ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
สิงห์หนุ่ม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891772833
team: ชมรมจักรลูกพ่อขุนสุโชทัย

ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

โพสต์ โดย สิงห์หนุ่ม »

ผมปันระยะทางประมาณ30k/mความเร็ว25-35 พอจะหยุดพักเหมือนหน้ามืดจะเป็นลม(เคยเป็นมาแล้ว3ครั้ง)
ช่วยบอกผมด้วยครับ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ใกล้หมดอายุขัยแระ :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผ่อนความเร็วก่อนหยุดหรือเปล่าครับ

หลักการออกกำลังที่ดี ช่วงเริ่มต้นออกกำลังต้องมีการ Warmup (ซ้อมเบาๆ ก่อนเริ่มต้นออกกำลังหนักๆ เพื่อป้องกันการบาดเจ็บกล้ามเนื้อ) และก่อนที่จะหยุดออกกำลัีงก็ต้องมีการ Cooldown (ผ่อนแรงเพื่อให้ร่างกายรับรู้และปรับตัวก่อนจะหยุดออกกำลัง)

ช่วง Warmup และ Cooldown ของแต่ละคนใช้เวลาไม่เหมือนกันครับ ถ้าเป็นนักก๊ฬาอาจจะใช้เวลาไม่กี่นาที แต่ในคนธรรมดาที่ไม่ได้เล่นกีฬาเป็นอาชีพอาจจะต้องใช้เวลา Warmup มากกว่า 15 หรืออาจจะถึง 20 นาที

ส่วน Cooldown อาจจะใช้เวลาน้อยกว่าแต่ก็ไม่น่าจะน้อยกว่า 3 - 5 นาทีครับ

ช่วง Maincourse ของการออกกำลังความดันและชีพจรมักขึ้นสูง หัวใจทำงานหนักเพื่อสูบฉีดเลือดหมุนเวียนไปเลี้ยงกล้ามเนื้อที่ขาครับ ถ้าเราหยุดกระทันหันคือปั่นฯ มาแบบเร้วๆ รอบขาจัด แล้วจอดจักรยานเลย เลือดที่ไปเลี้ยงขาจะหมุนเวียนกลับขึ้นมาที่สมองไม่ทันครับ มันเหมือนปิดก๊อกน้ำกระทันหัน เลือดจะไปคั่งอยู่ที่กล้ามเนื้อมากเกินไป จึงเกิดอาการหน้ามืด แต่ถ้าเรา๋ผ่อนแรง ความดันและชีพจรจะลดลงใกล้เคียงปรกติทำให้แม้ว่าจะหยุดการออกกำลังเลือดก็ยังหมุนเวียนได้ตามปรกติจึงไม่เกิดอาการหน้ามืดครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
noksamui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077-236414
team: Samui island
Bike: ตราชาวเกาะ

โพสต์ โดย noksamui »

ทำตามที่พี่ เสือ Spectrum บอกอาการดั่งกล่าว หายแน่นอนคับ
เสือ Spectrum เขียน:ผ่อนความเร็วก่อนหยุดหรือเปล่าครับ

หลักการออกกำลังที่ดี ช่วงเริ่มต้นออกกำลังต้องมีการ Warmup (ซ้อมเบาๆ ก่อนเริ่มต้นออกกำลังหนักๆ เพื่อป้องกันการบาดเจ็บกล้ามเนื้อ) และก่อนที่จะหยุดออกกำลัีงก็ต้องมีการ Cooldown (ผ่อนแรงเพื่อให้ร่างกายรับรู้และปรับตัวก่อนจะหยุดออกกำลัง)

ช่วง Warmup และ Cooldown ของแต่ละคนใช้เวลาไม่เหมือนกันครับ ถ้าเป็นนักก๊ฬาอาจจะใช้เวลาไม่กี่นาที แต่ในคนธรรมดาที่ไม่ได้เล่นกีฬาเป็นอาชีพอาจจะต้องใช้เวลา Warmup มากกว่า 15 หรืออาจจะถึง 20 นาที

ส่วน Cooldown อาจจะใช้เวลาน้อยกว่าแต่ก็ไม่น่าจะน้อยกว่า 3 - 5 นาทีครับ

ช่วง Maincourse ของการออกกำลังความดันและชีพจรมักขึ้นสูง หัวใจทำงานหนักเพื่อสูบฉีดเลือดหมุนเวียนไปเลี้ยงกล้ามเนื้อที่ขาครับ ถ้าเราหยุดกระทันหันคือปั่นฯ มาแบบเร้วๆ รอบขาจัด แล้วจอดจักรยานเลย เลือดที่ไปเลี้ยงขาจะหมุนเวียนกลับขึ้นมาที่สมองไม่ทันครับ มันเหมือนปิดก๊อกน้ำกระทันหัน เลือดจะไปคั่งอยู่ที่กล้ามเนื้อมากเกินไป จึงเกิดอาการหน้ามืด แต่ถ้าเรา๋ผ่อนแรง ความดันและชีพจรจะลดลงใกล้เคียงปรกติทำให้แม้ว่าจะหยุดการออกกำลังเลือดก็ยังหมุนเวียนได้ตามปรกติจึงไม่เกิดอาการหน้ามืดครับ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ทำตามที่ เสือ Spectrum บอก

