อาการปวดข้อพับด้านหลังเข่าเวลางอขาแล้วเหยียดออก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895153597
team: จักรยานเพื่อสุขภาพรพ.สต.บ้านพระ,เสือหอบโคราช,ทำดีเพื่อแผ่นดิน
Bike: TOUR BY TREK 4400,TREK2.1

อาการปวดข้อพับด้านหลังเข่าเวลางอขาแล้วเหยียดออก

โพสต์ โดย สุระพงษ์ »

ผมมีอาการปวดข้อพับด้านหลังเข่าทั้งสองขา เวลาเหยียดขาหลังจากนั่งงอเข่าแล้ว เป็นมาประมาณ1เดือนแล้วครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการปั่นหมอบหรือเปล่า(ปั่นหมอบมา4เดือนครับ)ก่อนหน้านี้ปั่นภูเขามาประมาณ2ปี เวลาปั่นไม่มีอาการปวด ตรงหัวเข่าก็ปกติไม่ปวด มีอาการปวดเฉพาะเวลาขอขาแล้วจะเหยียดออกซึ่งถ้านั่งงอขานานๆกว่าจะเหยียดออกได้ปวดมากครับ พอเหยีดได้สักพักก็จะอาการดีขึ้นแล้วหายเป็นปกติ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Tomorrow Never Comes !!!
Geo
สมาชิก
สมาชิก
team: แล้วแต่โอกาส
Bike: Trek , GT
ตำแหน่ง: รังสิต

Re: อาการปวดข้อพับด้านหลังเข่าเวลางอขาแล้วเหยียดออก

โพสต์ โดย Geo »

โอ้ว คล้ายๆกันเลย ผมปวดบริเวณเข่ามาห้าเดือนละครับ ไม่ได้ปวดตลอดนะ
จะปวดเป็นบางที ตอนเหยีดขามั่ง ตอนนั่งมั่ง
หมอบอกว่าเอ็นกล้ามเนื้ออักเสบไรนี่แหละ ต้องใช้เวาลารักษานานเหมือนกัน
ตอนนี้เริ่มดีขึ้น ตอนนั้นสาเหตุมาจากล้มตอนเล่นแบดมินตัน ล้มผิดท่าผิดจังหวะ
เจ็บตั้งแต่ตอนล้มเลย

ปรึกษาแพทย์เลยครับ อย่าทิ้งไว้นาน :D :D :D
I love the mountains I love the clear blue skies
I love the whole world And all its craziness
The World Is Just Awesome
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: อาการปวดข้อพับด้านหลังเข่าเวลางอขาแล้วเหยียดออก

โพสต์ โดย BoyMTB »

เหมือนผมเลย
ผมเป็นเวลานั่งยอง ๆ
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

รออ่านคำตอบครับ :)
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
meen6336
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida matt5 40v , TREK 2.1 10 ,CAAD10 ultrega 12
ตำแหน่ง: บัวทองธานี บางบัวทองครับผม

โพสต์ โดย meen6336 »

น่าจะเป็นกล้ามเนื้อกลุ่ม hamstring(ตรงที่เจ็บกันบ่อยๆจะเป็นบริเวณรอยต่อของตัวกล้ามเนื้อและเอ็นเพราะมันเป็นคนละชนิดกันเหมือนเอาเหล็กไปเชื่อมกะไม้ยังไงก็ไม่แข็งแรง) ครับ โดยทั่วไปกล้ามเนื้อนี้มีหน้าที่ใช้ในการงอเข่าครับ ถ้าเกิดจากการปั่นมากไปส่วนใหญ่น่าจะเกิดที่ต้นขาด้านหน้า(Quadricep) ถ้าให้สันนิฐาน หลักอานต่ำไปลองจัดระยะขาใหม่ครับ ขณะปั่นในช่วงที่ปั่นขายกสูงมากไปทำให้งอเข่ามากไป เพราะมันมีการหดตัวของกล้ามเนื้อแบบเหยียดออก (กล้ามเนื้อทำงานตลอดเวลาในขณะที่กล้ามเนื้อเหยียดออก) อาจทำให้เกิดอาการอักเสบได้ครับ อีกข้อนึงคือเมื่อมีการใช้งานดังกล่าวท่าทางการปั่นที่ไม่เหมาะสม หรือปั่นมากไป(ไม่รู้ว่ากี่กิโล ปั่นเรื่อยๆหรือสปริ้น) ทำให้กล้ามเนื้อเกิดการล้าคงค้าง เมื่ออยู่ในท่าที่ต้องงอเข่านานจะหดเกร็งพอเหยียดออกในครั้งแรก จะเจ็บมากหลังจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้น ลองแก้ด้วยวิธีนี้ก่อนครับ พยายามนั่งพื้น กางขา45องศาเอาำมือไปแตะปลายเท้า แต่ละข้าง แรกๆใช้มือเดียวเมื่อความยืดหยุ่นมากขึ้นก้สองมือได้เลย ค้างไว้10วิเซดละ20ครั้งครับ ทำได้ตลอดเอาแค่ตึงไม่เจ็บพอนะครับ แล้วมาอัพเดทอาการให้ฟังบ้าง >_<
เอาแค่ปั่นขำๆ
ผมทำงานด้านสุขภาพในโรงพยาบาล และการฟื้นฟูผู้ป่วยในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าเรื่อง สมองและระบบประสาท ระบบทางเดินหายใจ กระดูกและข้อต่อ มีอะไรพอช่วยได้บ้างสอบถามได้ครับ
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเพื่อสุขภาพรพ.สต.บ้านพระ,เสือหอบโคราช,ทำดีเพื่อแผ่นดิน
Bike: TOUR BY TREK 4400,TREK2.1

