อยากบริหารกล้ามเนื้อคอและไหล่ ใช้ดรัมเบลกี่โลดีคะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เม็ดก๋วยจี๊
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Comet & Tokyo Bike CS & Axman Hemera A7

อยากบริหารกล้ามเนื้อคอและไหล่ ใช้ดรัมเบลกี่โลดีคะ

โพสต์ โดย เม็ดก๋วยจี๊ »

บางวัน (นานๆ ที) มีปั่นไกลๆ ยาวๆ กลับมาบ้านแล้วรู้สึกปวดเมื่อยที่ต้นคอและไหล่ค่ะ เลยคิดว่าอยากจะบริหารส่วนนี้ให้แข็งแรงขึ้น ไม่ได้ไปฟิตเนตค่ะ อยากซื้อดรัมเบลมาเล่นเองที่บ้าน ไปดูๆ ยกๆ มาแล้วที่ห้างก็ยังเลือกไม่ได้ว่าควรใช้น้ำหนักเท่าไหร่ดี แนะนำด้วยค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติม
- ไม่เคยเล่นเวทมาก่อน
- สูง 164 หนัก 54

ขอบคุณค่ะ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อยากบริหารกล้ามเนื้อคอและไหล่ ใช้ดรัมเบลกี่โลดีคะ

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ลองอ่านที่นี่ดูนะครับ http://tuvayanon.net/index1.html
ส่วนเรื่องน้ำหนักของดัมเบลล์ ผมใช้วิธีซื้อแบบที่ถอดเปลี่ยนลูกดัมเบลล์ได้ ผมซื้อมา 2 ข้าง ข้างละ 10 กก.(นน. รวมด้ามเฉพาะด้ามก็ 2 กก.แล้ว))หรือถ้าคุณเล่นคนเดียว ซื้อซัก 4-6 กก.ก็ได้ครับ
มาถึงบ้าน ก็ถอดลูกดัมเบลล์ออกให้เหลือซัก 4 กก./ ข้างก่อน(ลูกดัมเบลล์ลูกละ 1กก.2ลูก+ด้าม) แล้วลองเล่นดู ใหม่ๆ เล่นซัก 5-8 ครั้ง /เซท ดูก่อนนะครับ :)
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: อยากบริหารกล้ามเนื้อคอและไหล่ ใช้ดรัมเบลกี่โลดีคะ

โพสต์ โดย จั๊ว »

แค่วิดพื้นก็พอแล้วมั้งครับ
ยกเวทถ้ายกช้า+หนักจะได้กล้ามเที่แขน ยกเบาหน่อยแต่จังหวะเร็วจะได้กล้ามเนื้อกระชับแขนไม่โต
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เอาแค่น้ำขวดเล็กมาถือเล่นก็พอครับ

น้ำหนักเยอะ ยกช้า จะได้กล้ามใหญ่ สวย แรงน้อย
น้ำหนักเยอะ ยกเร็ว กล้ามเนื้อกระชับ แรงเยอะ

เพราะเมื่อใช้งานกล้ามเนื้อหนัก กล้ามเนื้อจะฉีกขาดเสียหาย แล้วซ่อมแซมใหม่ใหญ่กว่าเดิม

ปล. ไม่อยากเห็นผู้หญิงตัวเล็กๆ กล้ามใหญ่ครับ T_T
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ผู้หญิงน่ะ กล้ามขึ้นยากอยู่แล้ว อย่างมากก็ทำให้ดูกระชับขึ้นเท่านั้น
พวกที่กล้ามโตๆน่ะ ต้องกินโปรตีนเยอะมากๆ มากกว่าที่ร่างกายใช้ซ่อมแซมตัวเองอีก
แต่ว่า อยากหายจากเมื่อยคอและใหล่ โยคะไม่ดีกว่าเหรอ ใช้ดัมเบลยิ่งเมื่อยเข้าไปใหญ่
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

ใช้ท่ายืดเหยียดกล้ามเนื้อต้นคอ ทั้งก่อนและหลังปั่นก็ช่วยได้นะครับ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
น้าอ๊อด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0809266979
team: PIRIYAINTER TEAM
Bike: ฺBRIDGESTONE / POLYGON COZMIC RX 3.0 CARBON / ROCKYMOUNTAIN VERTEX 70

โพสต์ โดย น้าอ๊อด »

ผมเล่น 5 กิโล ยกข้างละ 10 ครั้ง จนเล่นไม่ไหวไปเลยครับ แต่ผมไม่ได้เล่นทุกวันครับ อาทิตย์ละ 2-3วันครับ
jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

ลองใช้ท่านี้ดูครับ เอามือสองข้างหงายมือขึ้นดันคางขึ้นพร้อมกับการเกร็งกล้ามเนื้ออต้นคอจากนั้นก็กดคอลงล่างสลับกันไปเป็นยกๆให้มือกับคอออกแรงต้านซึ่งกันและกัน ยกละ 10 -20 หรือจนกว่าจะเมื่อยหรือพอใจ ทำทุกวันเดี่ยวต้นคอก็จะแข็งแรงเอง ส่วนหัวไหล่ใช้ดันพื้นแนวตั้งเอาก็ได้ครับ ยืนหันหน้าเข้าหาข้างฝาบ้าน ยืนห่างจากฝาประมาณ 50-75 ซม.แล้วก็ยุบยืดเหมือนทำในแนวนอน เอาไปลองทำดู ครับ ถ้าไม่เวิร์ก ค่อยใช้เงินซื้อลูกเหล็กมายก :D
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
people
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Louis Garneau, Dahon

