ทำไมถึงเป็นแชมป์ 6

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสืออำมฤตทีมลูกกรมหลวงชุมพรทางธรรมทีมโลกุตตระ
Bike: trek 4300 trek 1.9 khs ซอพเทล

Re: ทำไมถึงเป็นแชมป์ 6

โพสต์ โดย โลมาโด้ »

แล้วพี่โอเล่นวดบ้างหรือเปล่าครับ
ปล. แล้วเป็นอะไรกับพี่เล็กสุรจิตครับเห็นนามสกุลเหมือนกัน
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=590660

Ole_Chanthana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8652533

โพสต์ โดย Ole_Chanthana »

โลมาโด้ เขียน:แล้วพี่โอเล่นวดบ้างหรือเปล่าครับ
ปล. แล้วเป็นอะไรกับพี่เล็กสุรจิตครับเห็นนามสกุลเหมือนกัน
นวดจ้ะเพราะมันช่วยคลายกล้ามเนื้อ พี่เคยใช้ชีวิตคู่กับเล็กน่ะแต่แยกกัน10กว่าปีแล้วจ้ะตอนนี้เป็นเพื่อนกัน ตอนนี้เล็กกลับมาแข่งอีกนี่เห็นบอกว่าตอนนี้ซ้อมบ้างไม่ได้ซ้อมบ้างเพราะงานประจำก็ต้องทำ
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสืออำมฤตทีมลูกกรมหลวงชุมพรทางธรรมทีมโลกุตตระ
Bike: trek 4300 trek 1.9 khs ซอพเทล

ชอบ วลีของพี่โอเล่ ขามันเจ็บใจมันไม่ได้เจ็บ ถ้าเป็นทางธรรมพี่โอเล่นี้ถึงขั้นแยกรูปแยกนามได้เลยครับ
ปล.ตอนนี้ผมปั่นชนะเพื่อนๆน้องๆอยู่เป็นประจำทุกวันก็มีความสุขดีครับ แต่ใจก็คิดว่าถ้าเราต้องแก่ลงสักวันเราก็ต้องสู้เค้าไม่ได้ คนเคยชนะทุกวัน เคยเป็นที่1ตลอด แต่กลับต้องมาแพ้ทุกวัน ต้องวางใจยังงัยครับพี่โอเล่
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=590660

สมาชิก
สมาชิก

โลมาโด้ เขียน:ชอบ วลีของพี่โอเล่ ขามันเจ็บใจมันไม่ได้เจ็บ ถ้าเป็นทางธรรมพี่โอเล่นี้ถึงขั้นแยกรูปแยกนามได้เลยครับ
ปล.ตอนนี้ผมปั่นชนะเพื่อนๆน้องๆอยู่เป็นประจำทุกวันก็มีความสุขดีครับ แต่ใจก็คิดว่าถ้าเราต้องแก่ลงสักวันเราก็ต้องสู้เค้าไม่ได้ คนเคยชนะทุกวัน เคยเป็นที่1ตลอด แต่กลับต้องมาแพ้ทุกวัน ต้องวางใจยังงัยครับพี่โอเล่
.... เราอายุมากขึ้นเราก็แข่งกับรุ่นเราค่ะ เพราะเราไม่ได้แก่คนเดียวเพื่อนๆเราก็แก่พร้อมเราเหมือนกัน สำหรับเด็กรุ่นใหม่ๆที่จะขึ้นมาให้เราใช้ตัวเราเป็นเป้าหมายให้เขาเอาชนะเราให้ได้เหมือนผันตัวเองมาเป็น เทรนเนอร์มันก็มีความสูขอีกแบบค่ะเวลาเราได้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เขาประสบความสำเร็จ เห็นเขาไปแข่งแล้วชนะเหมือนเราชนะไปด้วย เรื่องการแพ้เด็กใหม่ๆ ที่เคยได้ยินและเห็นมาคือ เด็กใหม่ที่พอชนะแล้วเหยียดหยามรุ่นเก่าซึ่งเป็นอะไรที่ใช้ไม่ได้มากๆ เคยได้ยินกับหูเลยตอนมีแข่งที่เขาเขียวมีนักกีฬารุ่นพี่มาลงแข่งด้วยแล้วแพ้รุ่นน้อง โอเล่ได้ยินเด็กรุ่นน้องพูดว่า...นี่เหรอวะดรีกรีเหรียญซีเกมส์....ฟังแล้วอึ้งเลย ก็เขาไม่ได้เป็นทีมชาติแล้วก็ต้องไม่ได้ซ้อมหนักเหมือนแต่ก่อน จะเอามาเปรียบกันไม่ได้เลย โดยเฉพาะกีฬาจักรยานเป็นกีฬาที่ต้องอาศัยการซ้อมอย่างต่อเนื่อง ยังพูดกับเล็กเลยว่า ...เขาแพ้น่ะถูกแล้วถ้าเกิดเขาชนะซิแปลก.... ไม่ต้องอะไรขนาดโอเล่กับเล็กที่ว่าเป็นทีมชาติอยู่ขณะนั้นช่วงที่ไม่ได้ซ้อมไปแข่งที ลากเลือดเหมือนกัน อาศัยว่าขี่ในแทรคดีเอาตัวรอดไปได้ ถ้าไปเจอสนามที่เป็นทางเรียบๆเสียส่วนมากนะโครตเหนื่อยเลยหนีไม่ออก แรงก็ไม่ค่อยมี......สำหรับตัวโอเล่เองไม่ได้มีปัญหาเรื่องแพ้เด็กรุ่นน้องเพราะไม่มีนักกีฬารุ่นน้องขึ้นมาแทน รอจนรอไม่ไหวแล้วเลิกขี่ก่อน (เรียกว่าหนีออกจะถูกกว่าเพราะไม่ยอมไปรายงานตัว ก็ อยากเลิกแล้วไม่ยอมให้เลิกสักที )เบื่อสุดๆแล้ว อยากไปใช้ชีวิตแบบอื่นบ้าง แล้วก็ถึงทางตันแล้วด้วย เพราะจะแข่งก็กับพวกต่างประเทศที่รู้มือกันหมดแล้ว จะพัฒนาไปต่อก็ไม่ไหวอายุตอนนั้นกเกือบ30แล้ว ร่างกายโทรมลงด้วย บาดเจ็บเรื้อรังที่สะโพกก็ไม่หาย ทำให้ซ้อมลำบากซ้อมก็เจ็บ
ปล.ไม่ต้องกังวลไปค่ะพอถึงเวลานั้นความรู้สึกเราไม่ได้แย่เท่าที่เรากลัวไปก่อนเลย เด็กรุ่นน้องที่อ่อนน้อมเคารพรุ่นพี่เขาก็ทำตัวน่ารักค่ะ
pmiyata
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pmiyata »

