ปวดต้นขา ทั้งซ้ายทั้ง ขวา เจ็บแบบจี๊ดๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant ATX

ปวดต้นขา ทั้งซ้ายทั้ง ขวา เจ็บแบบจี๊ดๆ

โพสต์ โดย protigger »

ตอนเดิน เวลาปกติไม่เจ็บ แต่มันจะเจ็บตอนปั่นอ่ะครับ กล้ามเนื้ออักเสบหรือเปล่าครับ ทำไงให้หายดีครับ อยากปั่นแล้ว พี่เค้ายานวดมาครับ ดีขึ้นแต่ยังไม่หายสนิทครับ
ไฟล์แนบ
เจ็บตรงที่ลูกศรชี้อ่ะครับ
เจ็บตรงที่ลูกศรชี้อ่ะครับ
Groin_Injury02 copy.jpg (69.27 KiB) เข้าดูแล้ว 14104 ครั้ง
มีแรงก็ปั่น หมดแรงก็หยุด ใครมีแรง แซงไปเลยลูกพี่
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

Re: ปวดต้นขา ทั้งซ้ายทั้ง ขวา เจ็บแบบจี๊ดๆ

โพสต์ โดย bancha.2518 »

http://www.bikeloves.com/board_qa/show_board.php
อาจารย์เยอะ :mrgreen: ลองพักซักอาทิตย์ ปรับอานปรับรถให้เข้าใกล้ตัวมากที่สุด ลองดู
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

Re: ปวดต้นขา ทั้งซ้ายทั้ง ขวา เจ็บแบบจี๊ดๆ

โพสต์ โดย ethylalc »

เคยอ่านมังงะมาเห็นบอกว่า คนที่ปั่นหนักเกินไปจะเป็นแบบนี้ เดินนี้สบายแต่ปั่นแทบไม่ได้เดินขึ้นบันไดก็ปวด

เพราะกล้ามเนื้อมันคนละชุดกับที่ใช้เดิน ประมาณนั้น -*-
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:เคยอ่านมังงะมาเห็นบอกว่า คนที่ปั่นหนักเกินไปจะเป็นแบบนี้ เดินนี้สบายแต่ปั่นแทบไม่ได้เดินขึ้นบันไดก็ปวด

เพราะกล้ามเนื้อมันคนละชุดกับที่ใช้เดิน ประมาณนั้น -*-

ใช่ๆๆครับ อย่างนั้นเลย ทำไงดี :cry:
มีแรงก็ปั่น หมดแรงก็หยุด ใครมีแรง แซงไปเลยลูกพี่
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

protigger เขียน:
ethylalc เขียน:เคยอ่านมังงะมาเห็นบอกว่า คนที่ปั่นหนักเกินไปจะเป็นแบบนี้ เดินนี้สบายแต่ปั่นแทบไม่ได้เดินขึ้นบันไดก็ปวด

ใช่ๆๆครับ อย่างนั้นเลย ทำไงดี :cry:
พักครับ ดีที่สุด :roll:
บางทีเราฝึกหนักเกินไป อาจทำให้กล้ามเนื้อปรับตัวไม่ทัน
นี่แหละครับ เขาถึงกลัวหนักหนา ปั่นวันเดียว พักเป็นสัปดาห์ :oops: :oops:
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ลูกศรอันบน น่าจะเกี่ยวกับจังหวะดึงแรงเกินไป หรือเคยเจ็บมาก่อน เช่นขาพลิกครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ

JADE555 เขียน:ลูกศรอันบน น่าจะเกี่ยวกับจังหวะดึงแรงเกินไป หรือเคยเจ็บมาก่อน เช่นขาพลิกครับ
ไม่เคยเจ็บมาก่อนครับ ปกติดีมาโดยตลอด พอดีวันก่อนไปเที่ยวภูชี้ฟ้ามา แล้วทางมันชันมากครับ แล้วช่วงวอมขาน้อยมาก อัดขึ้นไปครับ สามวันต่อมาก็เจ็บเลยครับ จี๊ดๆ เลยครับเหมือนมีคนเอาเข็มมาแทงเลยครับ เคยปั่นขึ้นเนินขึ้นดอยตุงแล้วครับ แต่ระดับความชันไม่เท่าอันนี้ครับ
banksaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-$$$$$$$
team: no team
Bike: LAUK ; Giant TCR Once ; LA ; Giant TCR Three
ตำแหน่ง: หมู่บ้าน the connect 7/1 บ้านเลขที่ 353/74 ถ.เรียบคูนายกิม เขตดอนเมือง แขวงสีกัน กทม. 10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย banksaii »

พักบ้างก๊ดีครับ นี้เค้าเรียกว่าหักโหม วอมน้อย ร่างกายรับไม่ไหว ง่ายๆครับเก๊บรักษาตัวฟิตเมื่อไหร่แล้วค่อยออกปั่นครับ หายไวไวครับ
สองเท้า ปั่นให้ไว ไหลไป กับ สายลม ~~~
v
v
v
v
[youtube]zxZJhzebZxc&feature[/youtube]
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ

banksaii เขียน:พักบ้างก๊ดีครับ นี้เค้าเรียกว่าหักโหม วอมน้อย ร่างกายรับไม่ไหว ง่ายๆครับเก๊บรักษาตัวฟิตเมื่อไหร่แล้วค่อยออกปั่นครับ หายไวไวครับ

ขอบคุณครับ :D แล้วจะปั่นแบบเบาๆได้มั้ยครับ ความเร็วสัก 10 - 15 หรือว่าควรจะหยุดปั่นเลยดีครับ
guple
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987015571
team: ชาติหน้า
Bike: smokey bike

โพสต์ โดย guple »

น่าจะลองเล่นโยคะดู
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ

guple เขียน:น่าจะลองเล่นโยคะดู

แฟนเล่นโยคะอยู่ครับให้สอนแล้วเหมือนกัน แต่ เอ็นมันไม่ได้ยืดมานาน ตึงไปหมดเลย :lol: :lol:
ชัย mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0837174017
team: ไร้สังกัด

โพสต์ โดย ชัย mtb »

ถ้าพักอาการเริ่มดีขึ้น เวลาออกปั่นต้นก็วอมเบาๆ กลางค่อยเริ่มหนัก ตอนเลิกก็คูลดาวห์ หยุดปั่นก็นวดกล้ามเนื้อขาเสียหน่อย ครับ :)
save world save life

ซ้อมหนักขนาดไหน ถ้าใจไม่สู้ก็ไปไม่เป็น.
protigger
ขาประจำ
ขาประจำ

ชัย mtb เขียน:ถ้าพักอาการเริ่มดีขึ้น เวลาออกปั่นต้นก็วอมเบาๆ กลางค่อยเริ่มหนัก ตอนเลิกก็คูลดาวห์ หยุดปั่นก็นวดกล้ามเนื้อขาเสียหน่อย ครับ :)

ขอบคุณครับ ตอนนี้ หายปวดแล้วครับ กลับมาปั่นเหมือนเดิมแล้วครับ ขอขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ
Pj5772
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pj5772 »

:D
ltkoat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเื่พื่อสุขภาพมหาสารคาม
Bike: Salsa Ala Carte,Bianchi Oltre

โพสต์ โดย ltkoat »

คงต้องพักล่ะคับ 2-3 วัน เป็นอย่างน้อย
สุขภาพทันที ที่เริ่มปั่น....^-^
Rst. 52

zone 1 94-113
zone 2 117-136
zone 3 136-156
zone 4 156-175
zone 5 175-195
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”