ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
flocke
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย flocke »

เจอบ่อยค่ะ แต่วิธีที่ทำประจำและอยากแชร์คือการดีดกระดิ่งถี่ ๆ ติดต่อกันยาว ๆ เจ้าตูบไม่ว่าจะตัวเดียวหรือหลายตัวมันก็จะหยุดค่ะ วิธีนี้ได้ผลจริงๆ ค่ะ ลองดูนะค่ะ (สำหรับรถที่มีกริ่งหรือกระดิ่ง)
diawnaja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 099999999
team: เต่า BIKE
Bike: bmc slr03
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย diawnaja »

ลองวิธีจอดและมองหน้าแล้วครับ

ตอนแรกขับมาทำท่าจะหนีแต่เบรกล้อตายเลย ครืด หมามันจะหยุด แล้วก็ยืนมองหน้ามัน มันวิ่งไปเองเลย ลองมาแล้ว 2 ตัวครับ

ได้ผล มันกลัว
"ปั่นด้วยกันวันอาทิตย์'' :D
เสือน้อย@SK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850910839
team: ชมรมเสือสระแก้ว
Bike: Giant

โพสต์ โดย เสือน้อย@SK »

เคยอยู่ครั้งนึงครับ เส้นนี้เจอไล่ประจำ วันนั้นมันออกมาดักรอกลางถนนเลย

ผมก็หมั่นไส้หล่ะทีนี้ ปั้นสปริ้นมาอย่างไวใกล้ถึงตัวตัวแล้วจัดการปลดคลิ๊บ(ขวา)

ประชิตตัวแล้วมันกำลังจะงัยเลย ผมเตะเข้าให้เต็มๆที่หน้าอันดุดันของมัน :twisted:

สุดท้ายวิ่งปากห้อยหายไปอย่างรวดเร็ว แต่ไม่ถึงกับพิการหน้าหักหรอกนะครับ แต่ช้ำไปวันสองวัน

วันต่อมาเจอมันที่เส้นเดิมนอนมองหน้าเราแบบหน้าเศร้าๆหน้าบ้านเจ้าของ

ปล.วิธีนี้ใช้กับหมาดุๆเท่านั้นนะครับ สงสารเหมือนกันนะเนี่ยแต่เพราะความหมั่นไส้แท้ๆ

ไล่ได้ทุกวี่ทุกวันได้ยินเสียงฟรีขามาแต่200เมตรก็วิ่งมายืนรอแระสมควร :lol:
เรื่อยๆตามกำลัง อย่าให้หมาตามทันก็เป็นพอ
nai_c70
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: "เทร็คงานวัด"

โพสต์ โดย nai_c70 »

เท่าที่เคยเจอ มันจะมีหมา2ประเภท

ประเภทแรก ชอบเห่าไล่แต่ไม่กัด ประเภทนี้สันนิษฐานว่าอาจเคยโดนรถทับ หรือรถชนแล้วรอดตายมาก่อน หรือไม่ก็เป็นสัญชาตญาณของหมาที่จะระแวงศัตรูในสายตาของมัน หมาพวกนี้จะเป็นหมานักเลง เห่าเรียกพวก+วิ่งไล่ตาม แต่ไม่กัดจริงจัง ส่วนใหญ่มักจะไล่ตอนที่เราปั่นช้าๆ(เสมอ)ที่ความเร็วไม่เกิน30km/h
ประเภทนี้ ส่วนใหญ่ผมจะแก้ปัญหาด้วยวิธีเบรคแล้วก็ลงจากรถ ลงมายืนแล้วทำท่าก้มเหมือนกับจะป่าก้อนหินใส่มัน แล้วก็นิ่งสักครู่ให้มันวิ่งไปสักระยะจึงกลับมาปั่นต่อ หรืออาาจะใช้วิธีปั่นไปเรื่อยๆไม่ต้องสนใจมัน หมาพวกนี้มันก็จะหยุดไล่ของมันเอง(ถ้ามีแค่1-2ตัว)

ประเภทที่สอง ประเภทหมาดุ,กัด ส่วนมากประเภทนี้จะเห่าไม่มากเหมือนกับประเภทแรก แต่มักจะวิ่งจู่โจมเข้ามากัดทันที หรือไม่ก็จะมีเสียงคำรามของมัน(พอจะนึกออกนะครับ :) )แล้วมันก็จะวิ่งไล่อย่างบ้าคลั่ง สุดพลัง
ประเภทนี้แก้ปัญหายาก ส่วนมากจะมีแต่เจ้าของหมาเท่านั้นที่ห้ามปรามได้ หมาพวกนี้จะเป็นหมาพันธุ์ดุ พวกร็อตไวเลอร์ พิตบูล บางแก้ว หรือหมาที่ติดเชิ้อพิษสุนัขบ้า