ขอบคุณทุกข้อคิดเห็นครับ ขออภัยไม่ได้เข้ามาตอบ ช่วงนี้พักครับไม่ได้ปั่นมา1เดือนแล้ว ใช้วิธีนวดคลายกล้ามเนื้อก่อนครับ หมอนวดแผนไทยบอกว่ากล้ามเนื้อตึงมาก นวด(จริงๆแล้วใช้ค้อนทุบ..เป็นอุปกรณ์ของหมอนวด)คลายกล้ามเนื้อก่อนครับ แล้วฝึกยืดเหยียดกล้ามเนื้อ อาการก็ดีขึ้นครับแต่ยังไม่กล้าปั่น..คงค้องเซตรถใหม่ครับ...เกรงว่าจะเป็นเรื้อรัง...แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ..ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆจากทุกท่านครับ
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ

meen6336 เขียน:น่าจะเป็นกล้ามเนื้อกลุ่ม hamstring(ตรงที่เจ็บกันบ่อยๆจะเป็นบริเวณรอยต่อของตัวกล้ามเนื้อและเอ็นเพราะมันเป็นคนละชนิดกันเหมือนเอาเหล็กไปเชื่อมกะไม้ยังไงก็ไม่แข็งแรง) ครับ โดยทั่วไปกล้ามเนื้อนี้มีหน้าที่ใช้ในการงอเข่าครับ ถ้าเกิดจากการปั่นมากไปส่วนใหญ่น่าจะเกิดที่ต้นขาด้านหน้า(Quadricep) ถ้าให้สันนิฐาน หลักอานต่ำไปลองจัดระยะขาใหม่ครับ ขณะปั่นในช่วงที่ปั่นขายกสูงมากไปทำให้งอเข่ามากไป เพราะมันมีการหดตัวของกล้ามเนื้อแบบเหยียดออก (กล้ามเนื้อทำงานตลอดเวลาในขณะที่กล้ามเนื้อเหยียดออก) อาจทำให้เกิดอาการอักเสบได้ครับ อีกข้อนึงคือเมื่อมีการใช้งานดังกล่าวท่าทางการปั่นที่ไม่เหมาะสม หรือปั่นมากไป(ไม่รู้ว่ากี่กิโล ปั่นเรื่อยๆหรือสปริ้น) ทำให้กล้ามเนื้อเกิดการล้าคงค้าง เมื่ออยู่ในท่าที่ต้องงอเข่านานจะหดเกร็งพอเหยียดออกในครั้งแรก จะเจ็บมากหลังจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้น ลองแก้ด้วยวิธีนี้ก่อนครับ พยายามนั่งพื้น กางขา45องศาเอาำมือไปแตะปลายเท้า แต่ละข้าง แรกๆใช้มือเดียวเมื่อความยืดหยุ่นมากขึ้นก้สองมือได้เลย ค้างไว้10วิเซดละ20ครั้งครับ ทำได้ตลอดเอาแค่ตึงไม่เจ็บพอนะครับ แล้วมาอัพเดทอาการให้ฟังบ้าง >_<
ช่วงนี้กลับมาปั่นได้สองวันแล้วครับ จากการสังเกตตนเองขณะปั่นเข่างอแล้วเหยียดไม่สุดก็เลยปรับหลักอานขึ้นอีก1ซม. และยืดเหยียดกล้ามเนื้อก่อนและหลังปั่น ลองดูก่อนครับยังไม่กล้าปั่นยาวๆเอาแค่เบาๆครับ รอประเมินผลแล้วจะแจ้งให้สมาชิกทราบครับ :D
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ

