วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ต๋อง ตลิ่งชัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819108484
Bike: schwinn

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย ต๋อง ตลิ่งชัน »

ถ้าไม่เจ็บเข่ายังวิ่งได้ ผมก็เลือกวิ่ง
ผมว่าเวลาวิ่งใจมันนิ่งดีครับ
zerg
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864493631
Bike: Wahoo2009

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย zerg »

สำหรับผม วิ่งเหนื่อยกว่าเยอะมากๆๆ น้ำหนักลดดีด้วย ก่อนซื้อจักรยาน ลองวิ่งมาครับ แต่แบกน้ำหนักวิ่งไป 300 เมตรแรกก็เริ่มหายใจหอบ 600 นี่ไม่อยากคุยกะใครแล้ว เหงื่อท่วม หมดแรงที่ 1 โลมั่ง ไม่ถึงมั่ง แต่พอปั่นจักรยาน 15 โล ความเร็ว 23-24 เอารอบขา แค่เหงื่อซึมๆ ต้องอัดแรงๆซักพักถึงจะเริ่มหายใจหอบบ้าง อาจเป็นที่ปั่นช้าด้วยละมั้งครับ แต่เทียบแล้วเหนื่อยจักรยานยังพอให้มันไหลได้ไม่ต้องหยุด แต่วิ่งนี่หยุดแล้วหยุดเลย ไม่อยากต่อแล้ว
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

จะเหนื่อยขนาดไหน ผมว่าขึ้นอยู่กับเวลาด้วยครับ ถ้าเร่งมากๆก็เหนื่อยมากๆ เช่นกัน

สมัยเรียนเคยต่อยมวยครับ ได้เหรียญทองแดงกีฬามหาลัยอยู่ครั้งหนึ่ง

ซ้อมวิ่ง เกือบ 10 กิโลทุกวัน บางวันเช้าเย็น กระโดดเชือก 30 นาที เช้า เย็น

ต่อยลม ต่อยกระสอบ ลงนวม วันละ 10 ยกขึ้นไป sit-up 100 กว่า เล่นเวทอีก

ต่อยแข่งจริงๆ สมัยนั้นยกล่ะ 3 นาที 3 ยก เหนื่อยแทบตาย บางครั้งเร่งๆหมดตั้งแต่ยกแรกแล้ว

ตอนนี้วิ่งโลเดียวก็เกือบตายแล้ว
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
nut_cm
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 1/1 หมู่ 5 อ ดอยสะเก็ด จ เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nut_cm »

ผมวิ่ง 2โล จะเปนลมอะ ปั้นจักรยานถึงไหนถึงกันครับ คิคิ
sunsurn(จ่าเป้)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7858094
team: ESSO UTTARADIT
Bike: M5 XT group set แต่เบรคหน้าเป็น deore
ตำแหน่ง: ลับแล อุตรดิตถ์

โพสต์ โดย sunsurn(จ่าเป้) »

nut_cm เขียน:ผมวิ่ง 2โล จะเปนลมอะ ปั้นจักรยานถึงไหนถึงกันครับ คิคิ
โอ้ว ช่างเหมือนกันอะไรเช่นนี้
ทริปนี้เหนื่อยกว่าพิชิตดอยอินทนนท์ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=205674
เช็คพัสดุ http://track.thailandpost.co.th/trackin ... px?lang=th
legolast1
สมาชิก
สมาชิก
team: ASTANA
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย legolast1 »

