หากเกิด อาการ over training

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tatoh
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814311352
team: -
Bike: merida

Re: หากเกิด อาการ over training

โพสต์ โดย tatoh »

ขอถามเพิ่มสักนิด คิดว่าน่าจะอยู่ในเรื่องเดียวกัน นักจักรยานระดับกลางๆเขายืนปั่นได้นานเท่าไร ผมเพิ่งหัดสักร้อยกว่าเมตรก็ปวดน่องแล้ว แต่จะฝึกต่อไปคงดีขึ้น ที่ถามเพื่อเป็นเป้าหมายให้กับการฝึก ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือโยกิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922696094
Bike: Principia MSL e pro 2008
ตำแหน่ง: ฉันรักเมืองไทย

Re: หากเกิด อาการ over training

โพสต์ โดย เสือโยกิ »

ขอปัก เก็บไว้อ่านเป็นความรู้ค่ะ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ผมก็มีปัญหาเข่ามาจากปั่นเสือภูเขาและวิ่ง+นน.ตัว มาก BMI เกินไปพอสมควร ก็มาปั่นเสือหมอบ ก็ใช้รอบขา+ interval บ้าง ผลเข่าแข็งแรงขึ้นจากเดิมและนน.ตัวลดลง(เข่าไม่บวมด้วย) ทำให้เดินเหิรกระฉับกระเฉง ขึ้น (ถ้าไม่เกิด overtrain) พยายามออกรอบยาวๆในวันอาทิตย์ ก็ได้ผลดี แต่ไม่อัดหนัก ไปเรื่อยๆ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

http://www.google.com/search?q=%E0%B8%9 ... om%2Fforum
รวมๆบทตวาม และแนวทางการซ้อม"ทำไมถึงเป็นแชมป์"ของคุณโอเล่ จะได้หาง่ายครับ ;)
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
napa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819999807
team: ชมรมจักรยานสกลนคร(พยัคฆ์ภูพาน)
Bike: ยี่ห้อท้องตลาด ปั่นทั้งหมอบทั้งภูเขาเพราะเสือดายเงินที่ซื้อ
ตำแหน่ง: สกลนคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย napa »

tatoh เขียน:ขอถามเพิ่มสักนิด คิดว่าน่าจะอยู่ในเรื่องเดียวกัน นักจักรยานระดับกลางๆเขายืนปั่นได้นานเท่าไร ผมเพิ่งหัดสักร้อยกว่าเมตรก็ปวดน่องแล้ว แต่จะฝึกต่อไปคงดีขึ้น ที่ถามเพื่อเป็นเป้าหมายให้กับการฝึก ขอบคุณครับ
ให้ข้อมูลนะครับ ในทีมพยัคฆ์ภูพานนะครับ เท่าที่สังเกต 200-500เมตร แต่สลับกับนั่งปั่นนะครับ 200-500 เหมือนกัน เวลาขึ้นเขา แต่ท่านก็ยิงเป็นกิโลก็มี แต่ก็ยังสลับกับนั่งป่ันระยะนึงครับ แต่ถ้าถามว่ามีระยะตายตัวใหม่ ตอบว่าไม่ครับ อยู่ที่ว่าเราจะยืนปั่นเพื่อยกหนี หรือลองเชิงคุู่ต่อสู้ บางทีก็เอาไว้ข่มขวัญ หรือแย่งกันเข้าเส้นครับ แต่ที่สำคัญต้องฝึกบ่อยๆ จักท่าทางให้ถูกต้อง ทางราบสลับกับทางเนิน(เขา) พักผ่อนให้พอ ทานอาหารให้ครบและเพียงวพอกับที่นำไปใช้ เชื่อว่าไม่นานเห็นผลครับ :D
[/b]จะเหยียบให้ถึงสุดขอบฟ้าและขอก้าวให้ถึงสุดขอบของหัวใจ[/color]
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=247555
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

ปั่นหนักมา 2 วัน วันที่ 3 ไข้ขึ้นไม่มีแรง
อย่างนี้เรียกว่า Over Training หรือเปล่าครับ... :roll: :?: :?
ARTHIT@PHET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 061-815XXXX
team: ชราเทพฯ
Bike: infinite prime team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ARTHIT@PHET »

จรรญ์ญา เขียน:
Bike Lover เขียน:เอ่อ.....แล้วอาการ over training รายละเอียดมันเป็นอย่างไรครับ?
มีระดับของการ over trained หรือไม่?

