วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
skullman071
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866105619
Bike: Giant tcr SLR / cronus pd3.0

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย skullman071 »

ผมก็วิ่งjoggingสลับกับปั่นจักรยานเหมือนกันครับ (วันไหนถนนแห้งๆถึงจะปั่นครับ :mrgreen: )

-วิ่ง : 6 กม.ต่อเนื่อง / ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. / เหนื่อยและเหงื่อท่วมเลยครับ
-ปั่น : 27 กม.ต่อเนื่อง / ใช้เวลาประมาณ 1 ชม.15นาที - 1 ชม.25นาที / ไม่ค่อยเหนื่อย และเหงื่อออกครึ่งเดียวเมื่อเทียบกับตอนวิ่ง
(อาจเป็นเพราะผมเน้นใช้เกียร์เบา ความเร็วไม่เยอะ เพราะมีเป้าหมายเสริมคือกระชับต้นขาด้วย แต่ปั่นช้าๆนี่ไม่ค่อยมันส์เลยครับ ให้ตายเถอะ)
teeneekorat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817186135
team: TeeNeeKorat, คนชอบเมา โคราช, ก๋วยเตี๋ยวเรือโกอู๋
Bike: giant
ตำแหน่ง: โคราช

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย teeneekorat »

ของผม 20โล คือใช้เวลา 1ชม.เท่ากัน
ไฟล์แนบ
บรรยกาศปีใหม่ร้านที่นี่่โคราช
บรรยกาศปีใหม่ร้านที่นี่่โคราช
IMG_0262.jpg (81.19 KiB) เข้าดูแล้ว 472 ครั้ง
G~
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย G~ »

การวิ่ง เราต้องวิ่งแบกของไปด้วย ( แบกน้ำหนักตัวเอง )
การปั่น จักรยานมันแบกของแทนเรา ( เราเป็นแค่จ๊อกกี้ )
SqOllZz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant propel
ตำแหน่ง: 56/93 ม.6 อ/เขต ตลิ่งชัน ถนน บรมราชชนนี ซ บรมราชชนนี กทม

โพสต์ โดย SqOllZz »

ผมใช้ไมล์กามิน วัด heart rate เป็นหลักครับ วิ่งให้ heart rate zone 4 จักรยาน zone 4
เหนื่อย เท่ากันคีับ ที่ ฮาทเรท เท่ากัน kcal ก็พอๆกันด้วย
av จักยาน อยุ่ที่ 40 ความเร็ววิ่ง อยุ่ที่ 10
แสดงว่าสำหรับผมวิ่ง 10 โล เท่ากับจักรยาน 40 โล
จักรยานยิ่งขี่ยิ่งติด ยิ่งสนุกยิ่งงอก
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

โพสต์ โดย kennyk »

ผมปั่นครั้งละ 40-50 km ต่อเนื่อง ใช้เวลาเกือบๆ 2 ชม av ประมาณ 27-28 km/h ยังไม่ค่อยเหนื่อยเท่าไหร่ เพราะคุม HR zone ให้อยู่ zone 3 ตลอด
แต่พอลองมาวิ่งคร้ังแรก ไปได้แค่ 2-3 กิโล เหงื่อท่วมตัว HR พุ่งไป zone 4 ปลายๆ ตลอดเวลา เหนื่อยสุดๆ
บอกตรงๆ วิ่งนี่ทรมาณกว่าปั่นเยอะ เพราะเราสามารถฟรีขาเวลาปั่นได้ แต่สำหรับการวิ่ง ต้องก้าวไปข้างหน้าอย่างเดียวไม่มีการหยุดพัก เหนื่อยจริงๆ ครับ ไม่รู้จะคุม HR ยังไงดี หรือคงเพราะซ้อมน้อยเกินไปมั้ง
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย k_thanan »

การเริ่มวิ่งหลักการซ้อมก็เหมือนการการเริ่มปั่นนะครับ
ผมเริ่มหัดวิ่งมาสองเดือนแล้ว วิ่งใหม่ๆ ก็วิ่งความเร็วกลางๆ กลัวไม่เท่ห์ ผมคือเหนื่อยมากและเจ็บ

พอไปศึกษาการหัดวิ่ง โปรแกรมเข้าเริ่มตั้งแต่ เดินช้าสลับเดินเร็ว เดินเร็วสลับจ๊อกกิ้ง จ๊อกกิ้งสลับวิ่งความเร็ว 60%-70%
สรุปคือก็คล้ายกับการปั่น หัดวิ่งช้าๆ สลับเดินเพื่อปูพื้นให้ตัวเอง พอพื้นฐานดีขึ้นระบบแอโรบิคดีขึ้น ก็จะวิ่งได้ดีขึ้นเอง

จากคำถามของกระทู้ วิ่งวันละ 6 กม. เทียบเท่ากับขี่จักรยานกี่ กม.
ผมว่ามันอยู่ที่การวิ่งและการปั่นของคุณนั้นอยู่ในช่วงโซนไหนของหัวใจมากกว่า

ถ้าผมจ๊อกกิ้ง 6 กม. ซึ่ง AV HR จะอยู่ Z2 ซึ่งใช้เวลาประมาณ 1 ชั่ว มาดูกับการปั่น Fat Burn บนเทรนเนอร์ซี่ง 1 ชั่วโมงผมจะได้ประมาณ 23-24 km.
พลังงานที่ศูนย์เสียไป พอๆ กันครับ
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ขออณุญาติแสดงความเห็นด้วยครับ

ปรกติปั่นจักรยาน วันล่ะ 30Km ความเร็ว AV ประมาณ 21KM/Hr อัตราการเต้น ของหัวใจ ก็โซน 2-3

เมื่อวานลองวิ่งวันแรกครับ หลังจากวอมอัพ ด้วยการปั่นจักรยาน ไป 5Km

ปรากฏว่า อัตราการเต้นของหัวใจ ล่อไป โซน 4 ครับ วิ่งธรรมดาไม่เร่งสปีด
ผลสุดท้ายวิ่งได้ กิโลครึ่ง เดินเลย

ปล. ผม หนัก 77Km สูง 171cm

ปวดเข่ามากวันรุ่งขึ้น
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
ิbhukkoolhoo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 044897102
team: อิสระ
Bike: trink

โพสต์ โดย ิbhukkoolhoo »

ผมก็ชอบวิ่งและปั่นครับแถมด้วยตีลูกขนเป็ดอีกนิดหนึ่ง แต่ชอบความมันส์ของการปั่นมากกว่าอย่างอื่น ยิงเวลาอัดแรงๆ หรือปั่นไปเจอวิวข้างทางสวยๆ ที่เป็นแบบอันซีนของเรานี่เหมือนกับหลุดไปอยู่อีกโลก พอปั่นได้เหงื่อแล้วมาเล่นแบตฯ ทีนี้หละเวลาโดดตบลูกเหมือนมีวิชาตัวเบายังงัยยังงั้นเลย อยากให้ผู้คนมาปั่นกันเยอะๆ ประเทศไทยจะได้มีทางจักรยานรอบประเทศเหมือนไต้หวัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”