สุระพงษ์ เขียน:
meen6336 เขียน:น่าจะเป็นกล้ามเนื้อกลุ่ม hamstring(ตรงที่เจ็บกันบ่อยๆจะเป็นบริเวณรอยต่อของตัวกล้ามเนื้อและเอ็นเพราะมันเป็นคนละชนิดกันเหมือนเอาเหล็กไปเชื่อมกะไม้ยังไงก็ไม่แข็งแรง) ครับ โดยทั่วไปกล้ามเนื้อนี้มีหน้าที่ใช้ในการงอเข่าครับ ถ้าเกิดจากการปั่นมากไปส่วนใหญ่น่าจะเกิดที่ต้นขาด้านหน้า(Quadricep) ถ้าให้สันนิฐาน หลักอานต่ำไปลองจัดระยะขาใหม่ครับ ขณะปั่นในช่วงที่ปั่นขายกสูงมากไปทำให้งอเข่ามากไป เพราะมันมีการหดตัวของกล้ามเนื้อแบบเหยียดออก (กล้ามเนื้อทำงานตลอดเวลาในขณะที่กล้ามเนื้อเหยียดออก) อาจทำให้เกิดอาการอักเสบได้ครับ อีกข้อนึงคือเมื่อมีการใช้งานดังกล่าวท่าทางการปั่นที่ไม่เหมาะสม หรือปั่นมากไป(ไม่รู้ว่ากี่กิโล ปั่นเรื่อยๆหรือสปริ้น) ทำให้กล้ามเนื้อเกิดการล้าคงค้าง เมื่ออยู่ในท่าที่ต้องงอเข่านานจะหดเกร็งพอเหยียดออกในครั้งแรก จะเจ็บมากหลังจากนั้นจะค่อยๆดีขึ้น ลองแก้ด้วยวิธีนี้ก่อนครับ พยายามนั่งพื้น กางขา45องศาเอาำมือไปแตะปลายเท้า แต่ละข้าง แรกๆใช้มือเดียวเมื่อความยืดหยุ่นมากขึ้นก้สองมือได้เลย ค้างไว้10วิเซดละ20ครั้งครับ ทำได้ตลอดเอาแค่ตึงไม่เจ็บพอนะครับ แล้วมาอัพเดทอาการให้ฟังบ้าง >_<
ช่วงนี้กลับมาปั่นได้สองวันแล้วครับ จากการสังเกตตนเองขณะปั่นเข่างอแล้วเหยียดไม่สุดก็เลยปรับหลักอานขึ้นอีก1ซม. และยืดเหยียดกล้ามเนื้อก่อนและหลังปั่น ลองดูก่อนครับยังไม่กล้าปั่นยาวๆเอาแค่เบาๆครับ รอประเมินผลแล้วจะแจ้งให้สมาชิกทราบครับ :D
กลับมารายงานผลครับ :D ขออภัยห่างหายไปนาน อาการดีขึ้นจนเข้าขั้นปกติแล้วครับ ผมว่าสาเหตุมาจากการปรับแต่งรถครับ จุดสำคัญน่าจะเป็นหลักอาน ว่าอยู่ในตำแหน่งพอดีหรือเปล่า เพราะเวลาเราปั่นเราจะมองไม่เห็น ต้องอาศัยให้เพื่อนปั่นตามหลังแล้วดูให้ แต่ดูด้วยตาก็ยังไม่น่าจะพอ คงต้องดูถึงลักษณะการปั่นและช่วงขาของแต่ละคนด้วย แล้วค่อยๆปรับหา กว่าจะได้ก็ใช้เวลาตั้งนาน :lol: เป็นกำลังใจให้เพื่อนนักปั่นทุกท่านครับและขอขอบคุณคำแนะนำดีๆจากทุกด้วยครับ
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

กลับมารายงานผลครับ :D ขออภัยห่างหายไปนาน อาการดีขึ้นจนเข้าขั้นปกติแล้วครับ ผมว่าสาเหตุมาจากการปรับแต่งรถครับ จุดสำคัญน่าจะเป็นหลักอาน ว่าอยู่ในตำแหน่งพอดีหรือเปล่า เพราะเวลาเราปั่นเราจะมองไม่เห็น ต้องอาศัยให้เพื่อนปั่นตามหลังแล้วดูให้ แต่ดูด้วยตาก็ยังไม่น่าจะพอ คงต้องดูถึงลักษณะการปั่นและช่วงขาของแต่ละคนด้วย แล้วค่อยๆปรับหา กว่าจะได้ก็ใช้เวลาตั้งนาน :lol: เป็นกำลังใจให้เพื่อนนักปั่นทุกท่านครับและขอขอบคุณคำแนะนำดีๆจากทุกด้วยครับ
แสดงว่าต้องให้หมอแผนไทยนวดจับเส้นก่อนใช่ไหมครับ แล้วปรับแต่งหลักอานให้เหมาะสมกับสรีระช่วงยาวของขา
ตอนนี้ผมก็มีอาการปวดข้อพับหลังเข่าขวา เวลานั่งยองแล้วลุกไม่ขึ้นมันปวดมากแต่เวลาปั่นจักรยานไม่เป็นไร ได้คุยกับผู้สูงอายุท่านบอกว่ามีไขมันจับเส้นเอ็นต้องนวด
ถ้าไปหาหมอแผนปัจจุบันก็ต้องกินยาอีก ผมไม่ชอบกินยาก็เลยอยากหาวิธีรักษาที่มันตรงจุด
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”