ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
tanuki
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-759594X
Bike: PHEASANT แม่บ้านจ่ายตลาด
ตำแหน่ง: Chiangmai Thailand.

ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย tanuki »

อาการนี้เพิ่งเป็นมาสองครั้งครับ คือเมื่อปั่นไปนาน ๆ สักครึ่งชั่วโมงขึ้นไป
จะมีอาการเจ็บเสียว ๆ แปล๊บ ๆ เวลา งอเข่าและยืดขาปั่น ผมเป็นเฉพาะข้างซ้ายครับ
ถ้าได้เจ็บขึ้นมาแล้วทรมานมากครับกว่าจะปั่นกลับถึงบ้านได้
ครั้งแรกที่เป็นนี่ต้องยกรถใส่สองแถวกลับบ้านเลยครับ ปั่นกลับไม่ไหว

บริเวณที่วงสิแดงไว้ในรูปนะครับที่เจ็บ
ซึ่งแต่ก่อนก็ไม่เป็นนะครับ เป็นทีนี่จะปวดไปเป็นวันสองวันเลย
จะนอน จะนั่งถ้ามีพับขางอขาทีจะเจ็บครับ แต่ถ้าเลยสองวันไปก็หายเป็นปกติดีเหมือนไม่เป็นอะไรมาก่อน
ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะวิเคราะห์สาเหตุได้บ้างครบว่าเป็นเพราะอะไร

ผมไม่แน่ใจว่าอาจจะเป็นเพราะผมปรับรองเท้าคลีท มุมเท้าไม่ถูกสรีระหรือปล่าวนะครับ
เพราะผมเพิ่งใส่รองเท้าคลีทได้ไม่นาน แต่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เป็นนะครับ เพิ่งมาเป็นสองครั้งหลังสุด
ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเป็นเมื่อปลายเดือนธันวาที่ผ่านมา แล้วก็มาเป็นอีกทีวันนี้ครับ
"People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
"David McLain"
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย e21smn »

ผมก็เป็นครับเหมือนเส้นพลิกแต่เป้นอีกด้านหนึ่งของรูป เอามือจับดูจะเจ็บตรงเป็นตรงรอยบุ๋มระหว่างข้อต่อของกระดูก (Joint) เลยคิดว่าน้ำไขข้อกระดูกไม่ดีเพราะอายุ 47 ปีแล้ว
เลยไปถามร้ายขายยาเขาแนะนำยาที่ต้องละลายน้ำกินต่อเนื่องเพื่อลดอาการปวดของข้อกระดูกเสื่อม ยาชื่อ Coxium ครับ ดีขึ้นประกอบกับก่อนปั่นนวดด้วย Perskindol ก่อน และหากปั่นไกลๆเกิน 60 กม ขึ้นไปก็จะทำการนวดซ้ำอีกครั้งก็ดีขึ้นแต่ไม่หาย 100% นะครับยังมีอาการบ้างแต่น้อยพอปั่นเพลินๆก็ลืม
จขกท. อายุเท่าไหร่ครับ ถ้ายังอายุไม่มากคงคนละสาเหตุกับผมครับ ลองดูของท่านอื่นดู
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
tanuki
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: PHEASANT แม่บ้านจ่ายตลาด

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

e21smn เขียน:ผมก็เป็นครับเหมือนเส้นพลิกแต่เป้นอีกด้านหนึ่งของรูป เอามือจับดูจะเจ็บตรงเป็นตรงรอยบุ๋มระหว่างข้อต่อของกระดูก (Joint) เลยคิดว่าน้ำไขข้อกระดูกไม่ดีเพราะอายุ 47 ปีแล้ว
เลยไปถามร้ายขายยาเขาแนะนำยาที่ต้องละลายน้ำกินต่อเนื่องเพื่อลดอาการปวดของข้อกระดูกเสื่อม ยาชื่อ Coxium ครับ ดีขึ้นประกอบกับก่อนปั่นนวดด้วย Perskindol ก่อน และหากปั่นไกลๆเกิน 60 กม ขึ้นไปก็จะทำการนวดซ้ำอีกครั้งก็ดีขึ้นแต่ไม่หาย 100% นะครับยังมีอาการบ้างแต่น้อยพอปั่นเพลินๆก็ลืม
จขกท. อายุเท่าไหร่ครับ ถ้ายังอายุไม่มากคงคนละสาเหตุกับผมครับ ลองดูของท่านอื่นดู

