ท่าปั่นจักรยานที่สบายคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
bom001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822556611
team: หมูป่า โป่งน้ำร้อน
Bike: mongoose. scott
ตำแหน่ง: จันทบุรี

ท่าปั่นจักรยานที่สบายคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย bom001 »

ผมขี่รถไซ้16สูง172รถก็ทำมาจนรู้สึกขี่สบายแต่รู้สึกมันต้านลมมากไปหน่อยเห็นบางกะทู้บอกว่าไห้ค่อยๆเอาแหวนลองที่คอออกผมก็เลยจัดการซะแต่ครับมันรู้สึกว่ามันทิ้งน้ำหนักตัวไปที่มือมากไปหน่อยทำให้มือชารบกวนถามว่าทำแบบนี้ผิดไหมครับจากเดิมที่ขี่สบายอยู่แล้วและถ้าใช้ไปเรื่อยๆให้ร่างกายคุ้นเคยถือว่าผิดใหมครับ
ไอ้เขี้ยวตัน
หมูป่าโป่งน้ำร้อน
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ท่าปั่นจักรยานที่สบายคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย bigdaddy »

ขี่สบายแล้วก็น่าจะจบครับ
ส่วนเรื่อง ต้านลม มันแค่รู้สึกเลยบอกลำบาก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ท่าปั่นจักรยานที่สบายคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ในคนทั่วไปที่ไม่ได้เป็นนักกีฬา ท่าที่ปั่นฯ สบายมักจะเป็นท่าที่ปั่นฯ แล้วต้านลมครับ พูดง่ายๆ ท่าปั่นฯ นั่งตัวตรงมันจะสบายกว่าการปั่นฯ ในท่าก้ม แต่ข้อเสียคือปั่นฯ ความเร็วสูงค่อนข้างลำบากหรือใช้แรงมาก

จักรยานแนว Cruiser หรือ City Bike ก็ปรับท่านั่งออกมาแนวนี้ครับเลย "ปั่นฯ สบาย" แต่ก็มักเป็นจักรยานเพื่อการพักผ่อนหรือปั่นฯ ระยะใกล้ ส่วนจักรยานแนว Road Bike / Racing หรือเสือภูเขามักนิยมปรับท่าปั่นฯ ออกไปทางท่าก้มตัวครับ เนื่องจากไม่ต้านลม ลดแรงสะเทือนจากการปั่นฯ ระยะทางไกล

คงต้องเลือกเอาครับว่า หากนิยมการปั่นฯ ทางไกล แนว "ทริปวันเดิยว" ไปเช้า-เย็นกลับ คงต้องค่อยๆ ปรับให้ได้ท่าปั่นฯ ก้มตัวสักเล็กน้อย

แต่หากชอบการปั่นฯ ออกกำลังแบบสบายๆ ใกล้ๆ บ้านระยะทางไม่ไกลนักการปรับท่าปั่นฯ แบบนี้ก็ไม่ผิดอะไรครับ

เบาะนั่งยี่ห้อ Selle Royal ยังมีการแบ่งชนิดของเบาะว่าเหมาะกับท่านั่งปั่นฯ แบบใหนเลยครับ อย่างเช่น

Sport (แข่งขัน) ก้ม 15 องศา

Atletic (ออกกำลัง) ก้ม 30 องศา

Moderate (ปั่นฯ พักผ่อนท่องเที่ยวทางไกล) ก้ม 45 องศา

Relaxed (ปั่นฯ เล่น) นั่งหลังตรง 90 องศา

ท่านั่งระดับ Moderate และ Relaxed ปั่นฯ แล้วค่อนข้างสบายไม่ปวดหลังเท่าไรครับ แต่มักทำความเร็วสูงๆ ไม่ได้ดีเนื่องจากปั่นฯ แล้วต้านลมครับ

