โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
kokoa001
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเดี่ยว..คนเดียวตลอด
Bike: MINI 451 8 speed Egg
ติดต่อ:

โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย kokoa001 »

วันนี้หลังจากไม่ได้ปั่นช่วงสงกรานต์มาหลายวัน เลยออกปั่นเบาๆในเส้นทางประจำที่เคยปั่นทุกวัน แต่วันนี้ไม่ปกติถึงช่วงนึงที่ต้องขึ้นเนินซึ่งปกติไม่เคยมีหมามาเห่าหรือวิ่งไล่เลย แต่วันนี้มีมาสองตัวเลยแปลกมาก ผมก็ใช้วิธีที่เคยใช้ได้ผลมาตลอดคือตวาดดังๆผลมันก็หยุด ผมก็หันไปโยกขึ้นเนินต่อ แต่อ้าว..มันตามมางับเข้าข้อเท้าข้างซ้าย เสร็จมันก็วิ่งจู้ดเข้าบ้านเลย ผมก็เลยกลับรถตามเข้าบ้านไปคุยกะเจ้าของหมา...ได้ความมาว่ามันวิ่งไล่ผมทุกวันแต่มันไม่ทันพ้นเขตบ้านผมก็ไปไกลแล้ว สงสัยวันนี้ผมปั่นช้ามันเลยทัน เดี๋ยวดูอาการก่อนถ้าไหวพรุ่งนี้จะปั่นไปถ่ายรูปบ้านมาให้ดูนะครับตัวบ้านห่างจากถนนเกือบสี่สิบเมตรแต่ไม่มีรั้ว ราคาบ้านแฮะๆไม่อยากบอกรวมที่ดินพร้อมก็เกือบร้อยล้าน ที่ทราบได้เพราะได้คุยกับเจ้าของหมานะครับ ไม่ใช่เจ้าของบ้าน เพราะเจ้าของบ้านไม่อยู่ จ้างเจ้าของหมาเฝ้าบ้านให้..เขาบอกว่าหมาเขาฉีดวัคซีนแล้ว ไอ้ผมก็ไม่เป็นไรมากได้แผลจากคมเขี้ยวมา สองแผลเล็กๆ และเขาก็หาอุปกรณ์ทำแผลมาให้อย่างดีเลย..สรุปเลยได้นั่งคุยกันยาวค่อยปั่นกลับบ้าน...ไปหาหมอฉีดยากันโรคพิษสุนัขบ้า...พึงรู้ด้วยว่าต้องฉีด ห้าเข็ม คือ วันแรก วันที่สาม วันที่เจ็ด วันที่สิบสี่ และวันที่สามสิบ ต่อไปคงต้องระวังให้มากกว่านี้แล้ว...
จะถูก...จะแพง...ก็ไปด้วยแรงคน
ปั่นไปเรื่อย...เหนื่อยก็พัก...
zaki
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Zaki.za
team: ไม่มีใครให้ร่วมทีม
Bike: รถจ่ายตลาด

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย zaki »

เสียท่าหมาซะแล้ว :lol: :lol: ล้อเล่น :mrgreen:
ยังไงก็ขอให้หายไวๆแล้วกันนะครับ :D :D :D
ไม่จำเป็นต้องแพง ได้ออกแรงก็พอ
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย rj45 »

แล้วเจ้าของหมาจ่ายค่ายาให้รึปล่าวล่ะครับ รึว่ามีประกันสังคม
ผมเองก็เพิ่งโดนงับมาเมื่อปีที่แล้ว แต่ไม่เจอเจ้าของหมา ดีนะที่มีประกันสังคม
ไม่งั้นจ่ายค่ายาเยอะเลย รู้สึกว่าเข็มละห้าร้อยรึปล่าวนะ :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

Interval ครับ

คิดว่า เห็นหมาที่ไหน เตรียมฝึก Interval ที่นั่น

แต่ก็โชคดีที่เจอเจ้าของหมาครับ อย่างน้อยก็สบายใจว่า ฉีดยาแล้ว
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ตัวใหญ่ไม่เคยกลัว

กลัวตัวเล็กๆ มันชอบวิ่งมาพันล้อ

วันไหนได้แบนติดล้อกลับบ้านกันมั่งแหละ :ugeek:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
kokoa001
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเดี่ยว..คนเดียวตลอด
Bike: MINI 451 8 speed Egg
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kokoa001 »

