ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย aroma_GG »

pru1 เขียน:
aroma_GG เขียน:ไล่ตอนไหนก็ได้พอปั่นหนีทัน แต่อย่ามาไล่ตอนขึ้นเขาได้ไหม ขอแค่นี้แหละ :x
พึ่งจะโดนวันนี้เลย ปั่นมาเกือบถึงปลายเนินแล้ว ไล่มา 3 ตัว เวรแล้วอัดก็ไม่ไหว เลยตะคอกใส่ไป มันก็หยุดกึก จังหวะนึง แล้วไล่ต่อ ทำไงดีละทีนี้ คิดถึงน้ำขึ้นมา เปิดขวดน้ำสาดไป คราวนี้หยุดสนิท ก่อนเก็บขดน้ำก็ซดไปอึกใหญ่ๆ
ผมแค่ตะโกนมันก็หยุดแล้วโชคดีไป แต่วันหลังจะลองน้ำดูน่าจะได้ผลดี :D
moom เขียน:แบบนี้จะทำอย่างงัยดีละ

เห็นในทีวีแล้ว ตัวๆใหญ่มากกก ถ้าตัวไหนเริ่มก่อนสักตัวนะ ไม่รอดแน่
ZeRoC00L
สมาชิก
สมาชิก
team: [ปั่นคนเดียว]-[ปั่นกลุ่มบ้างบางครั้ง]-[ทีมหาดใหญ่ลื่นไหล]
Bike: TREK 1.1
ตำแหน่ง: สงขลา-ทุ่งหวัง

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย ZeRoC00L »

นี้ผมพึ่งโดนกัดมา โดนไล่ตามมา3ตัว หนีไม่ทันโดนเต็มๆ หมามีเจ้าของ แจ้งความได้ป่าวครับถ้าเป็นหมามีเจ้าของ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

คราวหน้าถ้าโดนหมาไล่อีกละก็....แบบนี้เลยครับ :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
Zi-am
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 911 เรียก อัศวินเจได
team: กองพัน ทหาร"โม้"ที่ 11 รักษาตัวเอง
Bike: Specialized Roubaix Comp SL2 อะไหล่เดิมๆก็หล่อสุดๆแล้ว&ทัวร์ริ่งสับถังๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zi-am »

moom เขียน:แบบนี้จะทำอย่างงัยดีละ

มากันทั้งฟาร์มเลย :lol:

แบบนี้ กลับดีกว่า
ขอ พลัง จงสถิตอยู่กับท่าน เหล่าสาวก อัศวิน เจได
ณัฐพล ปาลี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5564322
team: phayao hosp.
Bike: mongoose - schwinn GIANT XTC HB3 TREK-4300 NEoBike

โพสต์ โดย ณัฐพล ปาลี »

แฮ่ๆๆ อย่าเข้ามานะ
ไฟล์แนบ
87026-attachment.jpg (53.77 KiB) เข้าดูแล้ว 1697 ครั้ง
ก็โลกนั้นมี หนทางถอยไว้ให้หนึ่งสาย

เพียงเพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือถอยคิดดูเสียใหม่

อดทนกล้ำกลืน เพื่อรอคอยวันหนึ่งคงพบชัย

เพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือรอคอยเวลา...
MTB_man
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
Bike: Bianchi kuma 5300

โพสต์ โดย MTB_man »

โดนบ่อย หมาเห่าเราระวังได้เพราะมีประสบการณ์ อันตรายที่สุดคือ หมาลอบกัดมันไม่ให้สัญญาณแต่กลับกระโจนตรงมายังขาเรา เหตุการณ์แบบนี้โดนมาหลายครั้งอันตรายจริงๆ เพื่อนเกือบโดนมันกัดขา สำหรับวิธีแก้ปัญหา ผมใช้นกหวีดฝึกสุนัข แต่วิธีนี้ใช้ได้กับหมาบางตัวเท่านั้น
อีกวิธีคือ กรณีเห่าแลัวไล่กัดเรา ให้เบรกจักรยานทันที่กรณีที่มันอยู่ระยะที่เหมาะสม(ถ้าระยะประชิดใกล้เกินไปไม่ควรทำเพราะอาจจะโดนกัดได้) :D
CFC
สมาชิก
สมาชิก
team: chombung R.M.B
Bike: GT SERIES 4 2012
ตำแหน่ง: อ.จอมบึง จ.ราชบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย CFC »

rj45 เขียน:ถ้ามองเห็นหมาแต่ไกลเตรียมขวดน้ำดื่มเปิดฝาไว้ให้พร้อมที่จะฉีด แต่ต้องเหลือน้ำอยู่นะ :lol:
พอได้ระยะที่มันวิ่งเข้าใส่ก็กดปรู๊ดให้น้ำโดนหน้ามันเลย สะใจสุดๆ :mrgreen:
แต่ถ้ามันไม่ไล่ก็อย่าไปฉีดมันนะ เดี๋ยวผ่านมาคราวหน้าจะลำบาก :lol:
อีกวิธีถ้าจวนตัวมากก็ให้ตวาดเสียงดังๆเลย ตวาดด่าเจ้าของมันก็ได้..อันนี้ล้อเล่น :lol:
สองวิธีนี้ วิธีแรกเวิร์คสุดครับลองดู