ท่านั่งปั่นฯ ระดับ Atletic บางคนก็ปั่นฯ ได้ไม่ลำบากและปวดหลังเท่าไร สามารถปั่นฯ ทำความเร็วสูงได้ระดับหนึ่ง แต่หากต้องการปั่นฯ ทำความเร็วสูง(มาก)บนทางเรียบแบบต่อเนื่องคงต้องปรับจักรยานให้ปั่นฯ ในท่าทาง แบบ Sport ได้ครับ ซึ่งบางคนก็ปั่นฯ ในท่านี้ได้ลำบากเนื่องจากค่อนข้างฝืนหรือต้องฝึกหัดท่าปั่นฯ ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
bom001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822556611
team: หมูป่า โป่งน้ำร้อน
Bike: mongoose. scott
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย bom001 »

ขอบคุณมากครับ
ไอ้เขี้ยวตัน
หมูป่าโป่งน้ำร้อน
mbssta
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปากน้ำตลิ่งชัน
Bike: BS Radac CrMo
ตำแหน่ง: เขตตลิ่งชัน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย mbssta »

ขอบคุณเช่นกันครับ
ค น คุ้ น เ ค ย
aaoonn
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย aaoonn »

ขอบคุณมากครับ
BowKraivanich
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone 7 sora 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BowKraivanich »

มาเก็บเป็นความรู้ ขอบคุณค่ะ :D
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

แล้วถ้าผมมีอาการแบบนี้ล่ะ เป็นปัญหาที่อะไรครับ

สังเกตุตัวเองว่าเวลานั้งบนเบาะตอนแรกจะนั้งเต็มก้นเลย พอปั่นไปสักพักจะไปนั้งที่ปลายเบาะแทน แล้วคิดได้ก็จะกลับมานั้งเต็มเบาะใหม่ ปั่นต่อไปก็ไปนั้งปลายเบาะอีก มันเป็นที่เซ็ทเบาะไม่ถูก หรือว่าเราพยายามหนีความเจ็บก้น และก็เจ็บอัณฑะที่โดนแรงกดครับ

เคยปรับเบาะก้มลงก็ยังเป็นครับ
ตอนนี้ปรับให้แนวระนาบแล้ว เจ็บอัณฑะหนักว่าเดิมอีก (เป็นเบาะติดรถมานะครับ)
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ospop เขียน:แล้วถ้าผมมีอาการแบบนี้ล่ะ เป็นปัญหาที่อะไรครับ

สังเกตุตัวเองว่าเวลานั้งบนเบาะตอนแรกจะนั้งเต็มก้นเลย พอปั่นไปสักพักจะไปนั้งที่ปลายเบาะแทน แล้วคิดได้ก็จะกลับมานั้งเต็มเบาะใหม่ ปั่นต่อไปก็ไปนั้งปลายเบาะอีก มันเป็นที่เซ็ทเบาะไม่ถูก หรือว่าเราพยายามหนีความเจ็บก้น และก็เจ็บอัณฑะที่โดนแรงกดครับ

ตอนนี้ปรับให้แนวระนาบแล้ว เจ็บอัณฑะหนักว่าเดิมอีก (เป็นเบาะติดรถมานะครับ)
เช็คระยะนี้ด้วยครับ...อาจไม่พอดี ตอนแรกอาจเซ็ทรถแบบก้นอยู่หลังเกินไป ปั่นๆไปบันไดและหัวเข่าอาจเป็นตัวดึงให้ก้นกระเถิบมาในท่านั่งที่เป็นธรรมชาติก็ได้....ลองตรวจสอบการเซ็ทรถก่อนครับ....
ไฟล์แนบ
fore_aft.jpg (18.83 KiB) เข้าดูแล้ว 2986 ครั้ง
tum555
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860170109
team: Alone man
Bike: LG/Bianchi nirone 7

โพสต์ โดย tum555 »

ปั่นแบบ ก้ม ก็ดีนะครับ ไวดี แต่ปวดหัวมากครับ กำลังจะฝึกปั่นเสือหมอบอยู่ แต่รู้สึกว่านั่งปั่นแบบ ธรรมดา เวลาปั่นไวๆ แล้วเหนื่อยมากครับ ลมอัดตัวมาก ถามหน่อยครับ ถ้าผมยิ่งก้มมาก มันก็จะทำให้ตัวและก็รถลู่ลม มากขึ้นใช่เปล่าครับ
รถแพงแค่มายา รอบขาซิของจริง
PORเมืองเอก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พับพาไป
Bike: Flyway
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PORเมืองเอก »

