หากเกิด อาการ over training

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
kokozero
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek / Merida
ติดต่อ:

หากเกิด อาการ over training

โพสต์ โดย kokozero »

หากเกิด อาการ over training เช่น ไม่มีแรงเหยียบลูกบันได เหนื่อยง่าย จากความเร็วพื้นๆ ที่เคยซ้อมอยู่เป็นประจำ หรือเนินเล็กๆ

ควรซ้อมแบบไหน ให้กล้ามเนื้อกลับคืนมาเหมือนเดิมได้ไวที่สุดครับ

ปล.ไม่ได้อดนอนนะครับ พักเต็มที่เลย ขอบคุณครับ
Puchong Chengwelling
BANK OF AYUDHYA 319-1-37935-2 สาขา เชียงใหม่
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: หากเกิด อาการ over training

โพสต์ โดย lotus »

คงหมายถึง over training คือซ้อมมากไป ร่างกายยังไม่ฟื้นตัว วันรุ่งขึ้นมาปั่นอีก แรงไม่ค่อยมี เหนื่อยง่าย

ง่ายที่สุดก็คือพักครับ ให้ร่างกายฟื้นตัวก่อน

แต่ปกติ คนอย่างพวกเราๆ จะ over training มีน้อยถึงน้อยมาก ยกเว้นไม่ได้ปั่นมานาน แล้วหักโหมวันนั้น ปั่นหนักๆ นานๆ ยาวๆ วันรุ่งขึ้นจะมีอาการ over training ครับ

แต่ถ้าปั่นบ่อยๆ แบบนักกีฬาเช่นคุณโอเล่เล่ามา มันหนักกว่าคนปกติ 10-20 เท่า ก็ยังไม่เกิด over training เลย เพราะร่างกายแข็งแรงมากๆ อยู่แล้ว ปั่นเป็นประจำ
kokozero
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek / Merida
ติดต่อ:

Re: หากเกิด อาการ over training

โพสต์ โดย kokozero »

สรุปต้องพักผ่อน นะครับ เราสามารถออกมาปั่นตัวซอยเอารอบ ได้ไหมครับ ไม่อยากหยุดนานรอบขา มักหาย

ปล. พี่ช่วยทำลิ้งค์ คุณโอเล่ ให้ทีครับ จะเอาไว่ศึกษาครับ ขอบคุณครับ
Puchong Chengwelling
BANK OF AYUDHYA 319-1-37935-2 สาขา เชียงใหม่
จรรญ์ญา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Royal Police Cycling Team

โพสต์ โดย จรรญ์ญา »

kokozero เขียน:หากเกิด อาการ over training เช่น ไม่มีแรงเหยียบลูกบันได เหนื่อยง่าย จากความเร็วพื้นๆ ที่เคยซ้อมอยู่เป็นประจำ หรือเนินเล็กๆ

ควรซ้อมแบบไหน ให้กล้ามเนื้อกลับคืนมาเหมือนเดิมได้ไวที่สุดครับ

ปล.ไม่ได้อดนอนนะครับ พักเต็มที่เลย ขอบคุณครับ

โทรมาหาผมซิครับ ท่านโก้เดียวบอกวิธีให้ เพราะเมื่อก่อนเป็นประจำ 555
" You can never believe in a dream.... if you dont believe in yourself!"
"Victory is what happens when dreams, dedication and discipline meet"
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย dark_emperor »

ถ้าจะให้ดีที่สุดคือหยุดพักเลยครับ เพราะเมื่อก่อนก็เคยเป็นครับ รุ่นพี่แนะนำให้หยุดพักเพื่อให้ร่างกายซ่อมแซมตัวเองครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
Bike Lover
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุกทีม ที่ให้เข้ากลุ่ม
Bike: Nine Twenty-Eight

โพสต์ โดย Bike Lover »

ติดตามครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

kokozero เขียน:สรุปต้องพักผ่อน นะครับ เราสามารถออกมาปั่นตัวซอยเอารอบ ได้ไหมครับ ไม่อยากหยุดนานรอบขา มักหาย

ปล. พี่ช่วยทำลิ้งค์ คุณโอเล่ ให้ทีครับ จะเอาไว่ศึกษาครับ ขอบคุณครับ
http://www.google.com/search?q=%E0%B8%9 ... B%E0%B9%8C
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ความรู้อีกแล้ว :)
S-WORKS
จรรญ์ญา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Royal Police Cycling Team

Bike Lover เขียน:ติดตามครับ
ไหนๆๆ ก็มีคนตั้งกระทู้นี้และ รอคอยคำตอบ
ขอตอบโดยใช้ประสบการณ์ ของตัวเองละกันครับ แต่ก่อนอื่นขอ อภัยก่อนนะครับ เพราะอาจมีคนหาว่าผมคุยหรืออวดว่าเป็นทีมชาติ หลายคนอาจหมั่นใส้55

เริ่มเลยละกัน สมัยอดีตเมือเป็นสิบปี ผมมีดอกาส ได้ติดทีมชาติกับคนอื่นเค้าบ้าง แต่ กล้ามเนื้อคนเรามันไม่เหมือนกัน ยํ้านะครับว่าไม่เหมือนกัน
ของผมเป็นประเภท ขึ้นเร็ว ลงเร็ว คือ ฟิตเร็ว โอเวอร์โหลดบ่อย เพราะซ้อมหนักมากทุกวัน ได้พักน้อย ในการซ้อมแบบ ทีมชาติสมัยก่อน ตื่นเช้ามา วิ่งครับ เหมือนแข่งมาราทอนกันเลย 3-5 กิโล กายบริหารอีก เกือบชั่วโมง สายๆๆ ไปปั่นอีกอย่างน้อย80-90กิโล ทุกวัน กลับมาพัก เย็นอีก40-50 กิโล ไม่โหลดให้มันรู้ไป ตามที่เล่ามา555
ต่อมามีโค้ช ชาวจีน เค้าจะเน้นพวกยาจีนละครับแต่ก็ไม่เท่าไหร คนต่อมาก็ชาวอุเบ คนนี้ดีมาก มาเจอ แบบผม เค้าก็จะแก้ด้วยวิธี นวดให้ทุกวัน และ ปั่นแบบ เบาๆๆ นานเป็นอาทิตย์ ( หยุดมากไม่ได้เพราะ โค้ชคนไทยไม่ยอม โค้ชทะเลากันเลยครับต่างชาติกับคนไทยแต่สุดท้าย คนดีมักแพ้ เลยไม่ได้หยุดมากนักต้องซ้อมตลอด )
สรุป ให้นวดแบบนํ้ามัน ทุกวัน หรือนวดในตอนที่เราอาบนํ้า ง่ายดี ปั่นแบบเบาๆๆ รักษารอบขา ไม่หักโหม ดื่มนํ้ามากๆๆ อาหาร ต้องดีหน่อยคือสารอาหารครบ ว่างั้น ถ้าเริ่มรู้สึกดีขึ้นอย่าใจร้อนไป ปั่นซัดกับคนอื่นเค้าใจเย็นๆๆ รอไปอีกซัก4-5วันค่อยเริ่มกลับมา เริ่มแบบไต่ระดับความเร็วใหม่ครับจะได้ผลดี
ปล. ใน1เดือนผมจะโอเวอรโหลด 1 ครั้งโดยเฉลี่ย ไม่อิงวิชาการ แค่บอกเล่า ขออภัยข้อมูลอาจไม่ถูกต้องและเพียงพอทั้งหมด
แก้ไขล่าสุดโดย จรรญ์ญา เมื่อ 12 เม.ย. 2011, 11:56, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
" You can never believe in a dream.... if you dont believe in yourself!"
"Victory is what happens when dreams, dedication and discipline meet"
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