อยากถามคุณโอเล่ว่าแข่งระยะทาง90โล(ทางราบเสับขึ้นเขาลงเขา)ต้องแบ่งกำลังเราอย่างไรไม่ให้หมดหรือว่าแแผ่วปลายครับ
ผมปั่นทีไรมักจะแผ่วปลายหรือว่าหมดทุกทีครับ(ประมาณกิโล75-80)
pol noenpijit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-7328041
team: นาหม่อม

โพสต์ โดย pol noenpijit »

ขอบคุณคับ
ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=351111

ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ ตอน อพยพตามความฝันhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1361518
สมาชิก
สมาชิก

pmiyata เขียน:อยากถามคุณโอเล่ว่าแข่งระยะทาง90โล(ทางราบเสับขึ้นเขาลงเขา)ต้องแบ่งกำลังเราอย่างไรไม่ให้หมดหรือว่าแแผ่วปลายครับ
ผมปั่นทีไรมักจะแผ่วปลายหรือว่าหมดทุกทีครับ(ประมาณกิโล75-80)
...ถ้าคิดไม่ผิดจะเป็นลักษณะเหมือนกับการขี่แข่งรอบเขาใหญ่แบบนั้นหรือปล่าวคะ เป็นทางเรียบถนนดินแดงสลับถนนดำมีขึ้นเขาลงเขา จากประสบการ์ณที่เคยแข่งแบบนี้ ต้องขี่ตามกำลังเราเท่านั้นค่ะเพราะเป็นการขี่ระยะไกล แต่เวลาแข่งเราจะถูกกดดันจากคู่แข่งที่นำหน้าไปก่อน เลยมักจะหลุดเสต็ปควบคุมตัวเองไม่ได้ไล่กวดตาม คือเราต้องไม่หลงกลต้องควบคุมตัวเองให้ขี่ตามกำลังตัวเองให้ได้ ซึ่งมันได้ผลจริงช่วงที่ขี่แรกๆจะเหมือนมันช้าไม่ทันใจเราอยากขี่เร่งให้มากกว่านี้เพราะว่าตอนแรกเรายังมีแรงเยอะไง แต่มันจะไปเห็นผลช่วงหลังถ้าเราควบคุมตัวเองได้เราจะไม่หมด แต่ถ้าเราเร่งแต่แรกช่วงหลังแรงเริ่มหมดเราจะทำอะไรไม่ได้เลยเผลอๆไม่เข้าเส้นด้วย คำถามคือ ...แล้วขี่ตามกำลังตัวเองขี่ยังไง เราจะเฉลี่ยแรงยังไง สิ่งที่จะทำให้เรารู้ก็คือการขี่ที่ผ่านมาของเราไงล่ะไม่ว่าจะเป็นการแข่งที่ผ่านมาหรือการเคยขี่ซ้อมกับกลุ่ม เราต้องรู้ตัวเราดีอยู่แล้วว่าเราเป็นยังไง เหมือนที่ถามมาว่าชอบขี่แล้วหมดช่วงปลาย นี่ไงคำตอบเลยถ้าหมดปลายแสดงว่าต้องเบาช่วงแรก ลงมาอีก ต้องไม่เร่งเท่าที่เคยทำ เพื่อให้เหลือพออีก10กิโลที่เหลือ ......ถามว่าแล้วคนที่ขี่เก่งๆเขาต้องเฉลี่ยแรงไหม ต้องเหมือนกันเพราะว่าระยะทางแข่งยาว ......