ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

Re: ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

โพสต์ โดย Kami@GT »

ตามพี่เสือ เสือ Spectrum เลยครับแล้ว อันตรายมาก ผมเคยสปริ้นท์มาหนัก ๆ แล้วหยุดปรับหลักอาน ผลคือตอนแรก มันจะเห็นภาพเหมือนทีวีสัญญาณไม่ชัด แล้วดับวูบเหมือนดึงปลั๊กออกเลยครับ ฟื้นขึ้นมาจะรู้สึกเหมือนอนไปนานมากแล้วเพิ่งตื่น งง จำอะไรไม่ได้อยู่พักนึง กว่าจะนึกออกว่ามาปั่นจักรยาน เจ็บที่หน้าเพราะหัวฟาดพื้น บทเรียนนี้แลกมาด้วยฟันหน้า 3 ซี่ ครับ หลังจากนั้นไม่เคยปั่นหนัก ๆ แล้วหยุดอีกเลยแต่ถ้าจำต้องหยุดนั่งดีกว่า
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
รูปประจำตัวสมาชิก
tpc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2 mtb & 1 touring

Re: ปันเสร็จแล้วนั่งพัก ชอบหน้ามืดเป็นลมเป็นเพราะอะไรครับ

โพสต์ โดย tpc »

ผมปันระยะทางประมาณ30k/mความเร็ว25-35 พอจะหยุดพักเหมือนหน้ามืดจะเป็นลม(เคยเป็นมาแล้ว3ครั้ง)
ช่วยบอกผมด้วยครับ
หัวใจสูบฉีดโลหิตออกจากหัวใจมากเกินไปจนทำให้เลือดกลับมาที่หัวใจเหมือนเดิมไม่ท้น
ยโย่งตายด้วยสาเหตุนี้
ไม่ควรหักโหม และควรวอร์มดาวน์ครับ
THEMUST
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: brooklyne,Merida T3,Turbo

โพสต์ โดย THEMUST »

boonch เขียน:จริงครับ ผมเคยปั่นความเร็ว 28-30 กม/ชม (ถือว่าเร็วแล้วสำหรับผม) ต่อเนื่องแค่ 6 กิโล ดันเจอไฟแดง ต้องจอดกระทันหัน (ไม่คุ้นเส้นทาง ลืมนึกถึงไฟแดง) หน้ามืด ต้องนั่งทันที เกือบลงนอนเชียวแหละครับ
ถูกต้องเลยครับเคยเจอเหมือนกันต้องค่อยเป็นค่อยไป
Gemini
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-784-9069
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK 4500 / K2ZEED TEAM

โพสต์ โดย Gemini »

รับข้อมูลใว้ครับ ;)
nachui1957
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nachui1957 »

ขอขอบคุณในวิทยาทาน ของทุกๆท่านครับ. :D
mitron
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895534422

โพสต์ โดย mitron »

เยี่ยมครับ
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Opikza »

cirus เขียน:มันมีหลายปัจจัย ถ้าไป post ที่ bikelover เด๋วหมอลู.อาจจะมาช่วยตอบครับ
1. คุณพักผ่อนเพียงพอไหม หักโหมเกินไปหรือไม่
2. มีการ warm up ก่อนการปั่น และ cool down หลังปั่นเสร็จหรือไม่
3. สภาพอากาศ และสภาพร่างกายเป็นอย่างไร
4. มีการดื่มน้ำเพื่อชดเชยจากเหงื่อที่เราเสียไปในระหว่างปั่นหรือไม่

วิธีแก้ก็ตามข้างต้นครับ มีเพิ่มเติมนิดหน่อย
ระวังเรื่อง heat stroke การสะสมความร้อน ซึ่งการปั่นมันจะไม่มีเหงื่อในขณะนั้น แต่ความร้อนจะถูกสะสมอยู่ภายในร่างกาย การหยุดแบบฉับพลัน ก็จะส่งผลกระทบโดยตรง เพราะร่างกายจะปรับตัวไม่ทัน เลือดและอ๊อกซิเจนจะไปเลี้ยงสมองไม่ทัน
ดังนั้นลองวิธี cool down ลดความเร็ว ปั่นแบบ 80-100 รอบต่อนาที แล้วค่อยๆลดความเร็วลง ก่อนหยุดรถ ถ้าทำตามนั้นแล้วยังไม่หาย คงต้องไปปรึกษาแพทย์ อาจจะมีปัญหาเรื่องความดัน หรืออย่างอื่นได้ครับ หุหุ :D

เห็นด้วย === ส่วนมากไม่มีการวอมร่างกาย ทั้ง วอมอัพ และวอมดาวน์
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”