การล้างขวดน้ำ หรือเป้น้ำใหม่ๆ ไม่ให้มีกลิ่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: การล้างขวดน้ำ หรือเป้น้ำใหม่ๆ ไม่ให้มีกลิ่น

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

เก๊าใช้ขวด Tacx มันก็ไม่มีกลิ่นแต่แรกนะ :)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
ting
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5060-5016
team: UTC MTB Chonburi
Bike: หายเจ็บหลัง กลับมาขี่ต่อละครับ

Re: การล้างขวดน้ำ หรือเป้น้ำใหม่ๆ ไม่ให้มีกลิ่น

โพสต์ โดย ting »

สรุป

หากเป็นตะไคร่ เอาเกลือเม็ดใหญ่ๆ ใส่ลงไป ใส่น้ำนิดหน่อย เขย่าจนสะอาด ทิ้งให้เกลือละลาย ก็ปล่อยน้ำออก ปลอดภัย

ส่วนตะไคร่ในสาย น่าจะหาแปรงล้างหลอดแผนกเด็กอ่อนมีครับ ใช้ล้างหลอดดูดที่เป็นขวดของเด็กๆ

บางคนใช้ใบชา ก็ได้กลิ่นใบชาแทน เฮลบลูบอย

ก็เพราะ Deuter จากร้าน XC-Life นั่นแหละครับ ผมซื้อมาใหม่ๆ 2800 บาท เอาไปแช่น้ำทิ้งไว้ เขย่าล้าง แล้วเอาไปใช้งาน ที่ถ้ำประทุน หิวน้ำแทบตาย เพราะน้ำมันเหม็นกลิ่นยางที่ใช้ทำถุงน้ำมาก มีคนแนะนำให้ล้างด้วยเกลือ ต้องล้างหลายหนมาก ถึงดีขึ้น

ตอนหลังเฮลบลูบอยรอบเดียว เอาอยู่เลย
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

ขอบคุณความรู้ดีๆ ขอรับ :D :D :D
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
choonair
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAMIS TRAIL X3 กะ fs kona
ตำแหน่ง: กทม,สระบุรี

โพสต์ โดย choonair »

กระทู้ดี ครับ :D :D :D :D
ting
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5060-5016
team: UTC MTB Chonburi
Bike: หายเจ็บหลัง กลับมาขี่ต่อละครับ

โพสต์ โดย ting »

หน้าแง๊ว~* เขียน:เก๊าใช้ขวด Tacx มันก็ไม่มีกลิ่นแต่แรกนะ :)
อันนี้ก็เพิ่งซื้อมาเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน เหม็นหึ่งเลยครับ ขนาดแช่น้ำไว้คืนนึงแล้วนะ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

จริงๆ ปกติ พวกขวดน้ำจะใช้เม็ดพลาสติกประเภท LDPE นะครับ

คุณสมบัติคือ มีสีขาวขุ่น โปร่งแสง มีความลื่นมันในตัว มีความเหนียวและยืดหยุ่น ไม่มีกลิ่น ไม่มีรส มีความหนาแน่นต่ำกว่าน้ำจึงลอยน้ำได้ สามารถผสมให้มีสีต่าง ๆ ได้

ดังนั้น กลิ่นที่มี คือ กลิ่นของสารอื่นที่ผสมเข้าไป เช่น สี ครับ

ดังนั้น ทางเลือกที่ดีที่สุดคือ ซื้อขวดน้ำ LDPE สีขาวขุ่น ที่เป็นสีหลักของมันครับ

สีขวดประมาณนี้ครับ

รูปภาพ

ส่วนถุงน้ำ ไม่แน่ใจว่าใช้พลาสติกประเภทไหน ใครมีรบกวนดูที่ถุงให้หน่อยครับ
Seri_19
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
team: ---
Bike: ---

โพสต์ โดย Seri_19 »

ผมใช้น้ำชาชงเข้มๆ ใส่ในขวดน้ำพลาสติกใหม่ แต่น้ำชาต้องทิ้งให้เย็นก่อนนะครับ
แช่น้ำชาทิ้งไว้ 1 คืน แล้วล้างด้วยน้ำอีก 2 ครั้ง ก็ไม่มีกลิ่นอะไรอีก รวมทั้งกลิ่นน้ำชาด้วย
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

มาเก็บความรู้ครับ :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunny »

ผมใช้น้ำยาล้างขวดนมเด็กครับ
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

sunny เขียน:ผมใช้น้ำยาล้างขวดนมเด็กครับ
ใช้คู่กับแปรงล้างขวดนม ก็ใช้ดีนะครับ
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
เอนก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892669954
team: EasyRiders
Bike: กำลังเลือกซื้อ

โพสต์ โดย เอนก »

:mrgreen: :mrgreen: ได้้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว :mrgreen: :mrgreen:
กิ๋นแล้วบ่ดีอยู่บ่ดาย
ฮั๊ก Thaimtb ฮั๊กน้อยๆแต่ฮั๊กเมินๆ
เสือแก่น
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

โพสต์ โดย เสือแก่น »

..ผมใช้น้ำยา คลอรีน 30% เขย่าแล้วแช่ไว้ 10 นาที แล้วล้างออก..
..ทั้งขวดและถุงน้ำ+สาย จะไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นและตะไคร่ ครับ...
..คลอรีนเป็นสารฆ่าเชื้อในน้ำ หาได้ที่ที่ทำน้ำดื่มจำหน่าย ทุกแห่งน่าจะมีครับ...
..น้ำยาที่ใช้แล้วสามารถนำกลับมาใช้ได้อีกหลายครั้ง...
diawnaja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 099999999
team: เต่า BIKE
Bike: bmc slr03
ตำแหน่ง: พิษณุโลก

โพสต์ โดย diawnaja »

โคตรเหม็นครัย จะลองทำดู
"ปั่นด้วยกันวันอาทิตย์'' :D
ต้นกล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant
ตำแหน่ง: ปากน้ำ กบินทร์บุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นกล้า »

ก้านกล้วยต้นกล้วย ใส่แช่น้ำไว้ หนึ่งคืน สูตรนี้ใช้ได้ทุกชนิด ล้างบ้านที่มีกลินปูนก็ได้
ชีวิตอิสระทุกนาที “ สี่สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้ คือ .... ความรัก เวลา ชีวิต และมิตรแท้ ”
http://www.srakaew.tht.in/bicycle190154.html
jidtakon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817710943
team: จักรยานศรีสัชนาลัย
Bike: trek

โพสต์ โดย jidtakon »

ผมใช้น้ำยาบ้วนปาก 1 ฝาผสมน้ำครับครับ กลิ่นหาย หอมด้วย :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”