ถามว่าแล้วทำไมบางคนต้นก็แรงปลายก็ยังแรง คำตอบคือ เขาฟิตไงพวกนี้ซ้อมหนักถ้าเราอยากได้แบบเขาเราก็ต้องซ้อมมากขึ้นอีก ถ้าขี่เป็นกลุ่มเรากำหนดความเร็วไม่ได้ก็ต้องรู้ว่าเราไม่พอช่วงปลาย ช่วงต้นก็อย่าไปเล่นเกมกับกลุ่มขี่หมกอยู่ในกลุ่มพอ อย่าออกไปโต้ลมให้แรงหมด เวลาขี่ต้อง พาตัวเองไปอยู่ใกล้กับคนที่ขี่เป็น เพราะเขาจะไม่ทำให้เราเหนื่อยมาก สังเกตุไม่ยากถ้าเราขี่ตามคนที่ขี่เป็นจะขี่ไม่เหนื่อย ถ้าไปตามพวกขี่ไม่เป็นขี่แป็ปเดียวรู้เลย จะทำให้เราเหนื่อย รอบขาเสีย ขี่ไม่มัน ขี่ตามแล้วอารมณ์เสีย เคยมีคนถามบ่อยเหมือนกันเรื่องเฉลี่ยแรงเพราะว่าโอเล่เป็นผู้หญิงแต่เวลาแข่งตามเก็บนักแข่งผู้ชายได้เยอะ ซึ่งจริงๆแล้วนักแข่งชายพวกนั้นแข็งแรงมากๆแต่ชอบเร่งในช่วงแรก ชอบเล่นเกม ชอบเป็นหัวลาก ชอบยิงหนีในจังหวะที่ๆไม่ควรหนีเปลืองแรงฟรี แต่นั้นไม่เท่าไหร่ถ้าขี่กับเพื่อนๆในเวลาซ้อมแต่ตอนแข่งจะเจอกับพวกที่แรงจริงช่วงแรกก็แรง ปลายก็ไม่ตกพวกเก่งจริงถล่มซ้ำยิงหนีซ้ำๆไม่กี่ทีแรงก็หมด บางคนหมดเกลิ้ยงๆตั้งแต่10กิโลแรกเลยทีเดียว เคยเห็นบ่อยๆในสนามค่ะ
pmiyata
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับจะทำตามที่คุณโอเล่แนะนำ
ได้ผลอย่างไรจะมาแชร์ครับ
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

ขอติดตามด้วยคนครับ :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
pmiyata
สมาชิก
สมาชิก

ได้ผลครับวันที่20ที่ผ่านมาผมลงแข่งทางเรียบ90โล30กิโลแรกทางราบ60กิโลหลังขึ้นเขาสลับลงเขาเฉลี่ยแรงตามที่คุณโอเล่บอกปั่นได้สบายไม่แผ่วปลายแถมชนะเพื่อนซึ่งปั่นดีกว่าแต่แกไปเล่นกับพวกขาแรงในช่วงแรกเลยหมดแค่ครึ่งทางผมเลยแซงเข้าป้ายชนิดทิ้งห่างลิบเลยครับ :lol: :lol: :lol:
สมาชิก
สมาชิก

pmiyata เขียน:ได้ผลครับวันที่20ที่ผ่านมาผมลงแข่งทางเรียบ90โล30กิโลแรกทางราบ60กิโลหลังขึ้นเขาสลับลงเขาเฉลี่ยแรงตามที่คุณโอเล่บอกปั่นได้สบายไม่แผ่วปลายแถมชนะเพื่อนซึ่งปั่นดีกว่าแต่แกไปเล่นกับพวกขาแรงในช่วงแรกเลยหมดแค่ครึ่งทางผมเลยแซงเข้าป้ายชนิดทิ้งห่างลิบเลยครับ :lol: :lol: :lol:
:D ยินดีด้วยค่ะ เย้ๆๆๆๆๆชนะแล้ว
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็ได้ผลเช่นกันได้ที่1รุ่นน้ำหนัก85กก ที่หลังสวนชุมพร ปกติมักแผ่วปลายหลังจากซ้อมตามโปรแกรมไม่มีวันหยุด(50เปอร์เซ็นของพี่โอเล่)และแข่งโดยกำหนดอาทเรท ไม่่มีแผ่วแรงเหลือๆ ขอบคุณครับพี่โอเล่ :D