การวิ่งผมว่าเหนื่อยเร็วกว่าและมันก็ฟื้นตัวได้ยากกว่ามากเมื่อเทียนกับจักรยานที่ว่าถึงแรงหมดก็ยังมีปั่นต่อไปได้
แต่ถ้าวิ่งหมดแล้วหมดเลย
skamrat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-6887-2520
team: ไม่มี
Bike: Trek 4300 ปี2010, JAVA Mini Touring
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย skamrat »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ไม่รู้ช้าไปหรือเปล่า การวิ่งหรือจ็อกกิ้งนั้น เป็นการออกกำลังกายแบบ คาร์ดิโอ เรสไพราทอรี่ที่ดีมากเหมือนกับการปั่นจักรยานครับ แต่การวิ่งเราเรียกว่า weight-bearing exercise ซึ่งผู้วิ่งต้องแบกน้ำหนักของตัวเองไปด้วยทำให้ร่างกาย ข้อต่อ ในทุกส่วนตั้งแต่ช่วงบน กลางและล่าง อีกทั้งยังมีแรงกระแทกจากการวิ่งอีกด้วย ทำให้ผู้วิ่งที่อายุมากและน้ำหนักตัวสูงต้องสำรวจตัวเองก่อนวิ่งว่าควรวิ่งที่ความเร็วและระยะทางเท่าไหร่ดี การคิดหาKcal ก็จะต้องคำนวนส่วนสูงต่อน้ำหนักตัว อายุ อัตตราการเต้นหัวใจ ความเร็วที่ใช้ในการวิ่ง ค่อนข้างซับซ้อนครับ
ส่วนการปั่นจักรยาน เป็นการออกกำลังกายแบบ Non-weight bearing exercise ตัวของจักรยานจะรับน้ำหนักตัวให้เราครับ ส่วนที่ต้องออกแรงมากคือ ช่วงล่างถ้าปั่นแบบปกติ แต่ถ้าต้อการความเร็วก็ต้องใช้ทุกส่วนของร่างกายเหมือนกับการวิ่งนั่นแหละครับ แต่ข้อดีคือแรงกระแทกจากพื้นสู่ข้อต่อต่างๆ มีอุปกรณ์ของจักรยานคอยช่วย ลดจากหนักเป็นเบาได้ครับ กราเมื่อยล้าก็จะน้อยกว่า
แต่ถ้าพี่ๆท่านใดที่น้ำหนักตัวเยอะและต้องการลดน้ำหนักแบบปลอดภัยการวิ่งและการปั่นจักรยานถ้านำมาใช้ร่วมกันจะทำให้ไม่จำเจและเกิดประสิทธิภาพมากกว่าทำเพียงอย่างเดียวครับ
ดังนั้นการปั่นจักรยานและวิ่งคงไม่สามารถเทียบเคียงแต่เฉพาะ Kcal ได้ครับ เพราะรูปแบบการออกกำลังเป็นคนละชนิดกัน
สิงห์นักปั่น
suraphol-khaidon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813904794
team: ไนท์บ้านเกาะ,สทล.8
Bike: TREK830,1.9,4500

โพสต์ โดย suraphol-khaidon »

เริ่มปั่นก็6x3=18กมปั่นมานานหรือวิ่งมานานก็6x4=24กม.แต่รุ้ไหมว่า ...วิ่ง6กม.กับปั่นจักรยาน18ถึง24กม. เวลานอน ออกกำลังกายโดยการวิ่งจะทำให้หลับสนิทกว่าไม่รู้เป็นเพราะสาเหตูใด :D :D :D :D :D
ได้ปั่น..ออกกำลังกายแล้ว..แฮป..ปี้ดี...คร้าบบบบบ
Kittichai_Buck
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816454949
Bike: BMC

โพสต์ โดย Kittichai_Buck »

ผมว่าวิ่งหรือขี่ ขึ้นอยู่กับ
1. ความหนักหรือความเร็ว(จักรยานวัดได้จากกำลัง Watt)
2. เวลาที่ทำ
กีฬาทั้งสองอย่างใช้กล้าเนี้อไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นผมว่าความถนัดของใครอาจจะไม่เหมือนกัน

เมื่อเช้าผมวิ่ง 6.5 กม ใช้เวลา 39 นาที ใช้พลังงานไป 566 kcal เท่ากับความเร็วเฉลี่ยประมาณเกือบ ๆ 6 นาทีต่อ กม เท่ากับประมาณ 14 kcal กว่า ๆ ต่อนาที
ในหนึ่งสัปดาห์ ผมวิ่งประมาณสามวัน โดยมีวันที่วิ่งมากในหนึ่งสัปดาห์คือวิ่งที่ 10 กม ใช้เวลาประมาณ 1 ชม หัวใจเต้นเฉลี่ยประมาณ 148

ประเด็นก็คือผมว่ิงได้นะตอนนี้เต็มที่ก็ประมาณนี้ื่คือ 1 ชม หรือมากกว่านิดหน่อย

ผมขี่จักรยานวันเสาร์กับอาทิตย์ โดยต่อครั้ง ประมาณ 2 ชม 15 นาที ถึง 2 ชม 45 นาที ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 29 กม ต่อ ชม หัวใจเต้นเฉลี่ยที่ประมาณ 138 ประมาณ 12-13 kcal ต่อนาที

ข้อดีสำหรับจักรยานสำหรับผมคือทำได้นานกว่าวิ่งเยอะ ทำให้ใช้พลังงานเยอะ

ผมส่วนตัวชอบทั้งสองอย่างครับ น้ำหนักลงมาพอสมควร แต่เหนื่อยทั้งสองอย่างครับ แต่คนและแบบ
หนุ่มเชียงดาว
สมาชิก
สมาชิก
Tel: อ.เชียงดาว
team: เลี่ยงเมืองทีม
Bike: Merida matts 5

