โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
skksurasak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818438294
team: อิสระ
Bike: TREK 3900, Chevrolet FM207, ARAYA, Gruovy, Black cat, BS-RADAC.
ตำแหน่ง: 45/128 ซอยวิชัย(น) หมู่บ้านสุดจิตต์นิเวศน์ แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร 10150
ติดต่อ:

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย skksurasak »

แถวบ้านมีอยู่ซอยหนึ่ง เจ้าของบ้านชอบปล่อยหมาออกมานอกบ้านตอนเช้าๆ เหมือนกัน
มันไม่เห่า... แต่มีอยู่วันหนึ่ง.. ตอนผ่านมันผมก็จ้องตามัน.. มันก็อยู่เฉยๆ ไม่เห่าด้วย
แต่พอผมผ่านมาแล้วมันวิ่งมาข้างหลังกัดผมเงียบๆ ...

พอดีวันนั้นขี่ช้า.. มันคงไล่กัดผมทุกวันแต่ตามไม่ทัน..

มันกัดโดนบันไดกับรองเท้า ไม่เข้า... ไม่งั้นโดนฉีดยาอีกเป็นแน่...

ตามคติโบราณครับ ... หมากัดไม่เห่า (มันไม่เห่าครับมันกัดเลย)... หมาเห่าไม่กัด... (แต่ก็อย่าเชื่อมากเพราะเวลามันกระโชกเข้าใส่น่ากลัวเหมือนกัน)
ส่วนใหญ่เวลาเจอหมาถ้ามันเห่าหรือวิ่งไล่... ผมจะจอดแล้วหันมาหามัน...
ส่วนใหญ่มันจะหยุดไม่วิ่งไล่ต่อ.. บางตัวก็หยุดเห่า... บางตัวก็ยังเห่าต่อ...
แล้วผมก็ค่อยๆ ขี่ผ่านมันไปช้าๆ .. ส่วนใหญ่มันจะไม่วิ่งตามแล้วครับ...
รถก็เก่า.. คนก็แก่.. แรงก็ไม่มี..
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

รูปบ้านหลังนี้คุ้นๆนะครับ เหมือนกับแถวบ้านผมเลยครับ :o
ต้นกล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant
ตำแหน่ง: ปากน้ำ กบินทร์บุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นกล้า »

หมากับจักรยาน เจอกันเป็นเห่าไล่ฟัด
ผมใช้วิธี ผูกมิตร โดยการดีดกระดิ่ง ได้ผลครับ
แต่บางตัวไม่ได้ผล ให้ปั่นชิดซ้ายสุด น้องหมา จะไม่มีพื้นที่ไล่ทางด้านซ้าย
มาไล่ด้านขวา ก็เท้าเราที่ถนัดพอดี ป๊าบบบบบบ เข้าให้
มาวันหลัง ดีดกระดิ่งให้ ก็ไม่ไล่แล้วครับ
ยกเว็นหมาหมู่ครับ ต้องระวังเป็นพิเศษ

:D

รูปภาพ
ชีวิตอิสระทุกนาที “ สี่สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้ คือ .... ความรัก เวลา ชีวิต และมิตรแท้ ”
http://www.srakaew.tht.in/bicycle190154.html
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

โพสต์ โดย q>__<P »

อืมมม.....หมาข้าฉีดยาแล้ว เลยปล่อยให้วิ่งไปงับใครก็ได้

เกิดเป็นคน มีสติปัญญามากกว่า แต่กำราบหมาที่ตนเลี้ยงไม่ได้ แปลกดีนะครับ :|
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

โพสต์ โดย q>__<P »

ว่าแต่บ้านในรูปนี่แถวไหนเหรอครับ จะได้ระวังเป็นพิเศษ :mrgreen:

umbabab เขียน:หลังๆนี่ผมปั่นจักรยาน ผ่านแฟรตในซอย หมามีตัวนึง ตัวเล็กๆ มันจะดักรอผมตอนตี3ทุกวันหน้าบ้าน
พอผมผ่านปุ้ป เห่าลั่นซอยเลยครับ
หมอตัวอื่นได้ยินก็เห่าโต้ตอบ กัน ต่อเนื่องเป็น10ตัว สนั่นซอย ชาวบ้านออกมาด่าโวยวาย

โวยวายผมครับ ว่า จะผ่านมาทำไมให้หมาเห่า รบกวนคนจะหลับจะนอน

ทำไมกรูผิด หมาไม่ผิดเนี่ย โดยเฉพาะหมา ไอ้บ้านนี่โวยนี่แหละ ขนยาวๆตัวเล็กๆ ที่เปิดประเด็นเห่าตัวแรก(วิ่งไล่ตามด้วย)
หมาที่เหลือ ผมปั่นผ่านทั้งซอย ไม่เห็นมันจะสนใจอะไรผม แค่เห่าตามๆเสียงกันเท่านั้น
กลุ้มเลย