มานั่งรอเก็บความรู้ :D
PORเมืองเอก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มีข้อสงสัยอยากถามผู้รู้ว่า แฮนด์แบบเสือหมอบเหมาะกับการปั่นในเมือง ที่มีรถเยอะๆมั้ย

สงสัยว่าการก้มระดับนี้ จะส่งผลให้การมอง รถด้านหน้าและรอบๆ ลำบากมั้ย :?:
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

อ่อนล้า เขียน:
ospop เขียน:แล้วถ้าผมมีอาการแบบนี้ล่ะ เป็นปัญหาที่อะไรครับ

เช็คระยะนี้ด้วยครับ...อาจไม่พอดี ตอนแรกอาจเซ็ทรถแบบก้นอยู่หลังเกินไป ปั่นๆไปบันไดและหัวเข่าอาจเป็นตัวดึงให้ก้นกระเถิบมาในท่านั่งที่เป็นธรรมชาติก็ได้....ลองตรวจสอบการเซ็ทรถก่อนครับ....

พอดียังไม่ได้ถ่านรูปตัวเองสักทีครับ ตอนนี้ขยับเบาะเดินหน้ามาอีกหน่อยแล้วครับ
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

tum555 เขียน: ถามหน่อยครับ ถ้าผมยิ่งก้มมาก มันก็จะทำให้ตัวและก็รถลู่ลม มากขึ้นใช่เปล่าครับ
ได้แค่ท่าที่ทำให้ลำตัวขนานกับพื้นดินเท่านั้นครับ มากกว่านี้ก็ไม่มีผลอะไรแล้ว องค์ประกอบที่เหลือก็มีท่าปั่นฯ (ที่ทำให้ปั่นฯ ในท่าก้มถนัด) แฮนด์ที่กว้างพอดีใหล่เพื่อที่จะทำให้แขนไม่ "กางใบ" ออกไปต้านลมด้วยครับ :mrgreen:
PORเมืองเอก เขียน:มีข้อสงสัยอยากถามผู้รู้ว่า แฮนด์แบบเสือหมอบเหมาะกับการปั่นในเมือง ที่มีรถเยอะๆ มั้ย สงสัยว่าการก้มระดับนี้ จะส่งผลให้การมอง รถด้านหน้าและรอบๆ ลำบากมั้ย :?:
ส่วนมากจะบอกว่าปั่นฯ ยากกว่าเสือภูเขาครับ ปั่นฯ ในเมืองท่านั่งหลังค่อนข้างตรงจะทำให้ทัศนวิสัยการมอง "อุปสรรค" ดีกว่าเสือหมอบที่ปั่นฯ ในท่าก้ม เสือหมอบกับท่าก้มปั่นฯ จะเหมาะกับการปั่นฯ ทางไกลที่ใช้ความเร็วค่อนข้างสูงครับ

แต่ในความเป็นจริงมีเสือบางท่านที่ใช้จักรยานเสือหมอบปั่นฯ ในเมืองเหมือนกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับทักษะและความถนัดส่วนตัวครับ

อีกอย่างหนึ่งเส้นทางในเมืองไม่ค่อยเปิดโอกาสให้ใช้ความเร็วได้เต็มที่นัก ส่วนมากมักจะเป็นการเร่งความเร็วช่วงสั้นๆ ที่แยกไฟจราจร ออกแนว ปั่นฯ ๆ หยุด ๆ เป็นช่วงๆ ซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยถูกโรคกับการปั่นฯ แนวเสือหมอบ (แต่ถูกโรคกับเสือภูเขา) นักครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
PORเมืองเอก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ คุณเสือ Spectrum ที่ช่วยตอบข้อสงสัยนะคะ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”