อยากลดน้ำหนักครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
lekpoyo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA

อยากลดน้ำหนักครับ

โพสต์ โดย lekpoyo »

ตอนนี้หนัก 78 อยากลดสัก 5 โล มีเทคนิคการปั่นอย่างไรบ้าง
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

Re: อยากลดน้ำหนักครับ

โพสต์ โดย rj45 »

เอาประสบการณ์ตรงมาบอกต่อครับ
ปั่นวันละ 1ชั่วโมงขึ้นไป แบบต่อเนื่องไม่พักขา
เน้นรอบขา85รอบต่อนาทีขึ้นไป ไม่เน้นความเร็ว
คุมฮาร์ทเรทไม่เกิน70%
กินตามปกติ ถ้างดของหวาน, มัน, แอลกอฮอล์, น้ำอัดลม ได้ก็ดีครับ
ไม่เกินสองสามเดือนเห็นผลแน่นอน ฟันธง!! :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
specialpump
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-926-8652
team: Green Bamboo Bike , Ramindra
Bike: GIANT Team Highroad

โพสต์ โดย specialpump »

ส่วนตัว พยายามไม่ทานอาหารเย็น ให้ทานพวกนมหรือน้ำเต้าหู้แทน แรกๆ อาจจะทรมานหน่อย หลังๆปรับตัวได้ก็สบาย :shock:

การไม่ทานอาหารเย็น ถ้าดีไม่ควรทานอะไรหลัง 6 โมงเย็น หลังอาหารเที่ยง ให้ทานเรื่อยๆ (พวกขนมก็ได้) หลัง 6 โมง หยุดทุกอย่าง ทานได้แค่ที่บอก (เหมือนกับพระที่ฉันวันละ 2 มื้อ แต่ดีกว่าตรงที่ หลังเที่ยงยังพอทานได้)

ส่วนเรื่องปั่น พยายาม 1 สัปดาห์ รวมให้ได้เกิน 100 กม. รอบขาให้เกิน 80 เกียร์อย่าหนักมาก

ที่เหลืออยู่ที่ใจอย่างเดียว :mrgreen: :mrgreen:
เพียงแค่คิดจะฟรีขา ก็ตามเพื่อนไม่ทันแล้ว
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB - ROAD BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somchaitu »

ปั่นมา 1 ปี จาก นน. 62 กก. สูง 163 cm.
เวลานี้ 57 กก.
ปั่นวันละ 1-2 ชม.ส่วนใหญ่ 2 ชม.
ความเร็ว av 23-24 กม/ชม สัปดาห์ละ 4-5 วัน
รอบขา av ที่ 85
อ้อ วันเสาร์ อาทิตย์ ปั่น 70-80 กม
ไปอยุธยาบ้าง 100 +
ร้านสู้แค่หมดบ้าง 70/80 km.
บางปูบางอาทิตย์

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
wanted 07
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866546554
Bike: Giant TCR SLR

โพสต์ โดย wanted 07 »

ผมก็อยากลดครับ ตอนนี้ 86 กก. อยากได้สัก 80 กก. กินเบียร์ทุกวันครับและไม่ได้ปั่นเลย เพราะอากาศหนาว ผมมีเวลาช่วงเช้าเท่านั้น ตอนนี้อากาศเริ่มดีแล้ว จะเริ่มสักกะที แต่ผมปั่นได้ประมาณ 12 กก. เท่านั้นครับ ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง มีเวลาแค่นี้จริงๆ เพราะต้องกลับถึงบ้านก่อน 6.30 น. ใครมีเทคนิคดีๆ ช่วยแนะนำกันเข้ามาครับ
Torranin Rungwanitcharoenkul ธ.กรุงเทพ สาขาลำพูน เลขที่ 334-4-8293-16
โทร. 086-654-6554 ID line : eddy1827
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922696094
Bike: Principia MSL e pro 2008
ตำแหน่ง: ฉันรักเมืองไทย

โพสต์ โดย เสือโยกิ »

มาลดด้วยกันนะคะ ส่วนตัวคิดว่าวิธีที่ง่ายที่สุดแต่ทำยากที่สุดคือการควบคุมอาหารหรือใช้คำว่าเลือกทานอาหารดีกว่า เพราะควบคุมจิตใจ ควบคุมความอยากของอร่อยๆ อย่างเช่น ของหวาน ของมัน ของทอด มันยากจริงๆ

แต่ความตั้งใจดีก็มีชัยไปกว่าครึ่งคะ กิคิดว่าจะใช้วิธีงดอาหารหลังหกโมงเย็น กินแต่น้ำเปล่า งดของทอด ของมัน น่าจะทำให้น้ำหนักเหมาะสมขึ้นอย่างที่ต้องการ :lol: :lol:

