โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย Legend »

คนเลี้ยงหมามันมักง่าย
S-WORKS
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือน้อย@SK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850910839
team: ชมรมเสือสระแก้ว
Bike: Giant

Re: โดนเข้าแล้วครับ....กับคุณน้องหมา

โพสต์ โดย เสือน้อย@SK »

เมื่อวันก่อนผมปั่นเล่นในศาลากลางจังหวัด(บ้านอยู่ไกล้) ตอนประมาณ2ทุ่ม มาจ๊ะเอ๋ กับคุณหมาหนึ่งตัว เห่าซะลั่นเลย
ผมกะจอดรถจ้องมันพักนึงมันก็เห่าต่อ ผมก็ค่อยๆจูงจักรยานมันก็ตาม ทีนี้เลยถอดไฟหน้าแล้วใช้โหมดกระพริบส่องไปที่ตัวคุณหมา
แล้วก็วิ่งกระทืบเท้าหนักๆไปหามันระยะสั้นๆ จากนั้นมันก็หนีวิ่งหายโค้งไปเยครับ :lol:
เรื่อยๆตามกำลัง อย่าให้หมาตามทันก็เป็นพอ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมปั่นเข้าซอยทางลัดในกรมทหาร ตรงนั้นไม่ค่อยมีไฟครับ ค่อนข้างมืด เจอหมาสีดำเมื่อมมานอนข้างถนน เห็นตอนมันลุกขึ้นยืน วิ่งตรงมาพร้อมกับเห่าไปด้วย ตอนนั้นรีบยกขาส่งเสียงเอ็ดมัน ก็แปลกดีมันก็วิ่งเหยาะๆ ตามเห่าแล้วก็เลิก แต่ก็ทำให้ตกใจ ตอนนี้ไม่ค่อยกล้าปั่นไปเส้นเดิม เซ็งจัง มืดก็มืด แถมยังมีไอ้ตัวนี่ดักซุ่มโจมตีอีก
ขวด

The Power Of Slow Ride
chettaburit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816656531
team: THAI HONDA CYCLING CLUB
Bike: GIANT XTC,TREK MADONE 5.2

โพสต์ โดย chettaburit »

เส้นทางไหนที่มีหมาผมจะไม่ปั่นไปครับ นอกเสียจากจำเป็นจริง ๆ เพราะว่าไม่อยากทะเลาะกับมันและเจ้าของเขาครับ ทุกวันนี้เลยต้องศึกษาเส้นที่จะไปปั่นครับ มีเส้นทางไหนบ้างปลอดภัย :D :lol: :lol:
THAI HONDA CYCLING CLUB "FOR HEALTH >> FOR WORLD"

"รักเธอประเทศไทย"
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

บางเส้นมีหมาเยอะก็จริงแต่หมาจะไม่สนใจเราแฮะ นอนกันเป็นฝูงแต่เมื่อเห็นเราปั่นผ่านก็เฉยๆ ผิดกับบางที่ แล้วก็ไม่ใช่ทุกตัวด้วยที่เกเร
ขวด

The Power Of Slow Ride
snoopyth
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida เพื่อชีวิต

โพสต์ โดย snoopyth »

หมาบางตัวก็นิสัยดีครับ แต่มัน"บ้ายอ" พอได้ยินเพื่อนหมามันเห่ามันก็วิ่งกรูกันมา ทั้งๆที่ไม่รู้มาทำไมด้วยซ้ำ...
อย่าหลงงมงายกับคำยอ อย่าท้อแท้กับคำหยาม
รตอ.ละม่อม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917687182
Bike: เสือภูเขามั่ง เสือหมอบมั่ง เบื่อๆก็ขี่ฟีโน่
ตำแหน่ง: กุงเตป

โพสต์ โดย รตอ.ละม่อม »

ใครทำเครื่องไล่มาได้ แบบชนิดกดปุ๊บหงายท้องเอ๋ง เลย รับรองรวยเละ เชื่อไอ้เรือง :lol: :lol: :lol: :lol: ผมซื้อคนแรกเลย
เบื่อๆอยากๆ
index2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08x-826x5xx
team: Lucky snail
Bike: ETC
ตำแหน่ง: 278 ถ.กันทรลักษ์ อ.วารินฯ ต.วารินฯ จ.อุบลฯ 34190
ติดต่อ:

โพสต์ โดย index2 »

