อยากรู้ว่าใครเคยลดน้ำหนักโดยการใช้Heart rate monitor บ้าง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922696094
Bike: Principia MSL e pro 2008
ตำแหน่ง: ฉันรักเมืองไทย

อยากรู้ว่าใครเคยลดน้ำหนักโดยการใช้Heart rate monitor บ้าง

โพสต์ โดย เสือโยกิ »

สวัสดีคะเพื่อนๆ มีเรื่องสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับHRMคะ ใครเคยใช้มันแล้วเห็นผลอย่างเป็นรูปธรรมบ้างในการช่วยลดน้ำหนัก ด้วยการควบคุมอัตราการเต้นของหัวใจโดยใช้HRM เพื่อลดน้ำหนักบ้างคะ แล้วใช้ระยะเวลานานเท่าไหร่ ปัญหาที่พบมีอะไรบ้าง
ขอความรู้หน่อยคะ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณมากคะ
blitzs
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: nirone 7 , fixed gear สีแดง

Re: อยากรู้ว่าใครเคยลดน้ำหนักโดยการใช้Heart rate monitor บ้าง

โพสต์ โดย blitzs »

การลดน้ำหนักสำคัญที่สุดคือ ลดการกิน การเอาออกทำคู่กันไปแต่มันจะไม่เห็นผลเลย ถ้าไม่คุมการกินก่อน
การลดที่ดี ลดแค่เดือนละ โลสองโล แต่ให้ค่อยๆปรับการกิน เพื่อที่จะกินแบบนี้ไปได้ตลอด (คงไม่อยากผอมแค่ไม่กี่วันใช่ไหมครับ)
ออกกำลังที่เผาไขมันได้ แค่ให้ HR 55-65% ของ max HR ก็พอแล้วละครับ เต็มที่ก็ไม่ต้องเกิน 75% เดวมันจะล้าเกินพาลไม่อยากออกต่อ หรือไม่มันก็จะปวดเมื่อยบาดเจ็บเปล่าๆครับ
ส่วนใช้เวลาเท่าไหร่ ก็แล้วแต่อยากลดเท่าไหร่ (ลดให้ bmi น้อยกว่า 25 ก็ไม่อ้วนแล้ว) แล้วก็ลดไปเดือนละสองโล ใจเย็นๆ แล้วจะทำได้ต่อเนื่อง
HR มันช่วยให้เราไม่ออกแรงมาก หรือน้อยเกิน
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

Re: อยากรู้ว่าใครเคยลดน้ำหนักโดยการใช้Heart rate monitor บ้าง

โพสต์ โดย rj45 »

blitzs เขียน:การลดน้ำหนักสำคัญที่สุดคือ ลดการกิน การเอาออกทำคู่กันไปแต่มันจะไม่เห็นผลเลย ถ้าไม่คุมการกินก่อน
การลดที่ดี ลดแค่เดือนละ โลสองโล แต่ให้ค่อยๆปรับการกิน เพื่อที่จะกินแบบนี้ไปได้ตลอด (คงไม่อยากผอมแค่ไม่กี่วันใช่ไหมครับ)
ออกกำลังที่เผาไขมันได้ แค่ให้ HR 55-65% ของ max HR ก็พอแล้วละครับ เต็มที่ก็ไม่ต้องเกิน 75% เดวมันจะล้าเกินพาลไม่อยากออกต่อ หรือไม่มันก็จะปวดเมื่อยบาดเจ็บเปล่าๆครับ
ส่วนใช้เวลาเท่าไหร่ ก็แล้วแต่อยากลดเท่าไหร่ (ลดให้ bmi น้อยกว่า 25 ก็ไม่อ้วนแล้ว) แล้วก็ลดไปเดือนละสองโล ใจเย็นๆ แล้วจะทำได้ต่อเนื่อง
HR มันช่วยให้เราไม่ออกแรงมาก หรือน้อยเกิน
+1 :D

ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
ผมใช้ HRMร่วมกับการควบคุมการกิน ใช้เวลาประมาณเจ็ดแปดเดือน น้ำหนักลดลงไปสิบกว่ากิโล
ที่สำคัญคือต้องมีวินัยในการกิน และการควบคุม HRครับ

มีลิ้งค์มาฝากด้วยครับ :D
HRM บอกอะไรเราได้บ้าง http://www.bikeloves.com/trick/trick06.shtml
วิธีการฝึกหัวใจให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 26&start=0
เทคนิคของการฝึกซ้อมโดยใช้ฮาร์เรท http://www.lungmae.com/haert%20rest2.html
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
Django R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ooooooooo0
team: COFA Cycling club, Rock riders
Bike: Cervelo R3, Cervelo S5, Cervelo P3, Pinarello Degoma Think 2

โพสต์ โดย Django R »

Puk wai arn
คนดีกับคนรวยน่ะมันคนละอย่างกันนะเฟ้ย
Bianchi Dolomiti Size 53 mint condition for sale
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=381821
accrasri
สมาชิก
สมาชิก
team: กำลังหาอยู่
Bike: Specialized Tarmac Comp 2010, bianchi via nirone7 2012, Cannondale Synapse3 2011, Cervelo P2 2012
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย accrasri »

:D
มาขี่จักรยานกันเถอะ
เสือติดปีก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819900041
Bike: trek 4500
ตำแหน่ง: 42/19 ถนนเทศบาล4 ตำบลสะเตงนอก อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000

โพสต์ โดย เสือติดปีก »

rj45 เขียน:
blitzs เขียน:การลดน้ำหนักสำคัญที่สุดคือ ลดการกิน การเอาออกทำคู่กันไปแต่มันจะไม่เห็นผลเลย ถ้าไม่คุมการกินก่อน
+1 :D

ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
ผมใช้ HRMร่วมกับการควบคุมการกิน ใช้เวลาประมาณเจ็ดแปดเดือน น้ำหนักลดลงไปสิบกว่ากิโล
ที่สำคัญคือต้องมีวินัยในการกิน และการควบคุม HRครับ

มีลิ้งค์มาฝากด้วยครับ :D
HRM บอกอะไรเราได้บ้าง http://www.bikeloves.com/trick/trick06.shtml
วิธีการฝึกหัวใจให้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 26&start=0
เทคนิคของการฝึกซ้อมโดยใช้ฮาร์เรท http://www.lungmae.com/haert%20rest2.html

ขอบคุณครับ สำหรับแหล่งข้อมูลที่ลิงค์มาให้ครับ
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Principia MSL e pro 2008

วันนี้ลองชั่งน้ำหนักดูหลังจากผ่านมา 6 เดือนที่ไม่ค่อยได้ออกกำลังกายเลย อาทิตย์หนึ่งได้ไปปั่นรถแค่ 1 วัน อิอิ
ผลปรากฏว่าขึ้นมา 5 kg. คนใกล้ตัวเห็นความเปลี่ยนแปลงแบบค่อยเป็นค่อยไปก้อบอกแบบถนอมน้ำใจว่า"ดูอวบๆ"
555 ยังยิ้มได้อยู่ แต่พอคำนวณค่า BMIแล้ว มันบอกโต้งๆให้เจ็บใจทีเดียวเลยว่า คุณเริ่มอ้วนแล้วนะ
ตายละวา...งานนี้เชื่อวิทยาศาสตร์น่าจะดีกว่าไสยศาสตร์ 555เกี่ยวมั๊ยเนี่ย...

