ปั่นจักรยานเพื่อเพิ่มน้ำหนัก ยังไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
จิ้งจกโรคจิต
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891234406
team: -
Bike: Trek 4300
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานเพื่อเพิ่มน้ำหนัก ยังไงดี

โพสต์ โดย จิ้งจกโรคจิต »

คือทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าผมผอมเกินไป ไม่ค่อยมีแรง เลยอยากออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน

มันจะทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้นได้มั้ยครับ หรือมันจะแห้งกว่าเดิม ผมสูง 175 หนักแค่ 60 เอง อยากได้ซัก 70 จะดีมากเลย
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานเพื่อเพิ่มน้ำหนัก ยังไงดี

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

เพิ่มแน่ๆครับ เพราะปั่นแล้วเหนี่อย...เหนี่อยแล้วหิว...หิวแล้วกิน...แถมกินมากซะด้วย :lol: :lol: :lol:

ปล. ผมนี่ขนาดหยุดปั่นสัก 6-7 วัน ก็ยังกินมากเหมือนตอนปั่นเลย :lol: :lol: :lol: :lol:
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
meen6336
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida matt5 40v , TREK 2.1 10 ,CAAD10 ultrega 12
ตำแหน่ง: บัวทองธานี บางบัวทองครับผม

Re: ปั่นจักรยานเพื่อเพิ่มน้ำหนัก ยังไงดี

โพสต์ โดย meen6336 »

จิ้งจกโรคจิต เขียน:คือทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าผมผอมเกินไป ไม่ค่อยมีแรง เลยอยากออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน

มันจะทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้นได้มั้ยครับ หรือมันจะแห้งกว่าเดิม ผมสูง 175 หนักแค่ 60 เอง อยากได้ซัก 70 จะดีมากเลย

มาแชร์นะครับ ไม่ได้กวน จะบอกให้ปั่นในเมือง เอาตังค์ติดตัวไปเยอะๆ ปั่นไปหาของทานไป
แต่ที่ช่วยได้แน่ๆคือทานอาหารประเภทคาร์โบไฮเดรต ครับ แป้ง ขนมปัง ข้าว นมถั่วเหลือง(โปรตีน)เพิ่มไปอีก
โดยทั่วไป ขนมปังจะให้พลังงานมากกว่าข้าวพอสมควรครับ อย่างน้อยน่าจะเพิ่มให้ได้ด้วยที่ไม่ออกมาทำให้เป็นลักษณะลงพุงเพราะปั่นจักรยานไปด้วย ว่างๆก็เกร็งท้องเป็นเซตๆละ30วิ บ่อยๆครับ แล้วก็ปั่นแบบเรื่อยๆไม่ต้องสปริ้นครั้งละไม่เกิน20นาที เพราะร่างกายจะไม่ burn fat
ขอให้น้ำหนักเพิ่มโดยไม่ลงพุงครับ
:D :D
เอาแค่ปั่นขำๆ
ผมทำงานด้านสุขภาพในโรงพยาบาล และการฟื้นฟูผู้ป่วยในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าเรื่อง สมองและระบบประสาท ระบบทางเดินหายใจ กระดูกและข้อต่อ มีอะไรพอช่วยได้บ้างสอบถามได้ครับ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

ผมแนะนำให้น้ำหนักที่เพิ่มเป็นการเพิ่มของกล้ามเนื้อดีกว่าครับ
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ต้องการจะเพิ่ม กล้ามเนื้อ หรือ ไขมันล่ะครับ

กล้ามเนื้อฟิตเนสน่าจะเวิร์กกว่า เพราะจักรยานทำได้แค่กระชับครับ ไม่ได้เพิ่มกล้ามเนื้อมากมาย

ส่วนไขมัน อยู่เฉยๆก็เพิ่มได้ครับ ยิ่งปั่นก็ยิ่งเพิ่มครับ ปั่น 1 กิน 3 ปั่น 2 กิน 6 โอ้วม่าย :o
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

จิ้งจกโรคจิต เขียน:คือทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าผมผอมเกินไป ไม่ค่อยมีแรง เลยอยากออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน

ปั่นมันไม่ทำให้อ้วนเหรอครับ ต้องกินกับเล่นเวทสิครับถึงจะน้ำหนักเพิ่ม

กินอาหารขยะเยอะๆ เดี๋ยวไขมันมันก็มาพอก น้ำหนักเพิ่มจากไขมันเลว

แต่ถ้าเล่นเวทกินอาหารมีประโยชน์มันจะได้น้ำหนักจากกล้ามเนื้อมา

แหม...อยากน้ำหนักเท่านี้มั่งจัง คงจะขึ้นเขาพริ้วเลย ... :lol:

ผมว่าไม่ต้องไม่ซีเรียสเรื่องน้ำหนักหรอก อยากหล่อไปเน้นเล่นเวทดีกว่า ลองเข้าไปดูโปรแกรมในเวปเพาะกายสิ

รับรองตอบโจทย์ได้ตรงกว่าการปั่นจักรยาน คนผอมๆปั่นจักรยานหุ่นยิ่งเพียวไปใหญ่

เอาสัก 65 โล กำลังแจ่มเลย เพิ่มกล้ามขาทรงพลังไปอีกสัก 5 โล .... :mrgreen:
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หลายท่านแนะนำให้เล่นเวท ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเล่นเวทเลย งั้นก็ขอเพิ่มส่วนไขมันนี่แหละ 555 ปั่นไปกินไปท่าจะเวิร์ค :mrgreen:
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