การขาดน้ำตาลในเลือดทำให้เป็นลมได้ เนื่องจากน้ำตาลไปเลี้ยงสมองไม่เพียงพอ เพราะเลือดไหลลงไปที่ขา กล้ามเนื้อขาไม่สามารถบีบเลือดให้กลับเข้าสู่หัวใจได้มากเพียงพอที่สูบฉีดไปเลี้ยงสมองได้

ปั่นไปนานๆ จะดีขึ้นเองแหละ กล้ามเนื้อขาจะแข็งแรงขึ้น แต่อย่าหยุดกระทันหันสิ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
kobnano
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081 0264937
team: ยังไม่มี
Bike: KHS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kobnano »

:mrgreen: :mrgreen: รู้แจ้งเห็นจริงแล้วครับ ผมก็เคยเป็นครับ ไอ้อาการน้ามืดเนี๊ย 8-) ต้องเอาไปปฎิบัติแล้วครับ :D
จากลัวอะไร ก็แค่ฝนตก :D ฟ้าหลังฝน สวยงามเสมอ :mrgreen: :mrgreen:
aocsaipang9
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300

โพสต์ โดย aocsaipang9 »

ผมก็ยังไม่เคยเป็นครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ^^
amnajmk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869902454
team: HAVE NO NOTHING
Bike: TRIPLE-t
ตำแหน่ง: 49/185วิภาวดี64แยก13หลัก4กทม10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย amnajmk »

ความสมบรูณ์ บกพร่อง เนื่องจาก 1. ขาดน้ำ 2.พักผ่อนไม่พอ ส่งผลให้ ระบบการไหลเวียนของ "เลือด" บกพร่อง ความสมบรูณ์ ก็เลยมีไม่พอ วิธีแก้ : 1.ขยันดื่มน้ำถี่ขึ้น แรกๆอาจจะรำคาญที่ต้องฉี่บ่อย ก็อย่าอั้นฉี่ (ห้ามอั้นฉี่เด็ดขาด) ดื่มแต่ละครั้งๆละขั้นต่ำ100ซีซี(ครึ่งแก้ว) รวมๆแล้วทั้งวันดื่มให้ได้2,000ซีซี เป็นอย่างต่ำ 2.นอนหลับต่อเนื่องอย่างเพียงพอให้ได้8ชั่วโมง เป็นอย่างต่ำ โดยเฉพาะวันที่จะไปออกทริป หรือ ลงแข่งขัน หรือ ไปฝึกซ้อมหนักที่ต้องใช้แรงมาก ก็ยิ่งจำเป็นต้องนอนให้มาก..กินอาหารที่ย่อยง่ายและมีกากใย ผัก+แอปเปิ้ล+กล้วยหอม+ข้าวใข่เจียว+น้ำจืดๆ(ไม่ใช่น้ำอัดลม น้ำหวาน น้ำถั่วเหลือง น้ำนม)...ลองดูครับจะไม่พบอาการหน้ามืดเป็นลม อีกเลย
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

เสือ Spectrum เขียน:ผ่อนความเร็วก่อนหยุดหรือเปล่าครับ

+1 แต่ขอเสริมนิดหนึ่ง ยังมีอีกอาการหนึ่ง ที่หน้ากลัวเหมือนกัน คือ Heart attack คือ กล้ามเนื้อหัวใจ ตายเฉียบพลัน โรคชนิดนี้ สามารถเกิดได้กลับทุกคน ไม่ว่าจะแข็งแรงหรือไม่แข็งแรง เป็นมาก่อนหรือไม่เป็นมาก่อน อาการนี้ เกิดได้กับคนทุกคน ฉะนั้นเราพึงระวังตัวเอาไว้ให้ดี การปั่นเร็ว มันทำให้เราตามเพื่อนทันและสนุกซ่ะใจ แต่ มันอาจเกิดผลต่าง ที่ตามมาที่หลังได้
สรุป เวลาเราปั่นใกล้จบทริป เราควรลดความเร็วลงซ่ะหน่อย แบบพี่เสือ Spectrum ได้กล่าวมา และถ้าเคยออกทริปปั่นขึ้นเขา พึงจำไว้ว่า ช้าก็ถึงเมื่อกัน ไม่ต้องไปรีบปั่น เดี๋ยวท่านจะไม่ได้ปั่นอีกเลยตลอดชีวิต
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