วิธี ฉีดน้ำใส่เจ้าตูบ ได้ผลจริงๆ ครับ :D :D ปั่นแถวบ้านตอนเช้าๆปั่นๆๆๆ พอเกือบถึงบ้านคู่อริ มองไกลๆเห็น เจ้าตูบ 100 เมตร นอนรออยู่หน้าบ้าน ผมก็หยิบขวดน้ำดึงฝารอ พอผ่านหน้าเจ้าตูบปุ๊บ เจ้าตูบ 100 เมตร ก็ ปล่อย ครัช ออกตัว ไล่ตาม ผมก็หันไปฉีดน้ำใส่มันทันที พอ เจ้าตูบ 100 เมตร เห็น น้ำที่ฉีดออกไป แค่ นั้นแหละ เบรค ล้อล็อกเลยย...(ใช้ได้ผลหลายตัวแล้ววิธีนี้) :D :D :D
ฝาก Like เพจ จักรยานด้วยน้ะครับ ▬> ▬> ▬> ▬> https://www.facebook.com/pages/Chombung ... 91?fref=ts
carry hd
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851521352
team: ห้องหลังบ้าน,ปั่นรอบบ้าน
Bike: จักรยาน

โพสต์ โดย carry hd »

หมาไล่ผมเข้าใจ

ผมเบื่อเจ้าของหมา

นั่งดูหมาตัวเองไล่
โทรศัพท์ 085-1521352
ขอบคุณห้องหลังบ้าน
ขอบคุณเว็ปTHAI MTBครับ
OSK 120
หญ้าเจ้าชู้
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836445088
Bike: POLYGON

โพสต์ โดย หญ้าเจ้าชู้ »

ถ้าเห็นหมา ผมจะชะลอครับ แล้วไปช้าๆ มันก็ไม่ไล่

หรือถ้าไม่เห็นก่อนแล้วมันไล่ เบรคครับ พอดังเอี๊ยด หมาก็สะดุ้งหยุดเลย แล้วเราก็ไปต่อ
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

โพสต์ โดย Prapas_R »

ปกติปั่นอยู่บ้านนอกวิ่ง30 มันก็ไล่ไม่ทันแล้ว พอดีช่วงอาทิตย์ก่อนมีโอกาสลงกทม เลยเอารถไปปั่นเล่น ตอนกลางคืนจะเข้าบ้าน...

มันโผล่มาจากไหนไม่รู้ผมเลยยกไป 40 กว่า..มันไล่ทันเฉยเลย...ตอนนั้นตกใจมาก... เลยใส่ไม่ยั้งเลย หัวใจก็เต้นไป 202 ฮาๆ

หมา กทม. นี้มันวิ่งไวจริงๆ แถมมีผลัดกันด้วยตัวซ้ายหมดแรง ตัวขวามาเสียบต่อ...โอ้วโหดแท้ !!!
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หนองโพ
Bike: หมอบ&ภูเขา
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

โพสต์ โดย pun7711 »

ถ้าปันคนเดียวก็โดนบ่อย แต่ชอบครับ เพราะได้สปีดเต็มที่เพื่อหนี พอพ้นก็หอบ แต่ได้ขยายปอด
ถ้าปั่นกันกลุ่มละก็ไม่ชอบเพราะอาจทำให้ขบวนเสีย แล้วเกี่ยวกันล้มได้
กีฬาเป็นยาวิเศษ
ิborow
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894466476
Bike: trek

โพสต์ โดย ิborow »

หมาที่ในหมู่บ้านไล่ประจำเลย ..... แล้วเคยบอกเจ้าของแล้วให้ล่ามหรือให้ขังในบริเวณบ้าน แต่เจ้าของไม่สนใจ วันต่อมามันมาไล่อีกคราวนี้ผมลงจากจักรยานเตะต่อหน้าเจ้าเลยเลย หมากระเด็นไปไกลเลย หมาพันธุ์ตัวเล็กน่ะครับ ตัวใหญ่กว่าแมวนิดหนึ่ง เจ้าของหมาหน้าซีดเลยยย อิอิ
KRUBOY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-5189878
team: TUNU.
Bike: KHS MONTANA ,KHS FLITE ,MERIDA METTS , BMX LA

โพสต์ โดย KRUBOY »

