ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
-ShoZeR-
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869089600
team: -
Bike: REACTO 5000 .D

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย -ShoZeR- »

:D
ขอบคุณครับ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

Re: ปั่นแล้วมีอาการเจ็บแปล๊บ บริเวณเข่าด้านนอกครับ

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

การเจ็บเนื่องจากเวลาปั่น นั้นบริเวณข้อเข่าเกิดการ Rotation ครับ โดยปกติแล้วเวลาปั่นจักรยาน ส่วนใหญ่ข้อเข่าจะทำงานแบบ Flexion - Extension ครับ สาเหตุหลักๆ มาจาก ท่าทางในการปั่นจักรยาน นะครับ โดยท่าทางในการปั่นจักรยาน นั้นสามารถแยกได้เป็นสองปัจจัยครับ
1. เทคนิคในการปั่นจักรยานเฉพาะบุคคล
2. กลศาสตร์ของการปั่นจักรยานและตัวจักรยานครับ
หาก ข้อเข่ามีการเกิด Rotatation ก็จะเกิดอาการตามที่พี่ตู่ชลบุรี ได้เก่าไว้ครับ นอกจากนี้การ หมุนของข้อเข่ายังเกิด Shear Force ซึ่งจะเกิดต่อ ข้อเข่าเอง และเกิดที่ Ligament และ กล้ามเนื้อครับ

วิธีการแก้ไข ให้ ไปทำการ เทสต์ รถ และท่าปั่นครับ เพื่อปรับตำแหน่งของที่นั่ง และความยาวของขา กับบันไดรถจักรยาน รวมทั้งตำแหน่งของ คลีท ให้เหมาะสมนะครับ ไม่ควรปรับเองนะครับ ควรให้ผู้เชี่ยวชาญทำการทดสอบนะครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”