เข้าใจเลยครับ ก็แปลกดีนะ ทำให้เห็นเลยว่าคนในซอยนี้มีความนึกคิดหรือนิสัยแบบไหนกัน

ต้นเหตุไม่สน สนที่ปลายเหตุ

แบบนี้ใครมีธุระอะไรต้องเดินผ่านไปมาก็ซวยครับ กลายเป็นเป้านิ่งโดนรุมสหะขี้ปากกันไป

ส่วนไอ้ต้นเหตุที่เป็นเจ้าของหมาปล่อยให้เห่า...นอนหลับสบาย อาจมีตื่นขึ้นมาร่วมด่าบ้าง "ใครทำหมากรูเห่าวะ" เออเนอะ...คนเรา มีไหมที่จะปราม มีแต่ให้ท้ายจนหมาไม่รู้อันไหนถูกผิด

ความจริงมันเป็นสิทธิ์ที่เราจะออกไปไหนมาไหน ตอนไหน ก็ได้มิใช่หรือ

รึว่าเดี๋ยวนี้มีเคอร์ฟิวอีกรอบแล้ว โดยไอ้หมาบ้านนั้นได้รับหน้าที่อันยิ่งใหญ่ :lol: :lol: :lol:
kokoa001
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเดี่ยว..คนเดียวตลอด
Bike: MINI 451 8 speed Egg
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kokoa001 »

เสือรถพ่วง เขียน:รูปบ้านหลังนี้คุ้นๆนะครับ เหมือนกับแถวบ้านผมเลยครับ :o
ครับผม...อยู่แถวบ้านท่านแน่นอน..ถนนราชสีมา-โชคชัย ใครไปปั่นใจเกินร้อยผ่านทุกคนละครับแต่เป็นอีกเลนฝั่งตรงข้าม
จะถูก...จะแพง...ก็ไปด้วยแรงคน
ปั่นไปเรื่อย...เหนื่อยก็พัก...
chettaburit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816656531
team: THAI HONDA CYCLING CLUB
Bike: GIANT XTC,TREK MADONE 5.2

โพสต์ โดย chettaburit »

ขอให้หายไว ๆ นะครับ ผมไปออกปั่นเมื่อวาน ก็เกือบโดนเหมือนกัน โชคดีหน่อยที่ปั่นมาเร็ว

กทม.ทำอะไรอยู่ไม่รู้ไม่เก็บไปให้เรียบร้อยซะที :mrgreen:
THAI HONDA CYCLING CLUB "FOR HEALTH >> FOR WORLD"

"รักเธอประเทศไทย"
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย kamkon »

ผมก็โดนหมาไล่เป็นประจำครับ.. :lol: :lol:
ปั่นเส้นทางเดิมเวลาเดิม มันก็จะรอเราพอมาถึงก็ไล่กวดทุกวัน :mrgreen: :mrgreen:
แต่ก็ไม่เครียด..สนุกดี คิดในใจ (ไล่ไม่ทันหรอก) :evil:
บางวันแรงมันมากเราก็ต้องออกแรงมาก..แต่บางวันก็ต้องปั่นรอ :mrgreen:
เมื่อก่อนจะไล่ตามไกลหน่อย..ปัจจุบันไม่กีเมตรก็เลิกละ..อีกหน่อยคงได้แต่หันมามอง :oops: :oops:
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ถ้าเห็นหมาอยู่ข้างหน้าผมจะฉีกออกให้ห่างเลยครับ คือไล่กัดเรายังพอปั่นหนีได้ แต่ถ้ามันเกิดจิตตกอยากวิ่งตัดหน้าขึ้นมานั้นแหละ จูบพื้นแน่ๆ... ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า...
attjaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tour Bike
Bike: Trek 4300/Spectrum ร้านลุง สวนรถไฟ

โพสต์ โดย attjaa »

breeze เขียน:Interval ครับ

คิดว่า เห็นหมาที่ไหน เตรียมฝึก Interval ที่นั่น

แต่ก็โชคดีที่เจอเจ้าของหมาครับ อย่างน้อยก็สบายใจว่า ฉีดยาแล้ว
ทำไม่ได้อะครับมันเป็นซอยเล็กๆแคบๆ :cry:
รตอ.ละม่อม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917687182
team: ไม่มี
Bike: เสือภูเขามั่ง เสือหมอบมั่ง เบื่อๆก็ขี่ฟีโน่
ตำแหน่ง: กุงเตป

โพสต์ โดย รตอ.ละม่อม »