รตอ.ละม่อม เขียน:ใครทำเครื่องไล่มาได้ แบบชนิดกดปุ๊บหงายท้องเอ๋ง เลย รับรองรวยเละ เชื่อไอ้เรือง :lol: :lol: :lol: :lol: ผมซื้อคนแรกเลย
ขอด้วยคนครับ
รักหมาดี เกียจหมากัด และก็จะกันมันคืน :twisted:
พีรพงศ์ คงทน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082-4741978
team: รักสุขภาพ
Bike: scott scale40 ปี 2009

โพสต์ โดย พีรพงศ์ คงทน »

+10ไปเลย :lol:
ปั่นให้ไกลไปให้ถึง
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

โพสต์ โดย neomagic »

เห็นใจหัวอกคนปั่นจักรยาน ออกกำลังกายนิ

ผมเริ่มขี่ได้เดือนเดียว ก็ขี่ถนนใหญ่ ครับ ไม่เข้าซอย เพราะหมามันเห่า!

แต่ดีแล้วครับ ที่มันเห่า เพราะ หมาเห่ามันไม่กัด ถึงจะไม่จริงเสมอไปก็เถอะ แต่ก็อุ่นใจได้ระดับนึงครับ

เวลาหมาจะกัดมันไม่เห่าหรอกครับ มันงั่มด้านหลังเลย เขาถึงเรียกมันว่าหมาลอบกัดไงครับ!

ผมก็ใช้วิธี กดกระดิ่งผูกมิตร เช่นกัน ไม่คิดทำร้ายมันครับ เพราะหมามันก็คือหมา ย่อมหวงเขตเป็นธรรมดา

ผมก็แก้โดยปั่นให้เร็วขึ้น มันจะได้ไม่ตามมา
แต่ถ้าโดน มันกัด ผมก็คงต้อง ให้เจ้าของจ่ายค่ารักษาให้นั่นแหละครับ จะได้มีความรับผิดชอบกับหมาของตนเองบ้าง!
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
samuibeat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872766596
team: samui
Bike: rockman switch

โพสต์ โดย samuibeat »

ก้อนหินขนาดเท่ากำปั้นสักก้อนนึงพกใส่กระเป๋าไว้ได้ผลครับ ทำมาแล้วในซอยประชากรสุนัขมันเพิ่มมากขึ้นทุกที เลือกจัดการกับจ่าฝูงมันเลยถ้าโดน
กีตาร์ไม้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053153547
team: แม่จันไบค์
Bike: bianchi

โพสต์ โดย กีตาร์ไม้ »

เวลาหมามันวิ่งไล่ ผมใช่น้ำในกระติก บีบใส่ หรือบางทีอมน้ำไว้ในปากแล้วพ้ใส่ หมามันจะตกใจและหยุด แล้วผมก็เร่งหนีเลย แต่มันเป็นอดีดไปแล้วครับหมาที่เคยเห่าและวิ่งไล่ ตอนนี้เป็นกับแกล้มเรียบร้อย ไปแล้วครับ :lol: :lol:
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ห่อหมกทีม
Bike: หมอบ Masi Alare สีดำเดิมๆ
ตำแหน่ง: ถ.เทพารักษ์ กม.3 สมุทรปราการ

โพสต์ โดย SekRanger »

อันนี้เล่าให้ฟังเฉยๆ คงช่วยเรื่องหมาไม่ได้

ถ้าบ้านนั้นๆ มีหมาสองตัว หรือมากกว่าสองก็ได้

มันจะมีตัวนึงที่เจ้าของรัก ตัวนี้จะขี้เห่า อีกตัวที่เหลือจะเป็นตัวขี้อิจฉา พยายามเทียบชั้นกับตัวโปรด

ไอ้ตัวตกกระป๋องส่วนมากจะถูกทิ้งให้นอนนอกบ้าน ปกติก็จะไม่สุงสิงกับใคร จักรยานปั่นผ่านก็ไม่สน

แต่ถ้าไอ้ตัวโปรดเห่าเมื่อไร ไอ้ตัวตกกระป๋องจะไล่กัดเราทันที เหมือนพยายามเอาหน้า

เหมือนที่ จขกท เล่ามา ไอ้ตัวเล็กเห่าอย่างเดียว ไอ้นี่น่าจะเป้นตัวโปรด อีกตัวพอได้ยินไอ้ตัวเล็กเห่าปุ๊บก็ไล่กัดเราเลย
เป้าหมายแรกของมือใหม่ แซงขาแรงที่สนามบินฯ ด้วยรถเดิมๆ

[เอ็น - ดู - หลาน]
krissada
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฅนชานเมือง
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

โพสต์ โดย krissada »

เพิ่งขี่มาได้ไม่กี่วันครับ ยังไม่โดน มีแต่เกือบๆ
A mind forever voyaging through strange seas of thought, alone
nai_c70
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: "เทร็คงานวัด"