และ ที่ว่า พักผ่อน ต้องพักผ่อน นานเท่าไร ครับ

ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
หรือ มี link รายละเอียดที่อื่นไหม ยังหาไม่ค่อยเจอ?

เพราะปั่นแบบ เห็นเนินไม่ได้ ใส่แหลก
ตามหลักวิชาการเค้าว่าไว้ จะมีอาการ หลายๆๆแบบ เช่น นอนไม่หลับ หัวใจเต้นเร็ว กล้ามเนื้ออ่อนล้า เบื่ออาหาร เป็นต้น แต่ละคนจะไม่เหมือนกันแล้วแต่กรณี
และการพักผ่อน นานเท่าไหรนั้นก็ตอบแบบฟันธงไม่ได้ ว่านานเท่าไหร เพราะขีดความสามารถและร่างการการพื้นตัวของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน
เพราะฉะนั้น ควรนำสิ่งที่หลายๆๆท่านแนะนำมาประยุกต์ ให้เข้ากับตัวเราเองมากที่สุด อย่างของผมเป็นบ่อยและ อาการที่ผมมักจะเป็น คือ กล้ามเนื้ออ่อนล้า แต่สามารถ ฝืนปั่นได้ซัดได้แต่ไม่สบายตัวไม่สบายกล้ามเนื้อขา และกล้ามเนื้อขารู้สึกร้อนอยู่ตลอดเวลา ผมแก้ด้วยวิธี ที่ได้บอกเล่า นั้นเหมาะกับผมที่สุดครับ
ปล. อีกครั้ง หลังการฝึกซ้อมมาอย่างหนักควรเผื่อระยะทางในการคลายกรดแลีคติค ด้วย จะดีมากช่วยรักษากล้ามเนื้อของเราให้พื่นตัวได้เร็วได้เป็นอย่างดี
ได้ความรู้เลยครับ :mrgreen:
เสือขุนแผน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0993826888
team: เสือเพชรบูรณ์,PCS.Cannondale Cycling team
Bike: LA Blue Line , Cannondale F3 lefty osho Caad12, LAPIERRE,specialized epic
ตำแหน่ง: เพชรบูรณ์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือขุนแผน »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ
ผมเป็น over training ตั่งแต่เดือน กุมภาพันธ์ 2556 มีอาการ
1.ปกติปั่นได้ 50 กม.ต่อวันสะบายๆ แต่วันนี้ปั่นได้ 10 กม. หมดแรงแบบปั่นกลับบ้านไม้ได้ต้องให้ ผบ.มารับกลับ
2.นอนตั่งแต่ 4 ทุ่ม หัวใจมันสั่นนอนไม่หลับ มาหลับเอาประมาน ตี 2
3.เป็นไข้วันสลับวัน ส่วนใหญ่เป็นตอนเย็นๆ
4.ชีพจรตื่นนอนปกติ 53 ครั้ง ตอนนี้ 68 ครั้ง
5.เจ็บหัวใจเวลาปั่นหนักๆ เกิน 80 %
6.อื่นๆ อีกมากครับ
สาเหตุมาจากซ้อมหนัก ปั่นขึ้นเขา 95 % ติดกัน 3 วัน รู้ว่าเป็น over training แต่หยุดปั่นไมได้ครับอยู่ในช่วงการแข่ง จนถึงเดือนมิถุนายนก็พักมา 2 อาทิตย์
จากนั้นก็ปั่นๆหยุดๆ ก็ยังไม่หาย ก็พักอีก 1 เดือน ก็ยังไม่หายปั่นได้ 2 วันเป็นไข้อีกแล้ว จะทำไงดี จะครบปีแล้วยังไม่ดีขึ้นเลย ไปหาหมอมาแล้ว2ครั้ง ฉีดยาไปสองเข็ม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”