เซ็งหมา จริงๆ เสียอารมย์หมดเลย หมาเยอะจริงๆอาการหนักเอาเรื่องขึ้นทุกวัน ผ่านทุกวันเห่าทุกวัน ไล่ทุกวัน ไม่โดนจนร้องเอ๋งไม่มีเลิก
เรื่องแบบนี้บอกตรงๆ ตัวใครตัวมัน ขอให้เพื่อนๆโชคดีแคล้วคลาดกันทุกคนครับนะ บางตัวเบ่อลักกักดำทะมึนปากแดงฟันขาวน้ำลายยืด หลวงพ่ออะไรก็เอามันไม่อยู่ ยิ่งช่วงนี้หน้าร้อนด้วย เพิ่มอุณภูมิคุ้มคลั่งมันเข้าไปอีก บางตัวไล่งับกันชนรถยนต์เลยก็มี อะไรของมันว่ะ ชาติหมาเอ้ย :lol: :lol: :lol:
เบื่อๆอยากๆ
snoopyth
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida เพื่อชีวิต

โพสต์ โดย snoopyth »

มีเรื่องมาเล่าเหมือนกันครับ

ครั้งนึงผมไปปั่นจักรยานในเส้นทางที่ไม่เคยไป ปั่นไปสักพักก็เหลือบไปเห็นน้องหมาตัวนึงนอนอยู่ริมถนน ผมก็เริ่มชะลอความเร็วนิดนึง(มีคนเคยสอนว่าถ้าเจอหมาอย่าขับหนี เดี๋ยวมันไล่) พอปั่นไปเกือบๆจะถึงน้องหมาก็ลุกขึ้นยืนขึ้นมาทันที ผมก็ชะลออีก แล้วปั่นผ่านน้องหมาตัวนั้นไปอย่าช้าๆ ไม่ทันไร "บ๊อก!!" น้องหมาตัวนั้นเห่าดังลั่น ผมก็ตกใจเลยหันไปดูด้านหลังสักประมาณสามถึงสี่วินาทีได้ พอกลับมาด้านหน้าอีกทีเท่านั้นแหละพี่น้องครับ น้องหมามากันเต็มเลย ไม่รู้น้องหมามาจากใหนมากมาย ไม่รู้ออกมาจากบ้านใหนกันบ้าง สงสัยเจ้าตัวนั้นมันเรียกมาแน่เลย เฮ้ออออ... ผมก็เลยจอดจักรยานแล้วก็หากิ่งไม้แถวๆนั้นมาพอเป็นสิ่งป้องกันตัว แล้วก็ขับผ่านไปช้าๆพร้อมกับแกว่งไม้ขู่พวกทีมงานน้องหมาด้วยเล็กน้อย เรื่องมันช่างหดหู่ยิ่งนัก ไปต่างถิ่น เจอน้องหมามากมาย กลางทางซะด้วย ประมาณว่าล้อมหน้าล้อมหลังเลยทีเดียว ปากซอยทางด้านหลังก็หมา ทางด้านหน้าก็หมา .....

วันหลังต้องมีการเจรจากันหน่อยถ้าผ่านทางนี้ ต้องพกขนมมาติดสินบนเจ้าน้องหมาตัวแรกไว้ก่อน
อย่าหลงงมงายกับคำยอ อย่าท้อแท้กับคำหยาม
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

TK.Supertk เขียน:ลองติดสินบนมันดูครับ เผื่อมันจะเลิกเห่า ไก่หรือลูกชิ้นประมาณนั้น
ถ้าไม่เลิกก็หาลูกชิ้น ไก่ ฯลฯ คลุกยาเบื่อผสมด้วยนะ จะได้เลิกเห่าถาวร :twisted:
จริงๆ ผมไม่ได้เกลียดหมานะ รักเอ็นดูเจ้าตัวที่เรียบร้อย แต่ไม่ชอบพวกที่ทำตัวเป็นอันธพาล ควรจะไปไล่หรือเห่าขโมยโจรซะมากกว่า ทีโจรมานะ เงียบหายกันไปหมด
ขวด

The Power Of Slow Ride
homebenz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300D

โพสต์ โดย homebenz »

วันก่อนปั่นมาเร็วๆ เปิดไฟสีแดงกระพิบๆ อยู่ๆ หมาวิ่งเข้ามาไล่เห่าดังมาก ผมก็ตกใจเลยเบรคทั้งสองล้อเลย

ผลคือตูดสะบัดไปฟาดมันปลิว แล้วมันก็วิ่งเข้าบ้านไป ผมก็สปินเข้าซอยไปเลย น่ากลัวเหมือนกัน เบื่อนักหมาไล่

เคยเห็นคนปั่นช้าๆมาอยู่ดีๆ หมาเดินไปงับเลย - - ช่างกล้า
lovenini
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มี

โพสต์ โดย lovenini »

เป็นผมๆจะเลาะฟันหมาออกมาเลยงานนี้มีเอาตาย :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”