ผมกำลัง 29 ย่าง 30 ปีนี้ครับ ปวดตำแหน่งคล้าย ๆ กันเลยครับผม เป็นตรงรอยบุ๋มเหมือนกันเลยครับ เวลาเอาหัวแม่มือกดไล่หาที่เจ็บมันจะเจ็บเยอตรงที่มันบุ๋มลงไปนะครับ
"People want to fly before they can walk-slow and steady wins the race"
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ถ้าเพิ่งเริ่มเป็น ต้องพักบ้างแล้วเสริมโปรตีนหน่อย เอนเริ่มอักเสบอย่าให้มันช้ำครับ ผมก็เป็นบ่อยๆ เพราะขาไม่ค่อยแข็งแรง
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย dark_emperor »

ผมก็เคยเป็นครับ แก้โดยลดความสูงอานลงมา 0.5 cm อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ลองวิธีผมดูก่อนก็ได้ครับถ้าไม่หายค่อยว่ากันใหม่
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

โพสต์ โดย haow »

ปรับคลีตใหม่ครับ รองเท้าชิดขาจานมากไป ปรับให้ห่างออกมาครับ
tintinout
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-780-5955
Bike: DHC Neo 16
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tintinout »

dark_emperor เขียน:ผมก็เคยเป็นครับ แก้โดยลดความสูงอานลงมา 0.5 cm อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ลองวิธีผมดูก่อนก็ได้ครับถ้าไม่หายค่อยว่ากันใหม่
ระดับของความสูงอาน มีผลด้วยหรือครับ หมายความว่าห้ามให้ขอยึดเกินไปใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
....เทพไม่ลง แต่ทรงสวย....
tanuki
ขาประจำ
ขาประจำ

haow เขียน:ปรับคลีตใหม่ครับ รองเท้าชิดขาจานมากไป ปรับให้ห่างออกมาครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ

ปรับคลีตคือปกติผมปรับคลีตออกห่างจานจนสุดเลยอะครับปรับไปกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ
boonch
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย boonch »

เช็คระยะ knee over pedal ก่อนว่าถูกต้องไหม อาจต้องเลื่อนเบาะขึ้นหน้าอีกนิดครับ
หรือเปลี่ยนขาจานให้สั้นลง
ผมเคยเจ็บแบบเดียวกัน ปั่นยาวๆจะเจ็บทุกที (40 กม.ขึ้น) ผมเช็คระยะ knee over pedal แล้ว เข่ามันเยื้องหลังไป
ผมแก้ไขโดยเปลี่ยนไปใช้หลักอานตรง ทำให้ตำแหน่งเบาะเลื่อนขึ้นหน้านิดนึงโดยอัตโนมัติ + ลดความสูงเบาะลงนิดนึง
+ เปลี่ยนขาจานจาก 172.5 เป็น 170 ปรากฏว่าหายครับ เดี๋ยวนี้ปั่นเท่าไหร่ก็ไม่เจ็บเข่าแล้ว
tanuki
ขาประจำ
ขาประจำ

boonch เขียน:เช็คระยะ knee over pedal ก่อนว่าถูกต้องไหม อาจต้องเลื่อนเบาะขึ้นหน้าอีกนิดครับ
หรือเปลี่ยนขาจานให้สั้นลง
ผมเคยเจ็บแบบเดียวกัน ปั่นยาวๆจะเจ็บทุกที (40 กม.ขึ้น) ผมเช็คระยะ knee over pedal แล้ว เข่ามันเยื้องหลังไป
ผมแก้ไขโดยเปลี่ยนไปใช้หลักอานตรง ทำให้ตำแหน่งเบาะเลื่อนขึ้นหน้านิดนึงโดยอัตโนมัติ + ลดความสูงเบาะลงนิดนึง
+ เปลี่ยนขาจานจาก 172.5 เป็น 170 ปรากฏว่าหายครับ เดี๋ยวนี้ปั่นเท่าไหร่ก็ไม่เจ็บเข่าแล้ว

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปปรับรถดูครับ :D :D
cheth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kanchanaburi
Bike: Trex 1.7,Giant ATX pro,Peerless Avalon ,Giant idiom, Bianchi sempre

โพสต์ โดย cheth »

น่าจะเป็นจาก เอ็นด้านนอก(lateral collateral ligament) อักเสบครับ
พวกนี้เกิดบาดเจ็บจากการหมุน หรือแรงในแนวซ้าย ขวา ผิดสมดุล
เดาว่าน่าเป็นต่ำแหน่งวางเท้าครับ
ลองปรับต่ำแหน่งครีต หรือลองใส่รองเท้าธรรมดาปั่นดูก่อนหาต่ำแหน่งที่ไม่เจ็บดูนะครับ
ถ้าอักเสบมากใช้น้ำแข็งประคบได้ครับ
ไฟล์แนบ
lacollig.jpg (75.37 KiB) เข้าดูแล้ว 23707 ครั้ง
jpung
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย jpung »