ปั่นจักรยานแนวพวกสปริ้นเตอร์ครับ เน้นแรงๆหนักๆ ไม่ต้องควงรอบขาสูง
เผื่อจะเพิ่มกล้ามเนื้อต้นขาได้บ้าง :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
nai_c70
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: "เทร็คงานวัด"

โพสต์ โดย nai_c70 »

ขอแชร์ให้คุณจิ้งจกโรคจิตและเพื่อนๆทุกคนครับ

สูง175เหมือนกัน :mrgreen:
เริ่มปั่นน้ำหนักแค่61 ปั่นครั้งแรกๆน้ำหนักเหลือ60
ปั่นไปๆมาๆ ตอนนี้64(บวกลบ1-2กิโล)ครับ ยิ่งปั่นเรื่อยๆ ยิ่งกินมากขึ้น
ตามที่เพื่อนๆท่าอื่นบอกไว้แหละครับ ปั่นไปทานไป แต่อย่าทานเยอะจนอิ่ม เพราะจะทำให้เลือดไปเลี้ยงกระเพาะอาหาร+ลำไส้มาก จนเลี้ยงกล้ามเนื้อไม่ทัน

สูตรที่ผมใช้อยู่บ่อยๆ
อยากเพิ่มน้ำหนัก(แบบสุขภาพดี)ต้องออกกำลังกล้ามเนื้อส่วนอื่นควบคู่ไปด้วยครับ ;)
กล้ามเนื้อหน้าท้อง>ท่ากางมุ้ง,วิดพื้นท่าเตรียม,ซิทอัพ
กล้ามเนื้อแขนและไหล่>ยกดัมเบล,ยกเวท,วิดพื้น
กล้ามเนื้ออก>วิดพื้น,เครื่องออกกำลังกายในฟิตเนส(ได้ผล)
กล้ามเนื้อขา>ปั่นจักรยาน ขึ้นเขาด้วยก็ยิ่งดี

เล่นให้บ่อย ทุกวันหรือวันเว้นวัน ตามอารมณ์จนเป็นนิสัย :D
อยากตัวใหญ่ ไม่ต้องเล่นหนักมาก แต่เล่นให้ครบทุกส่วนครับ(ฟังเขามานะ :mrgreen: )

อยากให้คนที่ประสบความสำเร็จในการเพิ่มน้ำหนักช่วยเข้ามาแชร์กันเยอะๆครับ จะเข้ามาอ่านบ่อยๆ

ใครมีเทคนิคอื่น เข้ามาแชร์กันได้นะครับ
> > ตะวันรอนที่แหลมพรหมเทพ < <
monitor a
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕
Bike: mtb

โพสต์ โดย monitor a »

ปั่นจักรยาน คนอ้วนจะผอมลงน้ำหนักลดลง เพราะอัตราการลดของไขมันจะมากกว่าการเพิ่มกล้ามเนื้อ
คนที่ผอมอยู่แล้ว อัตราการลดของไขมันจะน้อยกว่าการเพิ่มของกล้ามเนื้อและการสะสมน้ำ
ทำให้น้ำหนักตัวมากขึ้น ครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

ส่วนตัว น้ำหนักจะขึ้นหรือลดไม่สำคัญ ขอแค่ให้สุขภาพแข็งแรงก็พอแล้ว
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

ควรไปตรวจร่างกายดูภาวะปริมาณฮอร์โมนไทรอยด์ด้วยครับ เพราะบางคนที่มีปัญหาเรื่องนี้มักจะมีรูปร่างผอมบางครับ ถ้าตรวจแล้วปกติ ก็ทำตามพี่ๆที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ได้เลย :mrgreen:
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

โพสต์ โดย ziasong »

ผมก็สูง 175 ตอนนี้อายุ 31
ตรวจสุขภาพปีที่แล้วหนัก 68 kg ก็ยังรู้สึกว่าผอม
ปีนี้เหลือ 64 ก็ดูบางลงนิดนึงเนื่องจากการปั่นจักรยานและเตะบอลทุกวันมาตลอด 3 เดือน
แต่กำลัง สุขภาพและความสนุกในการเล่นกีฬาเพิ่มขึ้นชัดเจนครับ
ตอนนี้กำลังเล่นเวทและดูแลโภชนาการเหมือนกัน
เลือกเอาสุขภาพดี ดีกว่าครับ ท่านจิ้งจก แก่ตัวไปคุ้มยิ่งกว่าซื้อประกันชีวิต
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เสือตะคริว เขียน:ควรไปตรวจร่างกายดูภาวะปริมาณฮอร์โมนไทรอยด์ด้วยครับ เพราะบางคนที่มีปัญหาเรื่องนี้มักจะมีรูปร่างผอมบางครับ ถ้าตรวจแล้วปกติ ก็ทำตามพี่ๆที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ได้เลย :mrgreen:
ไอ้ตรวจฮอร์โมนไทรอยด์นี่มันเยี่งไรเหรอครับ หรือว่าผมจะผิดปกติ :o :o :o
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

ไปที่ รพ. ใกล้บ้านเลยครับ
รพ.รัฐก็ดี จะได้ค่าใช้จ่ายถูกลง แต่อาจจะต้องรอนานหน่อย :roll: :roll:
แจ้งความประสงค์กับแพทย์ว่าต้องการตรวจ เกี่ยวกับความผิดปรกติของต่อมไทรอยด์
ก็บอกแพทย์ไปว่าตัวผอม กินอย่างไรก็ไม่อ้วน 555 :lol: :lol:
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”