เพื่อความชัวร์ ไปหาหมอ ตรวจร่างกายเลยครับ
phanu phongdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีสังกัด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Bike: LA XT920,จักรยานพับ
ตำแหน่ง: บ้านริมคลอง วัดศรีวารีน้อย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phanu phongdee »

เด็กราดรีขี่4300 เขียน:เพื่อความชัวร์ ไปหาหมอ ตรวจร่างกายเลยครับ
อีกเสียงครับเพราะเป็นมากกว่า1ครั้ง
ส่วนผมพอใกล็จะถึงที่หมายซัก1-2กิโลจะลดความเร็ว
ลดเกียร์ลงเบาแล้วซอยรอบขา..เพื่อค่อยๆผ่อนคลายกล้ามเนื้อครับ
อาการนี้เคยหน้ามืดขี่กลางวันแดดแรง..อัดมาแล้วคิดว่าจะหยุดพักพอเจอป้ายลดเมล์
ก็เลี้ยวเข้าไปหยุดรถพอก้าวขาข้ามเบาะแค่นั้นแหละ..เหมือนดาวระยิบระยับ
หน้ามืดจะล้มให้ได้..
ลา บางน้ำจืด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

มันมีหลายปัจจัย ถ้าไป post ที่ bikelover เด๋วหมอลู.อาจจะมาช่วยตอบครับ
1. คุณพักผ่อนเพียงพอไหม หักโหมเกินไปหรือไม่
2. มีการ warm up ก่อนการปั่น และ cool down หลังปั่นเสร็จหรือไม่
3. สภาพอากาศ และสภาพร่างกายเป็นอย่างไร
4. มีการดื่มน้ำเพื่อชดเชยจากเหงื่อที่เราเสียไปในระหว่างปั่นหรือไม่

วิธีแก้ก็ตามข้างต้นครับ มีเพิ่มเติมนิดหน่อย
ระวังเรื่อง heat stroke การสะสมความร้อน ซึ่งการปั่นมันจะไม่มีเหงื่อในขณะนั้น แต่ความร้อนจะถูกสะสมอยู่ภายในร่างกาย การหยุดแบบฉับพลัน ก็จะส่งผลกระทบโดยตรง เพราะร่างกายจะปรับตัวไม่ทัน เลือดและอ๊อกซิเจนจะไปเลี้ยงสมองไม่ทัน
ดังนั้นลองวิธี cool down ลดความเร็ว ปั่นแบบ 80-100 รอบต่อนาที แล้วค่อยๆลดความเร็วลง ก่อนหยุดรถ ถ้าทำตามนั้นแล้วยังไม่หาย คงต้องไปปรึกษาแพทย์ อาจจะมีปัญหาเรื่องความดัน หรืออย่างอื่นได้ครับ หุหุ :D
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
boonch
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย boonch »

จริงครับ ผมเคยปั่นความเร็ว 28-30 กม/ชม (ถือว่าเร็วแล้วสำหรับผม) ต่อเนื่องแค่ 6 กิโล ดันเจอไฟแดง ต้องจอดกระทันหัน (ไม่คุ้นเส้นทาง ลืมนึกถึงไฟแดง) หน้ามืด ต้องนั่งทันที เกือบลงนอนเชียวแหละครับ
สิงห์หนุ่ม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891772833
team: ชมรมจักรลูกพ่อขุนสุโชทัย

โพสต์ โดย สิงห์หนุ่ม »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะที่ดีทุกท่านครับ
ผมตรวจสุขภาพแล้วดีทุกอย่าง มีแต่ไขมันในเส้นเลือดสูงนิดหน่อย
ก่อนปันวอมอัพ 10 นาที ก่อนถึงที่หมายปันเบาๆ10นาที(หัวใจเต้น110/นาที)
พอนั้งพักใจกังวนคิดว่าจะเป็นลมตลอด (ปกติผมปันได้30-40 แต่ตอนนี้ปัน20-25 ไม่กล้าปันเร็ว)
ผมว่าจะไปตรวจกับหมอหัวใจโดยตรงเลย
amnajmk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869902454
team: HAVE NO NOTHING
Bike: TRIPLE-t
ตำแหน่ง: 49/185วิภาวดี64แยก13หลัก4กทม10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย amnajmk »

ถือบัตรทองไปที่โรงพยาบาลราชวิถี 1. พบหมอเสาวลักษณ์..ชำนาญการยิงบัลลูน ถ้าตรวจพบว่าเส้นเลือดตีบไม่มาก 2.พบหมอปีรัชณี (หมอบี๋)ชาติบุรุษ กระบี่มือหนึ่งของประเทศไทยคนนี้รักษารัฐมนตรีที่โด่งดังของประเทศไทย..เก่งมากๆๆ...ถือบัตรทองไป ไม่ต้องจ่ายสักบาทไม่ว่าคุณจะ ยิงบัลลูน ผ่าตัดทำบาสพาส..ฟรีตลอด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”