ผมก็เคยมีปัญหานี้ครับ ตอนปั่นหมอบใหม่ ๆ
ไปหาหมอ หมอบอกว่าใช้งานเยอะไป และ ให้พักผ่อนให้เพียงพอ
จ่ายยามาชุดนึงครับ แล้วหลังจากนั้นผมก็ไปทำ fitting ครับ

เดือนกว่าที่ผ่านมา ไม่มีอาการเลยครับ
ปั่นหมอบแล้วปวดเนื้อ เมื่อยตัว .. อาจจะเกิดมาจากการ Fitting ที่ผิดพลาด
แนะนำครับ ช่าง Jumm : Fitting ได้ดีเหลือหลาย

ช่างJummซ่อมบำรุงจักรยานนอกสถานที่ทั่วกรุงเทพฯและปริมณฑล ด้วยอุปกรณ์มาตรฐาน
Call: 087-813-7117 Jumm
meun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0842248448
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย meun »

เท่าที่เคยได้ยินมานะครับ
เจ็บตรงช่วงหัวเข่าด้านหน้า แสดงว่าหลักอานต่ำไป
เจ็บตรงช่วงหัวเข่าด้านหลัง แสดงว่าหลักอานสูงไป
เจ็บตรงพื้นเท้า แสดงว่าคลีตยังไม่อยู่ในต่ำแหน่งที่เหมาะสม
เจ็บทั้งหัวเข่า แสดงว่าปั่นหนักเกินแต่สภาพร่างกายยังรับไม่ไหว (เช่นขึ้นเขาใช้จานหน้าใหญ่)
ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ แต่ที่สำคัญยืดเส้นยืดสายก่อนปั่นซักนิดครับ
Tee B
สมาชิก
สมาชิก
team: Bikenet
Bike: Orbea, Cervelo

โพสต์ โดย Tee B »

พอดีผมมีอาการแบบเดียวกันนี้เหมือนกัน ยังไม่มีผู้อธิบายไว้ในเวปของเรา
เลยได้ทำการหาข้อมูลจากที่ต่างๆ บวกกับประสบการณ์ที่ลองกับตัวเอง รวบรวมได้ประมาณนี้ครับ

อาการเจ็บหัวเข่าด้านนอกด้านข้างๆของหัวเข่า ลักษณะอาการเหมือนกับเสียวๆ ที่บริเวณด้านข้าง ไม่ใช่อาการเจ็บหัวเข่าโดยตรง
แต่เป็นอาการสืบเนื่องที่เกิดจากกล้ามเนื้อที่เรียกว่า “แถบอิลิโอธิไบอัล (iliotibial band)” หรือเรียกว่า ITBS (IT band syndrome)
บางที่จะเรียกว่า อาการจากการใช้งานที่หนักเกินไป (overuse injury)

กล้ามเนื้อ IT Band นี้เป็นกล้ามเนื้อที่มีลักษณะเป็นแถบกว้างแต่บาง โดยจะเป็นแผ่นยาวตั้งแต่เหนือสะโพก
ยาวลงมาถึงข้อต่อหัวเข่าด้านนอกซึ่งจะมีหน้าที่ดึงขา และรักษาสมดุลย์ของหัวเข่า แต่ในการขี่จักรยานหรือวิ่งกล้ามเนื้อนี้อาจมีการตึงตัว
ทำให้เกิดการเสียดกับด้านนอกของข้อต่อหัวเข่า หากเสียดสีซ้ำๆกันเป็นเวลานานก็จะทำให้เกิดอาการระคายเคืองหรือเสียวได้
โดยทั่วไปการหยุดพักกิจกรรม และทำการยืดกล้ามเนื้อจะช่วยให้อาการทุเลาลงได้
การหยุดพักที่ไม่เพียงพอแล้วทำกิจกรรมนั้นซ้ำใหม่อาจทำให้อาการร้ายแรงขึ้น

รูปภาพ

สาเหตุของการบาดเจ็บนี้ สำหรับนักจักรยาน โดยส่วนใหญ่จะเกิดจากจาก 2 สาเหตุสำคัญ คือ

