส่วนนี้จะอธิบายกว้าง ๆ นิดหน่อยนะครับ ร่างกายคนเราไม่มีส่วนใดที่จะคงที่อยู่ตลอดเวลาหรอกครับ ในทุก ๆ วัน ร่างกายเรานั้นสูญเสียเซลล์เป็นล้าน ๆ เซลล์ ร่างกายจะต้องผลิตเซลล์เพิ่มหรือดึงเซลล์ตัวอื่นมาซ่อมแซมทดแทนเสมอ เซลล์บางตัวก็อยู่ได้ไม่นาน ข้อความต่อมา "ถ้าปันให้รอบขาที่ตำ่ แรงกดและแรงดึงไปที่บันไดเยอะ กล้ามเนื้อก็จะออกแรงหดตัวเยอะขึ้น ผลทำให้เกิดการอักเสบ และตามมาด้วยกล้ามเนื้อขยายขนาด (hypertrophy)" ถึงแม้กล้ามเนื้อขยายขนาดจริงแต่จะอยู่ได้สักแค่ไหนพอเราหยุดมันก็จะหดตัวครับ ดีไม่ดี กล้ามเนื้อจะหายไปอย่างสิ้นเชิงครับ เพราะฉะนั้นหากจะให้มันใหญ่ขึ้นอยู่ที่การกินบวกกับการพักผ่อนครับ ไม่งั้นนักกีฬาหรือบางคนเขาจะมานั่งตวงอาหารหรือโปรตีนเสริมหรอกครับ คุณลองสังเกตนักมวยปล้ำสิครับบางคนเล่นแทบตายแต่ชั้นไขมันยังอยู่ไม่มีล่องรอยของกล้ามเนื้อเพราะเล่นหนักเกินไป กินโปรตีนเสริมจริง แต่กินอาหารจำพวกไขมันเยอะเกินไป ก็เลยตัวใหญ่แต่กล้ามเนื้อไม่เด่นชัด ทุกอย่างเป็น "อนิจจัง" ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือกวาง เขียน:ดี ครับ เคยหนัก 104.5โล แต่ตอนนี้เหลือ 87 ครับ ปั่นจักรยานมา 2 ปีตอนนี้เลย เวท เทรนนิ่งเพิ่มครับทำแบบช้าเหมือนกันตอนนี้กล้ามท้องและกล้ามเนื้อด้านข้างเริ่มเห็นบ้างละครับ อยากลดให้ได้สัก 80โล แล้วเพิ่มกล้ามเนื้ออัพน้ำหนักเพิ่มสัก 85 โลแต่ต้องเป็นกล้ามเนื้อคุณว่าทำได้มั้ยครับ :P :P :P
ดีครับเป็นกำลังใจให้ แต่อยากให้คุณลองหาอะไรใหม่ ๆ ทำสิครับมันจะได้ไม่เบื่อและมีแรงบันดาลใจในการปฏิบัติอยู่สม่ำเสมอ จักรยานดีต่อการฝึกอัตราการเต้นของหัวใจให้เลือดสูบฉีดเร็วมากขึ้นยอมรับครับปั่นไปทำงานอยู่เหมือนกัน แต่วิ่งได้ทั้ง 2 อย่างครับ ยิงปืนนัดเดียวได้นก 2 ตัวครับ หากจะให้อธิบายรายละเอียดที่ลึกลงไปอีกเดี๋ยวจะมาอธิบายให้ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออธิบายต่อเลยแล้วกันนะครับ การออกกำลังกายทุกอย่างดีหมดครับ เว้นเสียแต่ว่าแบบไหนเห็นผลทันใจกว่ากัน หากสังเกตุและศึกษาให้ละเอียดจะเห็นได้ว่าคนส่วนใหญ่จะเลือกวิ่งมากกว่า แล้วเพราะอะไรถึงวิ่งมากกว่า เป็นเพราะ ร่างกายได้ขยับทุกส่วน รวมไปถึงไขมันในร่างกายโดยเฉพาะหน้าท้องกับต้นขาจะแตกตัวเร็วมาก เสียเหงื่อและขับไขมัน รวมไปถึงขับของเสียในร่างกายได้มากกว่า แน่นอนครับว่าการออกกำลังกายทุกประเภทล้วนส่งผลดีต่อหัวใจ แต่อย่างไรล่ะถึงจะลดน้ำหนักเห็นผลได้ดีกว่ากัน การวิ่งจึงเป็นตัวเลือกที่ดีทีุ่สุดสำหรับคนทั่วไปและทุกฐานะ ซึ่งไม่ต้องลงทุนมากเพียงแค่ได้รองเท้าวิ่งสัก 1 คู่ก็เพียงพอแล้วล่ะครับ อาจจะเหนื่อยหน่อยแต่ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย หากวิ่งในสวนสาธารณะตอนเช้าหรือเย็น เราวิ่งจะรู้สึกไม่ค่อยเหนื่อยเพราะเราอยู่กับธรรมชาติ รับออกซิเจนเต็ม ๆ จึงทำให้ร่างกายตื่นตัวและเหนื่อยช้ากว่าธรรมดาทั่วไป หากเราเข้าฟิตเนสจะรู้สึกเบื่อหน่ายได้เร็วกว่าเนื่องมาจากอากาศที่ได้รับไม่บริสุทธิ์ครับบวกกับอยู่ห้องแอร์เย็น ๆ จบข่าวเลย จะทำให้เบื่อหรือขี้เกียจได้ง่ายขึ้นจึงไม่มีแรงบันดาลใจหรือสิ่งกระตุ้นเลยอีกทั้งยังเสียเงินโดยสิ้นเปลืองเปล่าประโยชน์
(ลองดูครับผมวิ่งออกกำลังกายในสวนสาธารณะมา 1 ปีรู้สึกดีมากกว่าไปเข้าฟิตเนสหรืออกกำลังกายประเภทอื่น)