ผมเคยเจอมากับตัวเลยครับ เป็นหมาพันธุ์ร็อตไวเลอร์ ตอนนั้นมันหลุดคอกออกมา วิ่งมาเงียบๆได้ยินแค่เสียงวิ่งแค่นั้น ผมตัดสินใจบิดคันเร่งมอเตอร์ไซค์ต่อไป ซึ่งจริงๆเป็นวิธีที่ผิดอย่างแรง สุดท้ายผมก็ล้มแล้วก็รีบลุกขึ้นวิ่งหนีมัน แล้วมันก็ได้กัดใต้รักแร้ผม แต่โชคดีที่กัดโดนเสื้อ(ขาด2ชั้น)ไม่ได้กัดโดนตัวผม แล้วมันก็วิ่งหายไป

เราไม่มีทางรู้ได้ว่าหมาตัวนั้นมีเชื้อหมาบ้าอยู่หรือไม่ วิธีตรวจเชื้อหมาบ้าก็คือ การตัดคอหมามาตรวจเชื้อที่อยู่ในคอของมัน เชื้อนี้ไม่สามารถตรวจเจอในช่องปากของมัน การตรวจเชื้อพิษสุนัขบ้าในหมา จะทำก็ต่อเมื่อคนไข้อาการแย่มากๆ

....ถึงเพื่อนๆที่เลี้ยงหมาแล้วไม่ได้พาไปฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าประจำปี ขอบอกว่าเป็นอันตรายต่อทั้งหมาและเจ้าของหมามากๆครับ เคยเกิดกรณีหมาติดเชื้อพิษสุนัขบ้าแล้วไปไล่กัดกับหมาตัวอื่นที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน โดยบ้านที่เลี้ยงหมาไม่ขังหรือล่ามโซ่ ขอบอกว่ากรณีนี้ หมาตายยกฝูงครับ :o ที่ตายนี้หมายถึงว่า ต้องถูกวางยาเบื่อทุกตัว(สำหรับหมาที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน) เหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นจริงๆ

พ่อผมเป็นหมอ(หมา)ครับ เก็บมาเล่าให้ฟัง
ถ้าหากว่าสมัยนั้นคนไข้คนนั้นติดเชื้อพิษสุนัขบ้าเกิดเสียชีวิตขึ้นมา พ่อผมคงโดนเด้งจากตำแหน่งไปแล้ววว :D

ปล.ขออนุญาตโพสต์ซ้ำเพื่อแชรประสบการณ์นะครับ พอดีหัวข้อกระทู้คล้ายๆกัน
> > ตะวันรอนที่แหลมพรหมเทพ < <
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ประสบการณ์แต่ล่ะท่าน :lol: :lol: ผมยังโชคดีอยู่ เพราะปั่นเส้นทางเดิมๆ คุ้นกับน้องหมาเจ้าถิ่นล่ะ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB - ROAD BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somchaitu »

เมื่อวันที่29 ธค ก่อนปีใหม่
ปั่นผ่านซอย ระนอง1 เกือบถึงสี่แยกทางรถไฟ(ใกล้สถานีสามเสน)
ก่อนออกซอยโดนหมาดำงับ มันไม่เห่าเลย
จอดรถหมามันเห่าและหนี เดินไปหน้าบ้านที่หมากัดผม ประตูบ้านเปิดโล่ง
มีแม่่ลูกอ่อนนั่งในบ้าน บอกว่าเป็นหมากลางถนนไม่มีเจ้าของ
แต่ลักษณะหมามันสะอาด ดูไม่เป็นหมาไร้เจ้าของ
ผมเเกล้งขู่ว่าจะเอายาเบื่อหนูมาให้หมากิน... !!!

ไปฉีดยาที่รพ.เมาโย ฉีดเข็มแรก 1600+ นัดไปฉีดอีก 4 เข็มๆ ละ 700 บาท
รวมหมากัดเที่ยวนี้ต้องจ่าย 4400 บาท
ยังเหลืออีก2เข็มที่ต้องฉีดยากันหมาบ้าภายในเดือน มค.

มีประกันอุบัติเหตุ คุ้มคลองหมากัดครับ

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
mustsumoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 2012, Trek Chromoly Road Bike, Trek Madone 3.1 2013

โพสต์ โดย mustsumoto »

ถ้าโดนหมาไล่จากด้านเดียว คือฝั่งซ้าย หรือฝั่งขวาทั้งหมด ก็ไม่ยากครับ แค่ยกเท้าเตรียมถีบเท่านั้นเอง โดนไปซักทีก็เลิกตามแล้วครับ แต่ถ้าโดนรุมล้อมหน้าล้อมหลังก็ลงจากรถแล้วเอารถคู่ใจนั้นแหละเปลี่ยนเป็นอาวุธแทน :lol:
อย่าว่าแต่จะเลือกยี่ห้อที่ต้องการ รุ่นที่ชอบ สีที่ถูกใจเลย แค่มีไซส์ให้ปั่นก็พอใจแล้ว -*-
Banaanaa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-8999-688
team: TCS
Bike: LA Elite \ LA Blackline \ LA Urbano \ GIANT XTC FR
ตำแหน่ง: 129/122
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Banaanaa »

หมาแถวบ้านผม เวลาเห็นคนปั่นจักรยานมันชอบวิ่งไล่จะกัด แต่พอหยุดปั่นมันจะวิ่งหนี

:lol:
████▓▓▓▒▒░ Facebook : http://www.facebook.com/TeeMuzu ░▒▒▓▓▓████
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