ตามเก็บความรู้ด้วยคนครับ :D
Endurance & Durable !!!~~
ต้นกล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant
ตำแหน่ง: ปากน้ำ กบินทร์บุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้นกล้า »

เป็นคำถามที่ดี และคำตอบที่ดีครับ
ชีวิตอิสระทุกนาที “ สี่สิ่งในโลกที่เงินซื้อไม่ได้ คือ .... ความรัก เวลา ชีวิต และมิตรแท้ ”
http://www.srakaew.tht.in/bicycle190154.html
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

มาเก็บความรู้ด้วยคนครับ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
Bike Lover
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุกทีม ที่ให้เข้ากลุ่ม
Bike: Nine Twenty-Eight

โพสต์ โดย Bike Lover »

เอ่อ.....แล้วอาการ over training รายละเอียดมันเป็นอย่างไรครับ?
มีระดับของการ over trained หรือไม่?

และ ที่ว่า พักผ่อน ต้องพักผ่อน นานเท่าไร ครับ

ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
หรือ มี link รายละเอียดที่อื่นไหม ยังหาไม่ค่อยเจอ?

เพราะปั่นแบบ เห็นเนินไม่ได้ ใส่แหลก
จรรญ์ญา
ขาประจำ
ขาประจำ

Bike Lover เขียน:เอ่อ.....แล้วอาการ over training รายละเอียดมันเป็นอย่างไรครับ?
มีระดับของการ over trained หรือไม่?

และ ที่ว่า พักผ่อน ต้องพักผ่อน นานเท่าไร ครับ

ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
หรือ มี link รายละเอียดที่อื่นไหม ยังหาไม่ค่อยเจอ?

เพราะปั่นแบบ เห็นเนินไม่ได้ ใส่แหลก
ตามหลักวิชาการเค้าว่าไว้ จะมีอาการ หลายๆๆแบบ เช่น นอนไม่หลับ หัวใจเต้นเร็ว กล้ามเนื้ออ่อนล้า เบื่ออาหาร เป็นต้น แต่ละคนจะไม่เหมือนกันแล้วแต่กรณี
และการพักผ่อน นานเท่าไหรนั้นก็ตอบแบบฟันธงไม่ได้ ว่านานเท่าไหร เพราะขีดความสามารถและร่างการการพื้นตัวของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน
เพราะฉะนั้น ควรนำสิ่งที่หลายๆๆท่านแนะนำมาประยุกต์ ให้เข้ากับตัวเราเองมากที่สุด อย่างของผมเป็นบ่อยและ อาการที่ผมมักจะเป็น คือ กล้ามเนื้ออ่อนล้า แต่สามารถ ฝืนปั่นได้ซัดได้แต่ไม่สบายตัวไม่สบายกล้ามเนื้อขา และกล้ามเนื้อขารู้สึกร้อนอยู่ตลอดเวลา ผมแก้ด้วยวิธี ที่ได้บอกเล่า นั้นเหมาะกับผมที่สุดครับ
ปล. อีกครั้ง หลังการฝึกซ้อมมาอย่างหนักควรเผื่อระยะทางในการคลายกรดแลีคติค ด้วย จะดีมากช่วยรักษากล้ามเนื้อของเราให้พื่นตัวได้เร็วได้เป็นอย่างดี
tunaja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-4170790
team: ปั่นกินลมขอนแก่น , บึงแก่นนคร , บึงทุ่งสร้าง
Bike: ขายหมดแย้ว !?!
ตำแหน่ง: ลับเฉพาะคนรู้ใจ ?

โพสต์ โดย tunaja »

เข้ามาศึกษาความรู้ด้วยคนครับ :idea: :idea:
กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ แต่ถ้าไม่มีมัน ก็ไม่สำคัญหน่ะซิ
ชนะใดหาสำคัญไม่ แค่เพียงชนะใจ นั่นก็พอแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”