เมื่อวิ่งเสร็จพักสัก 10-15 นาที (ห้ามนั่งนะครับ) ลองไปเล่นเวทเทรนนิ่ง หรือออกกำลังกายจำพวก Excersise ดูครับดังเช่นตารางการออกกำลังกายข้างต้นที่ผมได้กล่าวเอาไว้ จะทำให้ไขมันที่แตกตัวอยู่เผาผลาญออกมาเป็นเหงื่อ และขับของเสียได้มากขึ้้น หากปฏิบัติต่อเนื่องกันพร้อมกับควบคุมอาหารการกินรับรองคนอ้วนหนักสัก 90 กก. ภายใน 3 เดือนเห็นผลครับ หากต้องการกล้ามเนื้อใหญ่และเด่นชัดอย่างแรกต้องรีดไขมันออกให้หมดครับ (เอาให้ผอมก่อน) แล้วค่อยสร้างขึ้นมาใหม่ หากรีดไขมันพร้อมกับสร้างกล้ามเนื้อด้วย สัดส่วนจะใหญ่เกินไปดูไม่สง่าและทำให้กลับมาอ้วนได้ง่ายกว่าเดิม (ทุกสิ่งทุกอย่างต้องควบคุมด้วยจิตใจอย่าใหร่างกายมาควบคุมคุณ มิฉะนั้นแล้วจะเป็นการเหนื่อยเปล่า เสียเวลาและเสียเงินทองครับ) ส่วนแรงบันดาขของผมคือ Bruce Lee ครับ ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

แรงบันดาลใจในการลดน้ำหนัก ปรมมาจารย์วิชากังฟู Jeet Kuan Do

รูปภาพ

รูปภาพ

อ้ออีกเรื่องครับ การออกกำังกายโดยเหงื่อไหลออกมาก ๆ จะดีกว่าเพราะร่างกายได้ขับไขมัน และขับของเสียได้มากกว่า ดังที่กล้าวไว้ข้างต้น หากเราออกกำลังกายในฟิตเนสเย็น ๆ แทนที่จะเหงื่อออกแต่กลับแห้ง เมื่อร่างกายโดนอุณหภูมิต่ำ ๆ หรืออากาศเย็น ๆ ไขมันจะยังคงเกาะตัวเหมือนเดิมหรืออาจจะถูกเผาผลาญบ้างเล็กน้อย การขับเหงื่อหรือไขมันจะช้ากว่าปกติหรือไม่ขับเลย ทำไปก็เหนื่อยเปล่าครับ เมื่อคุณลองลำบากแล้วสิ่งนั้นจะอยู่กับคุณตราบนานเท่านานครับ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”