โพสต์ โดย หนุ่มเชียงดาว »

ขอคุยด้วยครับพี่ ผมป่วยเป็นโรคกระดูกสันหลังทับเส้นประสาท มีอาการปวดตั้งแต่กระดูกสัน ไล่ไปจนถึงปลายเท้าด้านขวา (ขาขวา) นอนอยู่กับที่ 3 เดือนเต็ม ไปห้องน้ำต้องคลานไป ต่อมาพอเดินได้ (ใช้ไม้ค้ำ 2 อัน) ต่อมาอีก 5 วันเดินได้ด้วยตัวเองแต่ยังปวดขาอยู่บ้าง ต่อมาอีก 3 วันเอาจักรยานเสือภูเขาไปปั่นประมาณ 6 กม. ในวันรุ่งขึ้นเพื่อนหามไปส่งคลีนิคเพื่อทำการฝังเข็ม จากนั้นนอนพักอีก 3 วันก็ออกไปปั่นจักรยานอีก (ระยะทางประมาณ 5 กม.) หลังจากนั้นก็ปวดขาขวาเป็นอย่างมาก พอถึงตอนนี้เพื่อนสั่งห้ามไม่ให้ปั่นฯ ไปอีกนาน ก็เชื่อตามที่เพื่อนและหมอสั่ง จนกระทั่งเมื่อต้นเดือน ส.ค.52 รุ่นน้องมาชวนให้ออกไปปั่นฯ อีกครั้ง ก็ตอบตกลง (ในระยะทาง 12 ก.ม.) ก็เป็นที่น่าดีใจตอนนี้ไม่เจ็บป่วยดังเดิม และก็เชื่อว่า ถ้าออกวิ่งจ๊อกกิ้งคงจะเจ็บหนักเป็นแน่แท้ ต้องขอขอบคุณน้อง Wiwa ด้วยที่ช่วยมาปลุกผีให้ขึ้นจากหลุมอีกครั้ง
หนุ่มเชียงดาว..หงอยเหงา..
แล้วจะรอดมั๊ยเนี่ย..
ชีวิต...
ป่ะๆๆ...สงสัยมีเรื่อง...
apisitsup
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818157330
Bike: Trek8900
ตำแหน่ง: 222/9 ม.สราญสิริ ถ.ปัญญาอินทรา แขวงบางชัน คลองสามวา กทม. 10510

โพสต์ โดย apisitsup »

ในความรู้สึกผมว่าความเหนื่อยน่าจะพอๆ กัน แต่วิ่งจะทำให้เกิดความล้าของระบบข้อต่อมากกว่า จึงทำให้เหมือนเหนื่อยกว่า ผมว่าทั้งวิ่งและขี่จักรยานควรทำผสมกัน แล้วแต่ช่วงอายุสำหรับผมอายุ 41 แล้ว ปกติแตะบอลอาทิตย์ละ 2 วัน ครั้งละสองช.ม. เป็นเวลากว่า 10 ปี ตอนนี้เข่าและข้อเท้าเริ่มแย่ จึงต้องหันมาขี่จักรยานเพิ่มขึ้น
น้อยซอยตัน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818627240
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Kona, Trek
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย น้อยซอยตัน »

TSK เขียน:คันเหมือนกัน เลยไปค้นตัวเลขมาให้ อันนี้ฝรั่งวิจัย แต่ไม่บอกรายละเอียดมาก เอาเป็นว่าความหนักของทุกกิจกรรมอยู่ในระดับแอโรบิคแล้วกัน

เดิน 1 ไมล์ ใช้พลังงาน 100 แคลอรี
วิ่ง 1.5 ไมล์ ใช้พลังงาน 160 แคลอรี่
ขี่จักรยาน 2.4 ไมล์ ใช้พลังงาน 102 แคลอรี่

1 ไมล์ = 1.6 ก.ม.

ถ้าคิดเลขตามนี้ วิ่ง 6 ก.ม. = 3.75 ไมล์ คุณใช้พลังงานไป 400 แคลอรี่
เท่ากับขี่จักรยาน 15 กิโลกับ 58 เมตร

ถ้าคิดเป็นเวลาแล้ว ผมว่าพวกเราส่วนใหญ่ในเว็บนี้ใช้เวลาทำกิจกรรมทั้งสองอย่างแทบไม่แตกต่างกัน
แล้วมีข้อมูลต่อมั๊ยครับว่าเราใช้กี่แคลลอรี่ถึงจะลดน้ำหนักลงได้ 1 ขีดครับ
kendo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8915363
team: ทีมอ่อนซ้อม
Bike: Mosso