1 การปรับตั้งจักรยานไม่เหมาะสม บ่อยครั้งมักจะเกิดจากการเปลี่ยนแปลงของจักรยานที่เราขี่ เช่น เปลี่ยนจักรยานใหม่,
มีการเปลี่ยนหรือปรับแต่งบันได, รองเท้า, คลีท, ขาจาน, หรือแม้กระทั่งอานและหลักอานใหม่
บางครั้งความยาวของท่อบนและตำแหน่งของแฮนด์ก็มีส่วน จักรยาน TT (time trial) หรือจักรยานไตรกีฬา
จะเกิดอาการนี้ได้ง่ายกว่าเสือหมอบ หรือเสือภูเขา เพราะมีการก้มตัวมาก ทำให้กล้ามเนื้อ it band เกิดการตึงตัวมากกว่า
หลักในการแก้ไขคือลดการตึงตัวของกล้ามเนื้อ it band ลง โดยส่วนใหญ่อาการบาดเจ็บจะเกิดจากสาเหตุดังต่อไปนี้
• อานสูงเกินไป หรืออยู่ในตำแหน่งค่อนๆไปข้างหลังมากเกินไป
• ตำแหน่งของคลีทไม่เหมาะสม อยู่หน้าหรือหลังมากเกินไป
• มุมของเท้าไม่เหมาะสม โดยมากมักจะเฉียงเข้ามากเกินไป ให้ปรับมุมของคลีต ให้เท้าเฉียงออกมากขึ้น (toe out)
หรือใช้บันไดที่มีองศาการให้ตัว (Floating) มากขึ้น

2 เกิดจากร่างกายของเราเองไม่พร้อม หรือเรียกว่าไม่ฟิตนั่นเอง กรณีนี้มักจะเกิดขึ้นเมื่อมีการใช้กล้ามเนื้อขามากเกินกว่าที่ใช้อยู่ปรกติ
เช่น ขี่เกียร์หนักเกินไปเป็นระยะเวลานาน ขึ้นเขา ใช้กล้ามเนื้อโดยมีการอบอุ่นร่างกายไม่เพียงพอ ไม่มีการยืดกล้ามเนื้อก่อนและหลังการออกกำลังกาย
ไม่มีการใช้กล้ามเนื้อมานานแล้วมาใช้งานหนักในครั้งแรกๆของการกลับมาขี่ใหม่ ปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ง่ายๆ โดยการ
• ยืดกล้ามเนื้อ และอบอุ่นร่างกาย ก่อน(และหลัง) การออกกำลังกายทุกครั้ง
• ใช้รอบขาที่เหมาะสม อย่าใช้เกียร์หนักจนเกินไป
• รักษาความฟิตอยู่สม่ำเสมอ ถ้าหยุดขี่ไปนานแล้วกลับมาขี่ใหม่ควรค่อยๆเริ่มจากเบาๆก่อน
• ช่วงเริ่มต้นของการขี่ควรขี่วอร์มอัพไปช้าๆก่อน ไม่เริ่มด้วยการขี่หนักตั้งแต่เริ่ม

การรักษาให้อาการทุเลา
การทำให้อาการทุเลาช่วงหกชั่วโมงแรกให้ประคบอุ่น หลังจากนั้นใช้ประคบเย็น โดยการประคบแต่ละครั้งไม่เกิน 15 นาที และห่างกัน สองชั่วโมงครึ่ง
การประคบมากกว่านี้อาจทำให้เกิดผลเสียได้ อาการจะทุเลาในเวลา 1-2 วัน แต่ถ้ากลับมาขี่ใหม่โดยที่ยังไม่หายขายขาด
ถึงแม้จะทำการแก้ไขปรับตั้งจักรยานได้อย่างเหมาะสมแล้ว ก็อาจจะเป็นได้อีก

ต้องพัก หยุดกิจกรรมชั่วคราว อาจใช้เวลาประมาณ 2-4 สัปดาห์ หากยังไม่หายดีก็จะเกิดอาการซ้ำเดิม อาจทำให้ท้อแท้
เมื่อหายแล้วกลับมาเริ่มขี่ใหม่ ให้เริ่มจากการขี่เบาๆก่อน

การป้องกัน
การแก้ไขปัญหาระยะยาวที่ได้ผลดีที่สุด คือการทำการยืดกล้ามเนื้อ it band อย่างสม่ำเสมอ มีได้หลายวิธี วิธียอดฮิตตามรูปเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

วิธีการยืดกล้ามเนื้อ it band สามาถดูได้จากเวปไซด์ต่างๆ โดยพิมม์คำว่า stretch it band ได้ครับ

สำหรับผมเป็นอยู่สองสามเดือนใช้อยู่หลายวิธีเหมือนกัน ตอนนี้หายเป็นปรกติอัดได้เต็มที่เหมือนเดิมแล้ว ขอให้ทุกท่านที่เป็นอาการนี้อยู่ลองนำไปใช้ และหายไวๆนะครับ

ตู่ ชลบุรี
แก้ไขล่าสุดโดย Tee B เมื่อ 04 ก.ย. 2014, 14:59, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ตู่ ชลบุรี ครับ
Tee B
สมาชิก
สมาชิก
team: Bikenet
Bike: Orbea, Cervelo

โพสต์ โดย Tee B »

ตู่ ชลบุรี ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”