เอารูปบ้านมาฝากครับ...ต้องขออนุญาตเจ้าของบ้าน ณ ที่นี้ด้วย ท่านใดที่ปั่นผ่านบริเวณนี้ระวังด้วยนะครับ...มีสองตัว ตัวเล็กสีดำ ตัวนี้เห่าครับ แต่ไอ้ตัวใหญ่สีทองนี่ไม่เห่าครับ งับเลย ตัวใหญ่ ลูกผสม พันธ์อะไรก็ไม่รู้ ตัวใหญ่มาก เดี๋ยวเจออีกคงต้องตีซี้กะเขาหน่อย เพราะตอนอยู่กะเจ้าของ ทำตัวน่ารักเป็นบ้า..ที่จริงผมก็คนรักสัตว์นะครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
จะถูก...จะแพง...ก็ไปด้วยแรงคน
ปั่นไปเรื่อย...เหนื่อยก็พัก...
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

หลังๆนี่ผมปั่นจักรยาน ผ่านแฟรตในซอย หมามีตัวนึง ตัวเล็กๆ มันจะดักรอผมตอนตี3ทุกวันหน้าบ้าน
พอผมผ่านปุ้ป เห่าลั่นซอยเลยครับ
หมอตัวอื่นได้ยินก็เห่าโต้ตอบ กัน ต่อเนื่องเป็น10ตัว สนั่นซอย ชาวบ้านออกมาด่าโวยวาย

โวยวายผมครับ ว่า จะผ่านมาทำไมให้หมาเห่า รบกวนคนจะหลับจะนอน

ทำไมกรูผิด หมาไม่ผิดเนี่ย โดยเฉพาะหมา ไอ้บ้านนี่โวยนี่แหละ ขนยาวๆตัวเล็กๆ ที่เปิดประเด็นเห่าตัวแรก(วิ่งไล่ตามด้วย)
หมาที่เหลือ ผมปั่นผ่านทั้งซอย ไม่เห็นมันจะสนใจอะไรผม แค่เห่าตามๆเสียงกันเท่านั้น
กลุ้มเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

umbabab เขียน:หลังๆนี่ผมปั่นจักรยาน ผ่านแฟรตในซอย หมามีตัวนึง ตัวเล็กๆ มันจะดักรอผมตอนตี3ทุกวันหน้าบ้าน
พอผมผ่านปุ้ป เห่าลั่นซอยเลยครับ
หมอตัวอื่นได้ยินก็เห่าโต้ตอบ กัน ต่อเนื่องเป็น10ตัว สนั่นซอย ชาวบ้านออกมาด่าโวยวาย

โวยวายผมครับ ว่า จะผ่านมาทำไมให้หมาเห่า รบกวนคนจะหลับจะนอน

ทำไมกรูผิด หมาไม่ผิดเนี่ย โดยเฉพาะหมา ไอ้บ้านนี่โวยนี่แหละ ขนยาวๆตัวเล็กๆ ที่เปิดประเด็นเห่าตัวแรก(วิ่งไล่ตามด้วย)
หมาที่เหลือ ผมปั่นผ่านทั้งซอย ไม่เห็นมันจะสนใจอะไรผม แค่เห่าตามๆเสียงกันเท่านั้น
กลุ้มเลย
นึกภาพออก เกรงใจเหมือนกัน

เพราะถ้าผมได้ยินเสียงหมาผมเห่า ผมจำเสียงได้นะว่ามันเห่าอะไร แมว คนกวาดถนน ไปรษณีย์

แต่ถ้าเสียงเห่าแปลกไป ยังไง ก็ต้องลุกมาดูครับ

ถ้าผมเป็นคนแถวนั้น ผมก็เบื่อนะ ต้องลุกมาดูตอนตี 3 ว่าเห่าอะไร

ดังนั้นทางแก้ที่ดีที่สุด คือ ไม่ผ่านเลย หรือ ผ่านแถวนั้นให้ใกล้เช้าขึ้นอีกหน่อย ถือว่าเป็นนาฬิกาปลุกให้เขา
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ทางออกมาจากบ้านมาหน้าปากซอย ต้องผ่านบ้านหลังนึง

