@@@@ เลิก น้ำ หวาน กัน เหอะ @@@@

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
heavytoon
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักยานเพื่อสุขภาพ การท่าเรือแห่งประเทศไทย(กำลังก่อตั้ง แล้วเสร็จในอนาคตอีกไม่นาน)
Bike: Merida Crossway 300D

@@@@ เลิก น้ำ หวาน กัน เหอะ @@@@

โพสต์ โดย heavytoon »

ตอนนี้ผมเลิกได้จะหมดละ ตั้งแต่เหล้าเบียร์(นานๆที ประมาณ3เดือนครั้ง เบาๆกับเพื่อน) บุหรี่นี่เลิกเลย เดี๋ยวไม่มีแรง แต่น้ำหวานนี่ซิ ลำบากจริงๆ ตั้งแต่กาแฟ น้ำอัดลม น้ำหวาน ชาเขียวขวด ลำบากจริงๆครับ วันไหนไม่ได้กินกาแฟ ตแนทำงานนี่ หลับคาคอมเลย ตอนนี้เลยหันมาพึ่งพวกโค้กซีโร่ เป็ปซี่แม๊กซ์ไทน ไม่รู้จะอ้วนหรือเปล่า

ที่นี่มีใครติดน้ำหวานมังป่าวครับ อิอิ

ปล. ผมมีสูตรนิดๆ เวลาอยู่บ้านอยากกินน้ำหวาน ผมใช้น้ำเปล่าผสมน้ำยาอุทัยทิปย์ แล้วใส่น้ำแข็งกินครับ เฝื่อนๆชื่นใจดี
ปั่นจักยานจนระบมก้น T.T
mag
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CoffeeBikeClub
Bike: Dahon Dash Altena

Re: @@@@ เลิก น้ำ หวาน กัน เหอะ @@@@

โพสต์ โดย mag »

ผมทานกาแฟดำเพรียวอ่ะครับ ตอนแรกก้อว่ามันขม ไปๆ มาๆ รู้สึกว่ารสชาดดีกว่าที่ต้องเติมน้ำตาล+ครีมอีก
heavytoon
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักยานเพื่อสุขภาพ การท่าเรือแห่งประเทศไทย(กำลังก่อตั้ง แล้วเสร็จในอนาคตอีกไม่นาน)
Bike: Merida Crossway 300D

Re: @@@@ เลิก น้ำ หวาน กัน เหอะ @@@@

โพสต์ โดย heavytoon »

ผมอยากจะลองกินกาแฟดำดูครับ แต่ทำไมกินทีไร เปรี่ยวทุกที -*-
ปั่นจักยานจนระบมก้น T.T
toryudya
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Roadrace903, Matts40D

โพสต์ โดย toryudya »

heavytoon เขียน:ผมอยากจะลองกินกาแฟดำดูครับ แต่ทำไมกินทีไร เปรี่ยวทุกที -*-
ผมก็ทานเฟรียวครับ ถ้าเป็นกาแฟสำเร็จรูปมันจะเปรี๊ยวยิ่งใส่หลายช้อนนี่เปรี๊ยวเลย อยากทานขมๆ คงต้องกาแฟสด ส่วนสูตรผม 1-0-0 ครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมติดน้ำอ้อยน่ะครับ แต่หลังๆนี่ หันมาชงน้ำชากินแทน กินร้อนๆ แก้กระหายได้ดีกว่าน้ำเย็นอีก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
BobChakrit
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Speed P8

โพสต์ โดย BobChakrit »

ผมหันมาทานกาแฟดำร้อน แล้วไม่ติดใจกาแฟใ่ส่นม หรือน้ำตาลอีกเลย ทุกอย่างจะเลี่ยนเอียนไปหมด หลังจากท่านติดกาแฟดำแล้ว 555

วิธีการเริ่มทานให้ท่านชงจืด คือ ใส่ผงกาแฟน้อย ๆ ใส่น้ำร้อนมาก ๆ ทานได้ทั้งวัน รสชาติจะคล้ายชา จากนั้นคอท่านจะเรียกหาความเข้มขึ้นเรื่อย ๆ ไม่กี่อึดใจ (ไม่เกินเดือน) ท่านก็จะรับกาแฟสดเอสเปรสโซเพียว ๆ ได้สบาย ๆ (แต่ส่วนตัวผมชอบอเมริกาโนครับ คือ เอสเปรสโซบวกน้ำร้อนอีกหนึ่งเท่าตัว)

ส่วนกาแฟดำประเภทด่วน ๆ นั้น แนะนำให้ซื้อกาแฟดี ๆ ไปเลยครับ เช่น พวกโกลด์ทั้งหลาย พวกรอง ๆ ลงมา ชงแล้วมักเปรี้ยว ไม่ได้รสชาติกาแฟครับ

หากมีเวลาก็หาที่ชงแบบกดมาใช้ ภาษาเขาเีรียก French Press (ของโบดุมใช้ดีมาก) เอากาแฟบดหยาบที่ซื้อมาจากสตาร์บัค (ผมคำนวณแล้วรับได้กับราคา โดยเฉพาะ "ม่วนใจ๋" ของไทยเอง) ใส่ลงไปในน้ำร้อน คนให้ทั่ว รอสี่นาที จากนั้นก็กดที่กดลงไป เทเอาเฉพาะน้ำขมสีน้ำตาลทองออกมา กลิ่นหอมทั้งบ้านเลยครับ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