แล้วจะมารายงานให้ทราบเป็นระยะๆนะคะ

อ้อ...อยากลดได้สักห้ากิโลเหมือนกันคะ ยิ่งได้สิบกิโลเลยน่าจะภูมิใจสุดๆๆ :mrgreen: :mrgreen:
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

เมื่อเช้าผมได้ดูรายการ starking ของทรู เค้าแข่งลดน้ำหนักกัน ให้เวลา 100วัน แต่ละคนวันแรกที่ผมเห็นสุดเยียวยาอะครับ ถ้าเป็นผมคิดนะ หนักสูงสุดก็140กิโล แล้ววันนี้ก็ครบ100วันพอดี สรุปว่า คนที่140 ลดเหลือ 91 อีกคน 128 ลด เหลือ 78 อีกหลายคนก็ลด ได้ 20-30กิโลกันทั้งนั้น ที่เค้าทำใน100วันคือ คุมอาหารอย่างจริงจัง ไม่กินรสเค็ม(เน้น) ออกกำลังกาย(ออกเอาตายดูจากภาพ :? ) สุดท้ายก็ใจที่มุ่งมั่น เคล็ดลับที่จำได้อย่างนึงคือห้ามชั่งน้ำหนักจนกว่าจะถึงเวลากำหนด มีอยู่คนหนักพอๆกับผมเลย 96กิโล สุดท้าย เหลือ 66กิโล :o มีซิกแพ็คด้วย ต่อไปนี้เวลาปั่นผมจะนึกถึงหน้าไอ้คนนี้ไว้ เตือนใจตลอด.. :D
candyflip
สมาชิก
สมาชิก
team: One ปั่น
Bike: Bianchi Cielo , Bianchi Primavera, Fuji Barracuda, Cherubim650A, 3RENCHO cyclone junior

โพสต์ โดย candyflip »

ช่วงนี้หักดิบ งดกินแป้ง ไม่กินข้าวเลย กินแต่กับ
ปั่นอาทิตย์ละร้อยกิโล เพิ่งสามอาทิตย์เอง ลงไปสามโลแระ
งดของหวาน กินผลไม้แทน

สู้ๆ
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

specialpump เขียน:ส่วนตัว พยายามไม่ทานอาหารเย็น ให้ทานพวกนมหรือน้ำเต้าหู้แทน แรกๆ อาจจะทรมานหน่อย หลังๆปรับตัวได้ก็สบาย :shock:

การไม่ทานอาหารเย็น ถ้าดีไม่ควรทานอะไรหลัง 6 โมงเย็น หลังอาหารเที่ยง ให้ทานเรื่อยๆ (พวกขนมก็ได้) หลัง 6 โมง หยุดทุกอย่าง ทานได้แค่ที่บอก (เหมือนกับพระที่ฉันวันละ 2 มื้อ แต่ดีกว่าตรงที่ หลังเที่ยงยังพอทานได้)

ส่วนเรื่องปั่น พยายาม 1 สัปดาห์ รวมให้ได้เกิน 100 กม. รอบขาให้เกิน 80 เกียร์อย่าหนักมาก

ที่เหลืออยู่ที่ใจอย่างเดียว :mrgreen: :mrgreen:

+ 1 ครับ ตอนเย็นกินกล้วยน้ำว้า 2 - 3 ลูก หรือบางวันกินแอปเปิลลูกเดียว ใหม่ๆทรมานมาก แต่รับรองว่าลดได้จริงครับ :)
Fastcat4100
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868346051
Bike: Trek

โพสต์ โดย Fastcat4100 »

อย่าหวังอะไรกับการลดน้ำหนักด้วยการปั่นจักรยานมากนะครับ
วิ่งดีที่สุด เนื่องจากการปั่นจักรยาน(ไม่ใช่ปั่นจักรยานแม่เหล็ก)
ต้องมีการเตรียมตัวมาก และต้องมีรัศมีทำการไกลๆ โล่งๆ ด้วย
ถ้าปั่นแบบกินลมชมวิว หรือไม่ต่อเนื่องของรอบขาตามท่านข้างบนบอก
ผมเกรงว่าจะเสียเวลาเปล่า แล้วก็ปลอบ(หลอก)ตัวเองว่า เออได้ออกไป
ปั่นจักรยานลดน้ำหนักแล้ว ยกเว้นคุณปั่นจักรยานแม่เหล็ก สัก 1.5ชม
อันนี้ได้อยู่ แต่ก็ไม่เท่าวิ่ง (วิ่ง 1 ชม.ให้ได้สักอย่างน้อย 6 กม.หรือมากกว่ายิ่งดี
สำหรับชาวเสือ โลกกว้าง แต่ทางนั้นแคบ
Boatklx
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870106191
team: ไทย-ญี่ปุ่น
Bike: trek 4500 dahon araya java
ตำแหน่ง: 138 ซ.เมตตาใต้ ดินแดง กทม