โพสต์ โดย kendo »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ เล่นกีฬาหลายอย่าง อดีตย้อนไปสัก 7 ปีที่แล้ว เล่นกีฬายกน้ำหนัก และ แบตมินตัน วิ่งทุกระยะที่เขาจัดแข่ง 5 กม.10 กม. 21 กม. 42 กม. แต่ละกีฬาเอาจริงเอาจังทั้งหมด ปัจจุบันสิ่งที่ยังเล่นอยู่ก็เหลือแต่วิ่ง และมาเริ่มจักรยาน ได้สัก1ปี ที่ผ่านมา
มีสิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้ก็คือ แต่ละกีฬามีการใช้กล้ามเนื้อที่แตกต่างกัน จะบอกว่า เก่งกีฬาแบตมินตัน แล้วจะแข็งแรงหรือเก่ง กีฬาวิ่งโดยไม่ได้ฝึกซ้อมมาก่อน ผมบอกได้เลยว่าคิดผิด ถึงแม้ปัจจุบันนี้ ผมปั่นจักรยานอยู่ ซึ่งในตอนแรกผมคิดว่า ผมผ่านมาราธอนมาหลายสนาม น่าจะปั่นจักรยานได้ดีกว่าคนที่เขาปั่นอยู่ก่อนในทีม ปรากฏว่าคิดผิดถนัด ผมทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร แต่การวิ่งของผมก็เป็นเหมือนทุนเดิมที่ทำให้ผม สานต่อการปั่นจักรยานได้ดีขึ้นในระยะเวลาอันสั้นกว่าคนปกติธรรมดาที่ไม่มีพื้นการเล่นกีฬา
ปัจจุบันผมอายุ 55 ปี แต่ก็ซ้อมวิ่งเกือบทุกวันตอนเย็น 8-10 กม. และออกปั่นจักรยาน
เฉพาะในวันอาทิตย์ เท่าที่จะมีเวลา
สรุปได้ว่า แต่ละประเภทของกีฬา จะมีการเผาผลาญพลังงานไม่เท่ากันอยู่แล้ว ให้คุณค่าที่แตกต่างกันออกไป แต่ทั้ง วิ่ง และ ปั่นจักรยาน ล้วนเป็นการออกกำลังกายที่เรียกว่า
แอโรบิคเอกเซอรซาย ที่เน้นความต่อเนื่องของการออกกำลังที่ยาวนาน ทำให้เม็ดเลือดมีการจับอ๊อกซิเจนได้ดี ซึ่งจะทำให้ผู้เล่นกีฬาเหล่านี้สามารถ speed ความเร็วได้ดังใจถ้าต้องการ เนื่องจากการฝึกซ้อมที่ยาวนาน จะทำการจับอ๊อกซิเจนได้ดีกว่าคนปกติที่ไม่ได้ออกกำลังการแบบนี้
Click: ท่องโลกสวยด้วยจักรยานไปกับ Kendo
อาจไม่ทุกความพยายามที่สำเร็จ แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

ชอบคนละอย่างครับ อย่างวิ่งนี่ ประมาณ แปดโลของผมนี่สบายๆเลย แต่จักรยาน สัก 25 โลก็เหนื่อยแล้ว แต่ที่ชอบสุดคือเล่นเวท แค่ 50 นาที จะอ้วกแตกเอา เหนื่อยนรก เพราะมันใช้ นน.มาก แต่เวลาสั้นๆ ต้องออกแรงเต็มที่ครับ
เสือบุฤาษี
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานอำเภอสังขะ
Bike: specialized

โพสต์ โดย เสือบุฤาษี »

ก่อนจะเริ่มขี่จักรยานก็เคยออกกำลังกายโดยการวิ่ง คือวิ่งประมาณ30 นาที ก็รู้สึกเหนื่อยแล้ว วิ่งมาเป็นปีๆ วิ่งได้ประมาณครั้งละ30 นาทีก็รู้สึกเหนื่อย ตอนหลังมาชอบจักรยานวันแรกขี่ได้8 กิโลเมตร มีความรู้สึกว่าเหนื่อยกว่าวิ่ง 30 นาที มาตอนนี้ไม่เคยวิ่งขี่จักรยานอย่างเดียว ขี่ 30 กิโลเมตร ใช้เวลา ประมาณ 1.30 ชั่วโมง รู้สึกเหนื่อยน้อยกว่าวิ่ง 30 นาที แต่ไม่เคยรู้ว่าพลังงานที่ใช้มันเท่าไร แต่ถ้าวัดความเหนื่อยรุ้สึกว่าวิ่งเหนื่อยกว่า แต่เวลาที่ใช้ในการออกกำลังกาย ขี่จักรยานจะใช้เวลาได้นานกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”