คงต้องเริ่มตั้งเป้าหมายน้ำหนักที่เหมาะสมและวิธีการที่เหมาะสมซะแล้ว :mrgreen: :mrgreen: ขอบคุณมากทุกคำแนะนำคะ
ที่สนใจHRMเพราะอยากรู้ความฟิตไปด้วยในตัวนอกจากการลดน้ำหนักโดยการชั่งแล้ว จึงพยายามค้นคว้าหาข้อมูลแต่สำหรับคนไทย
แล้วออกมาแชร์เรื่องนี้น้อยมาก ดูจำกัดแค่วงการกีฬาแต่จริงๆแล้วหากเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ก็คงดี เพราะมันเกี่ยวกับระบบของร่างกายโดยเฉพาะหัวใจ ซึ่งทำให้รู้สึกว่ามีอะไรที่น่าสนใจอีกมาก จึงคิดจะค้นหาความรู้ต่อไป :D :D

แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบอีกครั้งนะคะหลัง 100 วัน
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

อย่างเจ๊นี่ยังไม่เรียกว่าอวบมั้งครับ....ถ้าอวบต้องทางนี้...อวบระยะสุดท้าย :lol: :lol: :lol:
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:อย่างเจ๊นี่ยังไม่เรียกว่าอวบมั้งครับ....ถ้าอวบต้องทางนี้...อวบระยะสุดท้าย :lol: :lol: :lol:

กลับนครเมื่อไหร่พาไปรูดน้ำตกในวิดีโอสักกำเน้อคุณวัฒน์ :mrgreen: :mrgreen:
wanted 07
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866546554
Bike: Giant TCR SLR

โพสต์ โดย wanted 07 »

ปัก
Torranin Rungwanitcharoenkul ธ.กรุงเทพ สาขาลำพูน เลขที่ 334-4-8293-16
โทร. 086-654-6554 ID line : eddy1827
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

ของผม ใช้ HRM ในการออกกำลังกายแบบ Fitness Zone 75-80 เปอร์เซนต์แช่ประมาณ 1 ชม. มันก้ไม่ได้ลดหรอก แต่มันจะทำให้อึดขึ้นเฉยๆ เวลาปั่นจักรยาน :lol: :lol:
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
third party
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีม มด ยะลา
Bike: Lapierre XELIUS SL

โพสต์ โดย third party »

ปักครับ
สู้แค่ดากแหก!!!!
SaTanWaY
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0๘54๕425XX
Bike: Bignine 300D , รถพับ TrinX 20,16 นิ้ว

โพสต์ โดย SaTanWaY »

:D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมใช้ครับ โดยผมจะปั่นให้อยู่ปลายๆโซน 3 และแช่อยู่ตรงนี้เป็นส่วนใหญ่ในการปั่น 1-1.30ช.ม ครับ และควบคุมอาหารไม่ใช่ปั่นไปกิน ปั่น1ชม แต่กินสารพัดตามที่ได้เห็นกระทู้ต่างๆรีวิวการปั่นและไปจบด้วยอาหารชัดเลิศอุดมไปด้วยคาร์โบ ถ้าแบบนั้นไม่มีทางลดได้แน่นอน ผมเห็นหลายๆคนเป็นนักปั่นที่แข็งแรงมากปั่นได้เร็ว แต่พุงใหญ่มาก
ผมเองปั่นจริงๆจังราวๆ6เดือน ลดไป 14 กิโลครับ ถ้าอยากจะลดน้ำหนักต้องปั่นแล้วทำตัวอดอยากครับ ไม่ใช่ปั่นแล้วกินอย่างหรูจัดเต็ม
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ยิ่งปั่นใหม่ๆกินอะไรก็อร่อยครับ ค่อยๆเคี้ยว ลดข้าวลง HRผมยังไม่มีอ่ะครับ ปั่นแบบว่าเหนื่อยนิดๆ ไม่ต้องเร่งมากตามใคร จิบน้ำตลอดทาง หัดควงรอบขาให้ได้ ตอนนี้น้ำหนักผมคงตัวแล้วที่ 85 โล จาก105 โล ในเวลาประมาณ 4เดือน คาดว่าน้ำหนักจะลงเรื่อยๆ แต่คงไม่หนัก56 เหมือนสมัยฮ๊อตๆ :lol:

ปล.พรุ่งนี้คงได้ซื้อไมล์ใหม่ที่มีรอบขากับ HRล่ะ จะจริงจังมากขึ้น :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”