ผมเคยโดนกัดเข้าที่ข้อเท้า ร่วงทั้งรถทั้งคน ไปฉีดยาที่อนามัยหมู่บ้าน ตั้ง 3 เข็ม เรื่องมีอยู่ว่า เส้นทางที่ปั่นผ่านในหมู่บ้าน มีบ้านหลังหนึ่งเลี้ยงหมาฝูงใหญ่นับไม่ถ้วน ปกติเขาปิดประตูรั้วบ้าน ใครผ่านมันก็เห่ารวมทั้งเราด้วย วันนั้นเผอิญเจ้าของดันแง้มประตูเอาไว้เฉยๆ ความซวยก็เลยตกที่ผม พอผ่านมาปุ๊ป มันก็เห่าแล้วก็ไหลออกมาเป็นฝูงเลย ทั้งซ้ายและขวา ตัดสินใจเตะเสยคางตัวที่ใกล้เท้าขวา เปรี้ยง เข้าเป้าเต็มๆ มันร้องเอ๋ง ขณะเดียวกับที่เท้าขวาเตะเสย ไอ้ตัวซ้ายมันจูโจมถึงข้อเท้าซ้ายเราซะแล้ว ด้วยความตกใจก็เลยสะบัดอย่างแรง ทำให้พลาดเสียหลัก รถแฉลบลงข้างทาง ดีที่สวมหมวกไม่งั้นมีหวังเป็นเจ้าชายนิทรา และจังหวะที่กำลังมึนๆ ฝูงหมามันก็ยังรุมล้อมจะขยํ้าผม โชคดีที่เจ้าของหมาออกมาไล่หมาของเขาให้เข้าบ้านแล้วปิดประตูรั้ว เจ็บฟรีครับ ไม่รู้จะโทษใคร เตะหมาได้ตัวนึง แต่เราก็ต้องไปฉีดยา 3 เข็ม ถ้ารู้งี้ยกหนีอย่างเดียวดีกว่า สรุปก็คือถ้าเจอ ยกหนีสุดชีวิตครับ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

CFC เขียน:
rj45 เขียน:ถ้ามองเห็นหมาแต่ไกลเตรียมขวดน้ำดื่มเปิดฝาไว้ให้พร้อมที่จะฉีด แต่ต้องเหลือน้ำอยู่นะ :lol:
พอได้ระยะที่มันวิ่งเข้าใส่ก็กดปรู๊ดให้น้ำโดนหน้ามันเลย สะใจสุดๆ :mrgreen:
แต่ถ้ามันไม่ไล่ก็อย่าไปฉีดมันนะ เดี๋ยวผ่านมาคราวหน้าจะลำบาก :lol:
อีกวิธีถ้าจวนตัวมากก็ให้ตวาดเสียงดังๆเลย ตวาดด่าเจ้าของมันก็ได้..อันนี้ล้อเล่น :lol:
สองวิธีนี้ วิธีแรกเวิร์คสุดครับลองดู

วิธี ฉีดน้ำใส่เจ้าตูบ ได้ผลจริงๆ ครับ :D :D ปั่นแถวบ้านตอนเช้าๆปั่นๆๆๆ พอเกือบถึงบ้านคู่อริ มองไกลๆเห็น เจ้าตูบ 100 เมตร นอนรออยู่หน้าบ้าน ผมก็หยิบขวดน้ำดึงฝารอ พอผ่านหน้าเจ้าตูบปุ๊บ เจ้าตูบ 100 เมตร ก็ ปล่อย ครัช ออกตัว ไล่ตาม ผมก็หันไปฉีดน้ำใส่มันทันที พอ เจ้าตูบ 100 เมตร เห็น น้ำที่ฉีดออกไป แค่ นั้นแหละ เบรค ล้อล็อกเลยย...(ใช้ได้ผลหลายตัวแล้ววิธีนี้) :D :D :D

ขอเอาไปใช่บ้างคับ ขอบคุณคับ
max.s
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0900409441
team: Sisaket FC
Bike: Specialized Hardrock Sport
ติดต่อ:

โพสต์ โดย max.s »

ตัวเล็กไม่กลัว ขาข้างเดียวก็เอาอยู่ ตัวใหญ่หน่อยก็พอหนีได้แต่หอบหน่อย ปั่นจักรยานยังไม่เคยเจอหมาฝรั่ง

แต่มีประสบการณ์ตอนขี่มอเตอร์ไซครับ เจอร็อตไวเลอร์ตัวใหญ่ๆเลย ขนาดมอเตอร์ไซยังหนีไม่ทันครับ ผมใส่รองเท้าแตะฟองน้ำ มันกัดเข้าไปที่ปลายรองเท้า ขาดเลยครับโค้งเป็นรอยฟันเหมือนเรากัดขนมปังน่ะครับ แต่ตอนนั้นไม่รู้ผมหุบเท้าอีท่าไหนนิ้วถึงอยู่ครบ ลองเหยียดนิ้วเท้าปกติดู โอ้โห :o ถ้าหุบนิ้วไม่ทัน นิ้วก้อย นิ้วนาง นิ้วกลาง ไปแน่ๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”