เลี้ยงหมาไว้ 3-4 ตัว ซึ่งไม่เคยสนจดูแลมันเลย ชอบเห่า วิ่งไล่เข้ามาชาร์จ แต่ไม่กัด

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวันไหนจะโดนกัดรึป่าว รำคานมาก ออกปั่นทุุกครั้ง วิ่งตามเห่าทุกครั้ง

ตวาดเสียงดัง ก็เกรงใจคนแถวนั้น วันก่อนโมโหมาก เลย back kick ไป1 ที ที่ก้านคอ แต่ไม่แรง

มันก็ก็ตกใจ วิ่งกลับเข้าบ้าน วันรุ่งขึ้น ก็เป็นเหมือนเดิม เบื่อมากๆ อยากทราบวิธีจัดการกับหมาพวกนี้ :?
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
สุธิดา1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0855-8...
team: ยังไม่มีทีมกับชมรม
Bike: klein-แดง , fuji-ขาว , dahon p8 , cannondale scalpe
ตำแหน่ง: NOVO VILLE

โพสต์ โดย สุธิดา1 »

แม้ว่าหมาถ้าฉีดยากันพิษสุนัขบ้ามาแล้ว ยังไงเราเองก็จะต้องไปฉีดยากันไว้เหมือนกันค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน, ขอให้หายไวไวนะค่ะ.
TK.Supertk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาอยู่
Bike: หาอยู่

โพสต์ โดย TK.Supertk »

ลองติดสินบนมันดูครับ เผื่อมันจะเลิกเห่า ไก่หรือลูกชิ้นประมาณนั้น
Just want to see the world
TGCAT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896721737
team: ปั่นช้าครับ ไม่รีบ
Bike: >.Cromoly 2nd Hand.<
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย TGCAT »

สุธิดา1 เขียน:แม้ว่าหมาถ้าฉีดยากันพิษสุนัขบ้ามาแล้ว ยังไงเราเองก็จะต้องไปฉีดยากันไว้เหมือนกันค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน, ขอให้หายไวไวนะค่ะ.
ทำประกันอุบัติเหตุกันใว้บ้างหรือปล่าวครับชาวเสือทั้งหลาย
ถึงจะกันหมากัด หรือกันล้มไม่ได้
อย่างน้อยก็มีคนช่วยจ่ายค่ารักษา ค่ายา แค่ปีละพันกว่าบาทเอง
:D :mrgreen: :D
😁😁😁
aea.nk25
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0934695451
team: สมาคมกีฬาเมืองพัทยา
Bike: RIDLEY
ตำแหน่ง: พัทยา ชลบุรี

โพสต์ โดย aea.nk25 »

umbabab เขียน:หลังๆนี่ผมปั่นจักรยาน ผ่านแฟรตในซอย หมามีตัวนึง ตัวเล็กๆ มันจะดักรอผมตอนตี3ทุกวันหน้าบ้าน

กลุ้มเลย
ดุกันทั้งซอย :D
Punatoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: numpragun@hotmail.com
team: เข้าแกงค์ไหนหัวหน้่าตายหมด
Bike: Dahon Mu P8 สีน้ำเงิน รุ่น 2010 16/02/54
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Punatoo »

ผม อาศัย เอาไม้ยาว ซัก 70 cm หนัก ราว โล เศษ ติดมือเวลาขี่จักรยานครับ

เวลา เหวี่ยง มันพอดี มือครับ :evil:

เกะกะนิดหน่อย แต่ ถือว่า ขับขี่สบายครับ
แว๊นอย่างมีระดับ ต้องแว๊นด้วย2ตีนถีบ
ห้าแต้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ... Gary fisher marlin 2010

โพสต์ โดย ห้าแต้ม »

เคยอ่านมาจากที่ไหนจำไม่ได้ น่าจะเป็นที่นี่

เขาบอกว่า หมาที่ฉีดยาแล้วจะถือว่าปลอดภัย ต่อเมื่อหมาตัวนั้น ไม่ไปคลุกคลี กับหมาตัวอื่นๆ เลย (เป็นลูกรัก อยู่ในบ้าน) จึงจะปลอดภัย

จากที่คุณบอก บ้านไม่มีรั้ว แสดงว่าปล่อย มันอาจจะไป เลีย กัด ฯลฯ กับหมาข้างถนนทั่วไปด้วย จึงไม่น่าจะปลอดภัยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”