กินน้ำผลไม้ 100% แทนสิครับ พอช่วยได้ ส่วนน้ำหวานนานๆ ค่อยกินที
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

โพสต์ โดย bancha.2518 »

สำหรับการอดกาแฟ สำหรับผม จากเมื่อก่อน ทำงาน 1 กะ ต่อ 1กระป๋อง กลับบ้านต่างจังหวัด 7 วัน ผมเลยถือโอกาส อดกาแฟ เวลาประมาณ10-11 โมงเช้า จะต้องนอน เพราะลงแดง ผมสามารถเลิกได้ระยะนึ่ง ตอนนี้ก็เลยเอาแค่กาแฟ นม ในฯ นานๆ ถึงจะเอาแบบกระป๋องซักที ส่วนน้ำหวาน ถ้าเลิกไม่ได้ พี่ก็ปั่นจักรยานหนักๆ ซิครับ :lol: :lol: :lol:
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

heavytoon เขียน:ผมอยากจะลองกินกาแฟดำดูครับ แต่ทำไมกินทีไร เปรี่ยวทุกที -*-
วิธีแก้เปรี้ยวกาแฟ...ให้ใส่เกลือลงไปประมาณปลายช้อนชาครับ..มันจะฆ่าความเปรี้ยวในกาแฟ.. :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
สุธิดา1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0855-8...
team: ยังไม่มีทีมกับชมรม
Bike: klein-แดง , fuji-ขาว , dahon p8 , cannondale scalpe
ตำแหน่ง: NOVO VILLE

โพสต์ โดย สุธิดา1 »

ทานน้ำผักผลไม้ช่วยได้คะ น้ำตาลไม่สูงมา :D :D
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใส่น้ำตาลนิดนึงแค่ติดปลายช้อน จะทำให้ต่อมรสหวานทำงาน แล้วกาแฟจะรู้สึกขมขึ้นครับ

แล้วก็ดื่มน้ำเปล่าผสมโฃดาก็พอจะทดแทนความรู้สึกอยากดื่มน้ำหวานได้เหมือนกัน
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
แสนแสบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0633269395
Bike: Mach5, SL, Sub22, 950

โพสต์ โดย แสนแสบ »

ผมว่าทั้งวันกินกาแฟสดหนึ่งแก้ว นอกนั้นกินน้ำเปล่า ยังดูดีกว่ากินสารให้ความหวานจากน้ำอัดลมนะครับ 8-)
nunkasho
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 69/31ม.6 ถ.บรมราชชนนี ตลิ่งชัน ตลิ่งชัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nunkasho »

ลองกาแฟยี่ห้อ tchibo gold ดูครับ ผมว่าไม่เปรี้ยวครับ
ขมอย่างเดียว ใส่น้ำตาลเทียมครับ :D อร่อยครับ
tononeway
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มี
Bike: Bridgestone RoadMan
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tononeway »

โอ๊ตนนท์ เขียน:
วิธีแก้เปรี้ยวกาแฟ...ให้ใส่เกลือลงไปประมาณปลายช้อนชาครับ..มันจะฆ่าความเปรี้ยวในกาแฟ.. :D :D
ถ้าที่ร้านไม่มีเกลือ แนะนำขูดเอาที่แขนของท่านหรือเพื่อนข้างๆ..ซักทีสองทีก็จะได้เกลือติดปลายช้อนชา.. มันจะฆ่าความเปรี้ยวในกาแฟและใช้เกลือที่เราผลิตเอง (แอบแซว)
แรงใจอยู่ที่หญิง...แรงจริงอยู่ที่เรา
เกิดเป็นคนชอบถีบจักรยาน ถึงราคาจะถูกหรือจะแพง จะห่วยหรือจะดี คนถีบจะมีหรือจะจน ก็มีศักดิ์ศรี นะโว้ยยยยยย

การให้สัญญาณมือ เลี้ยว เบรก หยุด ของนักปั่นจักรยาน
[youtube]ShjxjaXKMJQ&feature=player_embedded[/youtube]
tononeway
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มี
Bike: Bridgestone RoadMan
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tononeway »

ขอถามต่อครับผมว่าจะหัดทานอยู่ เวลาทานต้องใช้กาแฟกี่ช้อนชาครับแล้วน้ำกี่cc ท่านใดมีสูตรชงอร่อยๆบ้างครับ
แรงใจอยู่ที่หญิง...แรงจริงอยู่ที่เรา
เกิดเป็นคนชอบถีบจักรยาน ถึงราคาจะถูกหรือจะแพง จะห่วยหรือจะดี คนถีบจะมีหรือจะจน ก็มีศักดิ์ศรี นะโว้ยยยยยย

การให้สัญญาณมือ เลี้ยว เบรก หยุด ของนักปั่นจักรยาน
[youtube]ShjxjaXKMJQ&feature=player_embedded[/youtube]
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”