สมาชิก
สมาชิก

โลมาโด้ เขียน:ผมก็ได้ผลเช่นกันได้ที่1รุ่นน้ำหนัก85กก ที่หลังสวนชุมพร ปกติมักแผ่วปลายหลังจากซ้อมตามโปรแกรมไม่มีวันหยุด(50เปอร์เซ็นของพี่โอเล่)และแข่งโดยกำหนดอาทเรท ไม่่มีแผ่วแรงเหลือๆ ขอบคุณครับพี่โอเล่ :D
:D ดีจังที่ได้มีส่วยช่วยให้เพื่อนๆนักปั่นได้ชนะกัน เพราะโอเเล่เคยอยากให้คนที่เขาเป็นมาบอกเรา ช่วงตอนที่ยังเป็นวัยรุ่นเป็นคนที่ชอบกีฬาเกี่ยวกับรถแข่งมากๆอยากป็นนักแข่ง ชอบไปดูแข่งรถที่พีระเซอร์กิต ชอบไปดูแข่งวิบาก ชอบไปแข่งแรลลี่ ชอบฟังเสียงเวลารถแข่งออกตัว และจะทำเสียงรถปล่อยตัวยกคันเร่งปลดเกียร์สับเกียร์ได้ทุกโค้ง ณ.เวลานั้นเราไม่รู้ว่าจะไปหาใคร ไปถามใครที่ไหน ทำอย่างไรจะเป็นนักแข่งได้ คนที่รู้จักก็จะบอกว่าเขาไม่ให้ผู้หญิงขี่ โดนรถแข่งเขายังห้ามเลย เดี๋ยวนี้ถ้ามีใครถามเราจะรีบบอกเขาเลย ว่าต้องแบบนี้นะต้องไปแข่งที่ไหนแล้วถ้าอยากเป็นทีมชาติต้องเริ่มอย่างไร ทำอย่างไรจึงจะได้เป็น คนข้างนอกบางคนจะรู้สึกว่าเป็นทีมชาติเป็นเรื่องยากไกลตัว เราก็จะบอกให้เขาเข้าใจว่ามันเป็นได้จริงๆถ้าเชาอยากจะเป็น
k3mountain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3, Fuji Declaration , Khs team st , Mini java
ตำแหน่ง: 115/2 ม.2 ต.ป่ายุบใน อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 21210

โพสต์ โดย k3mountain »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ
ต่อไปนี้คงให้ความสำคัญกับฮาร์ทเรตมากขึ้น ไม่ต้องไปสนใจความเร็วสักเท่าไหร่

ขอบคุณมากๆครับ
สมาชิก
สมาชิก

D-F1 เขียน:ขอบคุณมากครับ คุณโอเล่

เป็นบทความที่มีประโยชน์ ทุกๆ ตอนเลย อ่านเข้าใจง่าย

อธิบายได้ดี ยกตัวอย่าเข้าใจง่าย เหมือน อ.เล็ก เลย

ตอนที่คุณโอเล่ ยังปั่นอยู่ ผมยังไม่มีจักรยานเสือภูเขาเลยครับ

ตอนนี้น้องๆ ในทีมก็ซ้อมโดยยึดอัตราการเต้นหัวใจเป็นหลักครับ

มีน้องในทีมเพิ่ง ติดเยาวชนทีมชาติ อยากให้เค้าได้ศึกษาประสบการณ์

ความรู้ คำแนะนำต่างๆ จากคุณโอเล่ โดยตรงไม่รู้จะสะดวกมั๊ยครับ ถ้าให้น้องเค้าโทรหา

ผมอยากให้เค้าแข่งแกร่ง มีวินัย มีแรงบันดาลใจ ในการฝึกซ้อม เพื่อสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทย

ขอบคุณอีกครั้งครับ :)
ต้องขอโทษเจ้าของโพสต์นี้ด้วยที่ไม่ได้ตอบกลับค่ะ เพราะตอนนั้นไม่ได้ติดเน็ตที่บ้านแล้วก็ย้ายที่อยู่พอดีก็เลยไม่ได้เข้ามานานมากๆ พอกลับมาเห็นโพสต์ไว้ อยากจะขอโทษค่ะ ที่ไม่ได้ตอบกลับไป สำหรับเรื่องอยากจะโทรมาถามโทรมาได้ค่ะ ช่วงกลางวันจะว่างจะยุ่งก็ช่วงเย็นไปแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”