โพสต์ โดย people »

^
^
ทำอย่างข้างบนนี้ก็ได้ แต่อ่านแล้วยัง งง ๆ

โดยส่วนตัว หลังจากขี่จักรยานกลับมาเมื่อยต้นคอ ก็จะใช้ท่าโยคะ ดังนี้ค่ะ
ยืนประสานมือไว้ด้านหลัง (มือจะอยู่ระดับเดียวกับสะโพก) จากนั้นก็ก้มตัวลง แล้วออกแรงดึงมือขึ้น
ท่านี้จะทำให้กล้ามเนื้อแถวบ่าและไหล่ถูกบีบอัด ค้างไว้สักครู่แล้วคลาย ยืดตัวขึ้น ทำสัก 3-4 ชุด
เป็นการยืดเหยียดกล้ามเนื้อ ช่วยให้ผ่อนคลาย หายเมื่อย

กรณีปวดต้นคอเนื่องจาก การนั่งทำงานหน้าคอมฯ นาน ๆ หมอเคยแนะนำท่าต่อไปนี้ค่ะ
เอามือประสานกันไว้ที่ท้ายทอย ออกแรงดึงคอ ในขณะเดียวกันคอก็พยายามดันมือด้วย
แต่ท่านี้ได้แต่คอ ท่าแรกได้ทั้งคอและไหล่ค่ะ

ท่าบริหารพวกนี้ใช้แล้วไม่เปลืองสตางค์ ไม่ต้องซื้อเวทค่ะ อิอิ
เม็ดก๋วยจี๊
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Comet & Tokyo Bike CS & Axman Hemera A7

โพสต์ โดย เม็ดก๋วยจี๊ »

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ คิดว่าเบื้องต้นจะทำโยคะตามที่แนะนำมาดูก่อน ละก็ยืดกล้ามเนื้อคอด้วย ประหยัดและยังไม่ต้องหาซื้อดรัมเบรล์ด้วยค่ะ
T_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818914972
team: TEPSATREE CYCLING CLUB (รถถีบค่ายเืทพ)
Bike: PEUGEOT Black Rock Cromo By MJ
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย T_lek »

ถ้าไม่ได้เล่นเพื่อนให้กล้ามใหญ่ ผมแนะนำให้ใช้ดัมเบลขนาดเล็กก็พอครับ หรือไม่ก็ลองไปอ่านดูตามลิงค์ น่าจะได้ประโยชน์บ้าง

ผมไปเล่นเวททุกวัน แต่ก็ไม่ได้เล่นน้ำหนักมากๆ ใช้จำนวนครั้งมากกว่า

http://writer.dek-d.com/AngelTVXQ/story ... hapter=124

และ http://www.bikeloves.com/webboard/01506.shtml

สุขภาพดี ไม่ต้องกินยา เป็นที่ปรารถนาของทุกๆ คน.. :D
ปั่นไม่ไว แต่จะ ไปให้ถึง
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

jamespla เขียน:ลองใช้ท่านี้ดูครับ เอามือสองข้างหงายมือขึ้นดันคางขึ้นพร้อมกับการเกร็งกล้ามเนื้ออต้นคอจากนั้นก็กดคอลงล่างสลับกันไปเป็นยกๆให้มือกับคอออกแรงต้านซึ่งกันและกัน ยกละ 10 -20 หรือจนกว่าจะเมื่อยหรือพอใจ ทำทุกวันเดี่ยวต้นคอก็จะแข็งแรงเอง ส่วนหัวไหล่ใช้ดันพื้นแนวตั้งเอาก็ได้ครับ ยืนหันหน้าเข้าหาข้างฝาบ้าน ยืนห่างจากฝาประมาณ 50-75 ซม.แล้วก็ยุบยืดเหมือนทำในแนวนอน เอาไปลองทำดู ครับ ถ้าไม่เวิร์ก ค่อยใช้เงินซื้อลูกเหล็กมายก :D
ชอบวิธีนี้ค่ะ ไว้จะลองบ้าง
BowKraivanich
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone 7 sora 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BowKraivanich »

แนะนำโยคะ กับ รำกระบองค่ะ
โดยเฉพาะอันหลัง เป็นการออกกำลังกายที่แทบจะไม่ต้องลงทุนอะไรเลย
กระบองก็ใช้ท่อน้ำ PVC สีฟ้า ความยาวเท่ากับกางแขนออกสองข้างค่ะ
เล่นที่บ้านก็ได้ หาท่าต่างๆตามเน็ตเลย แก้ปวดเมื่อยได้ดีค่ะ :D
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922696094
Bike: Principia MSL e pro 2008
ตำแหน่ง: ฉันรักเมืองไทย

โพสต์ โดย เสือโยกิ »

อยากแนะนำน้ำหนักที่ 1.5 kg.คะ เพราะไม่หนักและเบาจนเกินไป เน้นความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ
ส่วนโยคะนั้นดีต่อระบบหายใจ การยืดเหยียดของทุกส่วนในร่างกาย อันนี้ขอสนับสนุนร้อยเปอร์เซ็นต์คะ
แต่ไม่ทราบว่าก่อนไปปั่นได้วอร์มร่างกายบ้างรึป่าวคะ แล้วกลับตอนกลับมาก็น่าจะยืดเหยียดตัวอีกสักหน่อยคงจะทำให้คลายความตึงเครียดของกล้ามเนื้อได้บ้าง :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”