โพสต์ โดย Boatklx »

ผมปั่นตอนเช้าวันละ 1 ชั่วโมง กินข้าว 3 มื้อ เช้า เที่ยง และ มื้อเย็นแค่ 5 โมงเย็น หลังจากนั้นถ้าหิว ผลไม้นิดหน่อยและงดเลยคือ
1.กาแฟ
2.น้ำอัดลม
3.ของหวาน เช่นขนมหวาน
4.ลดอาหารประเภทไขมัน
5.ต้องมีความอดทนในการเอาชนะความอยากอาหารของตัวเรา
ทำต่อเนื่องทุกวันผมน้ำหนัก 110 กิโลกรัม 1 ปีผมลดไป 30 กิโลกรัม ผมพอใจมาก (ผมเก็บเงินหยอดกระปุกสำหรับค่าลดน้ำหนักมาซื้อจักรยานครับ)
เห็นจักรยานแล้วดีใจครับ
Wichase
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089664xxxx
Bike: GIANT RINGCON DISC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wichase »

Fastcat4100 เขียน:อย่าหวังอะไรกับการลดน้ำหนักด้วยการปั่นจักรยานมากนะครับ
วิ่งดีที่สุด เนื่องจากการปั่นจักรยาน(ไม่ใช่ปั่นจักรยานแม่เหล็ก)
ต้องมีการเตรียมตัวมาก และต้องมีรัศมีทำการไกลๆ โล่งๆ ด้วย
ถ้าปั่นแบบกินลมชมวิว หรือไม่ต่อเนื่องของรอบขาตามท่านข้างบนบอก
ผมเกรงว่าจะเสียเวลาเปล่า แล้วก็ปลอบ(หลอก)ตัวเองว่า เออได้ออกไป
ปั่นจักรยานลดน้ำหนักแล้ว ยกเว้นคุณปั่นจักรยานแม่เหล็ก สัก 1.5ชม
อันนี้ได้อยู่ แต่ก็ไม่เท่าวิ่ง (วิ่ง 1 ชม.ให้ได้สักอย่างน้อย 6 กม.หรือมากกว่ายิ่งดี
จักรยานแม่เหล็ก มันคืออะไรอ่ะครับ มีรูปให้ดูไหมครับ
วิเชษฐ์ หวังสะและฮ์
บ้าน 10/8 ม.4 ต.หนองสามวัง
อ.หนองเสือ จ.ปทุมธานี
12170
Kukku
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji SPORTIF 2.1, Bridgestone TRANSIT LIGHT
ตำแหน่ง: บางบอน ธนบุรี

โพสต์ โดย Kukku »

รูปภาพ

จักรยานแม่เหล็กแบบนี้ป่ะคะ
:: Ars Longa Vita Brevis ::
GTX
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 1 Sby Cycling Team

โพสต์ โดย GTX »

1. ทานอาหารครบทุกมื้อปกติ แต่ลดของมัน ของหวานๆ ขนมหวาน อย่าทานอาหารก่อนนอน
2. ปั่นจักรยาน วันละ 1ชม. ถึงชั่วโมงครึ่งในโซน Fat Burn รอบขา 90-95 คุม HR อยู่ในช่วง 60-70% อาทิตย์ล่ะ 4-6 วัน

สองข้อครับ ลงเดือนนึง 1-2 กก. แล้วแต่คน
mountain
สมาชิก
สมาชิก
team: N/A
Bike: Bridgestone Mudrock

โพสต์ โดย mountain »

Fastcat4100 เขียน:อย่าหวังอะไรกับการลดน้ำหนักด้วยการปั่นจักรยานมากนะครับ
+10 ครับ ผมก็ใช้วิธีนี้ แต่ผมวิ่ง 45 นาที และ ทานอาหารปกติ และอย่าลืมว่าเราต้องการพลังงานจากอาหาร 2200 - 2800 Kcal ขึ้นอยู่กับกิจกรรมที่ทำ และอายุ ส่วนข้าวที่กินก็มีพลังงาน 600-800 Kcal ต่อ 1จาน ดังนั้นถ้าอยากให้ลดจริงๆ ก็กินอาหารได้มื้อละไม่เกิน 1จาน เพื่อว่าพลังงานส่วนเกินจะได้ไม่เก็บอยู่ในรูปไขมัน และร่างกายจะได้ดึงพลังงานส่วนเกิน(ไขมัน)จากร่างกายมาใช้ด้วย อ้อแล้วออกกำลังกายตอนเช้าจะช่วยเร่งกระบวนการเผาผลานอาหารได้ต่อเนื่องกว่าตอนเย็นครับ

ผมใช้วิธีนี้สามารถลดได้ 3 kg/Mth ครับ ตอนนี้ลดได้ 12 kg แล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”