ปั่น MTB มือชา เท้าชา ช่วยด้วย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ปั่น MTB มือชา เท้าชา ช่วยด้วย

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

vara-indy เขียน:
:D
เกจิจักรยาน มาช่วยตอบกระทู้นี้เลยนะครับ จขกท.
ขอบคุณที่ชมครับ

ผมเป็นแค่คนที่ชอบคุยเรื่องจักรยานเท่านั้นเองครับ
bongza เขียน:
มันจะเกี่ยวกับขาด วิตามินอะไรรึปล่าวครับ
ในบางคนอาจจะเกี่ยวครับ แต่สำหรับเสือฯ ส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะขาดวิตามินหรือไม่ขาด เวลาปั่นฯ นานๆ ก็มักเจออาการมือ-เท้าชาเป็นประจำอยู่แล้วครับ บางทีมันเกร็งมือจับแฮนด์นานๆ โดยลืมผ่อนคลายอริยาบทนะครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
plys1111
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Ex 8 - Cervelo R5 - Tyrell CSI

Re: ปั่น MTB มือชา เท้าชา ช่วยด้วย

โพสต์ โดย plys1111 »

ขอผม ชาแค่มือซ้าย นิ้ว ก้อย นาง กลาง (ชามากไปน้อยตามลำดับ)

อากาศผม ต้องใช้เวลา 4-5 วันกว่าจะหายสนิด แล้วจะค่อยๆดีขึ้น

ว่าจะไปติด bar end กับปรึกษาคุณหมดด้าน sport หน่อย
-- แมวนักปั่น นักวิ่ง อยู่แถว ปากช่อง ต. ขนงพระ และ หมูสี---
ชอบปั่นไป บ้านหนองตะกู - หนองขวาง- คลองดินดำ - หน้าด่านเขาใหญ่ - โบนันซ่า - เขาใหญ่
สุธิดา1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0855-8...
team: ยังไม่มีทีมกับชมรม
Bike: klein-แดง , fuji-ขาว , dahon p8 , cannondale scalpe
ตำแหน่ง: NOVO VILLE

โพสต์ โดย สุธิดา1 »

ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ :D :D
ทีแรกนึกว่าเป็นที่ปลอกมือ เปลี่ยนมา 3 คู่แล้วค่ะ :P
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ของผมเท้าซ้ายเส้นเลือดปูดขึ้นมาเลย ว่าจะเอามีดกรีด แล้วย้ายเส้นเลือดเอาซ่อนไว้ด้านข้าง ไม่ก็ทำบายพาสมันเองซะเลย ชาเหลือเกิน :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
immjung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817845528
team: เวียงแก่นเมาเท่นไบค์
Bike: trek 8500

โพสต์ โดย immjung »

อาการมือชา เกิดจากน้ำหนักกดลงบนฝ่ามือมากเกินไป เลือดไปเลี้ยงปลายนิ้วไม่สะดวก เหมือนนั่งขัดสมาธินาน เหน็บจะกินขา ลองปรับหลักอานลงนิดหนึ่ง อย่ากำแฮนด์แน่นเกินไป ต้องลองแก้หลายๆอย่างครับ สูตรการเซ็ตรถ บางครั้งก็ไม่เป๊ะกับบางคนเสมอไป น้ำหนักตัวอาจมีส่วนเกี่ยว เวลาปั่นนานๆบางครั้งผมก็ชา ต้องเปลี่ยอิริยาบท บ่อยๆ คลายมือบ้าง เปลี่ยนจุดจับบน แฮนด์บ้างครับ
pkitti2000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899898516
team: ยีงตกลงค่าตัวไม่ได้
Bike: Genova,Giant

โพสต์ โดย pkitti2000 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เพราะผมก็มีอาการชาบริเวณมือทั้งสองข้าง เดี๋ยวจะลองปรับตามที่ทุกท่านแนะนำไว้ครับ :D
จงมีทัศนคติที่ดีต่อจักรยานทุกคัน ว่ามีความสำคัญเท่ากันในการขี่ออกกำลังกาย มิใช่อยู่ที่ราคา
Naughty Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นมินิ (แดก)มาราธอน
Bike: trek 1.9, jamis full sus
ตำแหน่ง: สุขุมวิท ซอย 3

โพสต์ โดย Naughty Bike »

ใหม่ๆผมก็เป็นครับ :D :D :D
ปั่น มินิ แดก มาราธอน
น้องเฝือก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-558-8555
Bike: giant

โพสต์ โดย น้องเฝือก »

อาการชาต่างๆ การเปลี่ยนอิริยาบทระหว่างปั่นเป็นระยะๆ จะช่วยได้ดีมาก เช่น ทุกๆ 15 นาที ให้ยืนปั่น(หากทำได้) ปรับเปลี่ยนการจับแฮนด์ ตำแหน่งการจับ ก็ช่วยได้มาก ...
แต่หากพบการชาที่นิ้วมือ เหมือนๆ กันทั้ง 2 ข้าง พึงระวังเรื่องหมอนรองกระดูกกดทับด้วยครับ เพราะท่าการปั่นหากก้มมากเกินไปในระยะเวลานานๆ ก็จะส่งผลไปที่ปลายนิ้ว นาง ก้อยของมือทั้ง 2 ข้าง เท่าๆ กันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”