โพสต์ โดย nai_c70 »

เท่าที่เคยเจอ มันจะมีหมา2ประเภท

ประเภทแรก ชอบเห่าไล่แต่ไม่กัด ประเภทนี้สันนิษฐานว่าอาจเคยโดนรถทับ หรือรถชนแล้วรอดตายมาก่อน หรือไม่ก็เป็นสัญชาตญาณของหมาที่จะระแวงศัตรูในสายตาของมัน หมาพวกนี้จะเป็นหมานักเลง เห่าเรียกพวก+วิ่งไล่ตาม แต่ไม่กัดจริงจัง ส่วนใหญ่มักจะไล่ตอนที่เราปั่นช้าๆ(เสมอ)ที่ความเร็วไม่เกิน30km/h
ประเภทนี้ ส่วนใหญ่ผมจะแก้ปัญหาด้วยวิธีเบรคแล้วก็ลงจากรถ ลงมายืนแล้วทำท่าก้มเหมือนกับจะป่าก้อนหินใส่มัน แล้วก็นิ่งสักครู่ให้มันวิ่งไปสักระยะจึงกลับมาปั่นต่อ หรืออาาจะใช้วิธีปั่นไปเรื่อยๆไม่ต้องสนใจมัน หมาพวกนี้มันก็จะหยุดไล่ของมันเอง(ถ้ามีแค่1-2ตัว)

ประเภทที่สอง ประเภทหมาดุ,กัด ส่วนมากประเภทนี้จะเห่าไม่มากเหมือนกับประเภทแรก แต่มักจะวิ่งจู่โจมเข้ามากัดทันที หรือไม่ก็จะมีเสียงคำรามของมัน(พอจะนึกออกนะครับ :) )แล้วมันก็จะวิ่งไล่อย่างบ้าคลั่ง สุดพลัง
ประเภทนี้แก้ปัญหายาก ส่วนมากจะมีแต่เจ้าของหมาเท่านั้นที่ห้ามปรามได้ หมาพวกนี้จะเป็นหมาพันธุ์ดุ พวกร็อตไวเลอร์ พิตบูล บางแก้ว หรือหมาที่ติดเชิ้อพิษสุนัขบ้า

ผมเคยเจอมากับตัวเลยครับ เป็นหมาพันธุ์ร็อตไวเลอร์ ตอนนั้นมันหลุดคอกออกมา วิ่งมาเงียบๆได้ยินแค่เสียงวิ่งแค่นั้น ผมตัดสินใจบิดคันเร่งมอเตอร์ไซค์ต่อไป ซึ่งจริงๆเป็นวิธีที่ผิดอย่างแรง สุดท้ายผมก็ล้มแล้วก็รีบลุกขึ้นวิ่งหนีมัน แล้วมันก็ได้กัดใต้รักแร้ผม แต่โชคดีที่กัดโดนเสื้อ(ขาด2ชั้น)ไม่ได้กัดโดนตัวผม แล้วมันก็วิ่งหายไป

เราไม่มีทางรู้ได้ว่าหมาตัวนั้นมีเชื้อหมาบ้าอยู่หรือไม่ วิธีตรวจเชื้อหมาบ้าก็คือ การตัดคอหมามาตรวจเชื้อที่อยู่ในคอของมัน เชื้อนี้ไม่สามารถตรวจเจอในช่องปากของมัน การตรวจเชื้อพิษสุนัขบ้าในหมา จะทำก็ต่อเมื่อคนไข้อาการแย่มากๆ

....ถึงเพื่อนๆที่เลี้ยงหมาแล้วไม่ได้พาไปฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าประจำปี ขอบอกว่าเป็นอันตรายต่อทั้งหมาและเจ้าของหมามากๆครับ เคยเกิดกรณีหมาติดเชื้อพิษสุนัขบ้าแล้วไปไล่กัดกับหมาตัวอื่นที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน โดยบ้านที่เลี้ยงหมาไม่ขังหรือล่ามโซ่ ขอบอกว่ากรณีนี้ หมาตายยกฝูงครับ :o ที่ตายนี้หมายถึงว่า ต้องถูกวางยาเบื่อทุกตัว(สำหรับหมาที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน) เหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นจริงๆ

พ่อผมเป็นหมอ(หมา)ครับ เก็บมาเล่าให้ฟัง
ถ้าหากว่าสมัยนั้นคนไข้คนนั้นติดเชื้อพิษสุนัขบ้าเกิดเสียชีวิตขึ้นมา พ่อผมคงโดนเด้งจากตำแหน่งไปแล้ววว :D
> > ตะวันรอนที่แหลมพรหมเทพ < <
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”