หมานิสัยดุๆ วิ่งสู้ฟัดและสันดานเป็นจอมงับ สามารถวิ่งได้เร็วสุดๆถึง 40++km/h ปลายๆครับ เคยโดนมาแล้ว
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
MARINE24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: MTB. ยี่ห้อ JAMIS Trail X2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MARINE24 »

เมื่อเดือนธันวาคม 2554 ผมไปปั่นแถวบางกระทุ่ม จังหวัดพิษณุโลก เจอหมายืนจังก้า กลางถนน มันมองผมแบบเอาเรื่อง พอผมปั่นผ่านมันเท่านั้นท่าน มันควบพุ่งไล่มาทันจักรยานผม วิ่งขึ้นมาตีคู่กับจักรยานผม พร้อมกับหันมามองหน้าแบบท้าท้าย ประลองความเร็วกับผมเกือบอายหมา ถ้าแซงมันไม่ได้ :lol: :mrgreen:
มิเคยหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย
VWIN93
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816324007
team: ์ืืNook-Naan
Bike: Specialized Elite E5

โพสต์ โดย VWIN93 »

วันก่อนไปทริปชะอำกับ Bianchi เห็นมันไล่คันหน้า พอผ่านไปมันก็รอดักคันถัดๆมา เลยดึงขวดน้ำขึ้นมาเตรียมไว้ พอถึงมันก็เร่งไล่ก็บีบน้ำใส่มันก็หนีไปเลย ใช้ได้ผล จำมาจากเพื่อนๆนักปั่นที่เคยเขียนไว้ก่อนหน้า
denpong
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย denpong »

เคยเจอแต่หมา "มึน" ครับ นอนกลางถนนส่งเสียงเตือนก็แล้วไม่หลบแถมยัง "ชําเลืองตามอง" เสียงั้นจนเราต้องหลบให้ครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
รูปตัวอย่าง(แทน)
รูปตัวอย่าง(แทน)
1280116983zWVcxF.jpg (41.75 KiB) เข้าดูแล้ว 1102 ครั้ง
nirooth-theframe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815974652
team: ทีมegle
Bike: บิลชี่

โพสต์ โดย nirooth-theframe »

อย่าหนีจอดแล้วยืนจ้องตามันนิ่งๆ :D
นายช่างสุบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895979688
team: ชมรมจักรยานบ้านโคกเมา
Bike: missile x nine

โพสต์ โดย นายช่างสุบ »

ง่ายๆครับ(หมามันกลัวน้ำ)เติมน้ำให้เต็มกระป๋องทีเรากินเราพาประจำขาดไม่ได้พอเห็นหมาเอาน้ำมากินก่อนจะได้ระวังพอเข้ามาใกล้รถทีเราขี่ชักกระป๋องทีเรากินน้ำมาบีบใส่ทีเดียวครับไม่กล้าเเล้ว(ไม่รู้ว่ากลัวเปียกหรือกลัวเเสงเรเซอร์(น้ำ) :lol:
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

โพสต์ โดย carabao09 »

วันนี้ เจอมาเต็มๆ เลยครับ (เต็มลำตัว) :lol: :lol: จังหวะผมกำลังสปริ้น เพื่อหลบควันดำจากรถบรรทุก
ที่ลอยมาจากเลน ขวาสุด ตอนนั้นความเร็วนะจะ 50 +- เพราะถนนโล่งมาก จึงใส่หนัก
ปรากฏว่า เจอเจ้า ตัวสีน้ำตาลขนาดค่อนข้างใหญ่ วิ่งออกมาจากหน้ารถเก่งที่จอดอยู่
เท่านั้นแหละครับ เข้ากลางลำตัว ล้อหลังกระโดดขึ้นจากพื้น แซงล้อหน้า ส่วนผม
พุ่งไปด้านหน้า ใช้มือค้ำ ไถลไปไม่ไกลมาก ลุกขึ้นมา มีคนมาช่วยเข็นรถมา

ถลอกที่ศอกนิดหน่อย ไหล่ และมีปูดบวนหลายจุด รถก็ ชิพเตอร์ถลอกและเป๋ไปเลย แต่ปรับกลับคืนมาได้
ล้อหลังดุ้ง เบาะขาด ส่วนเจ้าตัวสีน้ำตาลนั้น วิ่งร้องลั่น

จากประสบการณ์ครั้งนี้ บอกได้ว่า อุปกรณ์ความปลอดภัยนี้สำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆๆที่สุด
เพราะอย่างน้อยถ้าไม่มีถุงมือผมคงได้แผลที่มือด้วย เพราะขนาดใส่ยังแสบมากๆๆ(ถ้าไม่ใส่ :oops: :oops: )
ที่หมวกมีรอยกระแทกนิดนึง แต่ผมไม่รู้สึกมึน

ปล. อย่าประมาทดีที่สุด อย่ามองข้ามความปลอดภัย อุปกรณ์ หมวก ถุงมือ แว่น สำคัญอย่างยิ่ง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”