ทำไมถึงเป็นแชมป์ 6

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Ole_Chanthana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8652533

Re: ทำไมถึงเป็นแชมป์ 6

โพสต์ โดย Ole_Chanthana »

Nattapon pomdam เขียน:
Ole_Chanthana เขียน:
Nattapon pomdam เขียน:ถามอีกอย่างหลังซ้อมเสร็จ ต้องใช้ระยะเวลาการพักกี่วันครับถึงจะเห็นผลว่าเราพัฒนาขึ้น
ปรกติหลังซ้อมวันนี้ อีกวันก็กลับมาซ้อมต่อได้เลยไม่จำเป็นต้องหยุด ยกเว้นวันที่ซ้อมหนักมากๆอีกวันก็หยุดพักเช่นหลังแข่งขัน หรือซ้อม6วันวันอาทิตย์ก็หยุดพักสัก1วัน การพัฒนาหรือไม่พัฒนาดูได้จากการขี่ที่ดีขึ้นหรือขี่เหมือนเดิมไง ตัวอย่างเช่นน้องเคยขี่40กิโลใช้เลา2ชั่วโมง ผ่านไป1เดือนใช้เวลา40กิโลเหลือแค่1.30ชั่วโมงแบบนี้ถึงเรีบกว่าพัฒนาขึ้น เคยเหนื่อยมากหลังๆเริ่มเหนื่อยน้อยลงก็เรียกว่าพัฒนาขึ้น เคยเปลี่ยนเกียร์ตรงเนินนี้ทุกครั้งหลังๆมานี้ย่ำเกียร์นี้ขึ้นไปได้เลยแบบนี้ก็พัฒนาขึ้น จำเอาไว้ว่าถ้าซ้อมแบบไหนแล้วไม่พัฒนาขึ้นเลิกทำแล้วหันไปใช้วิธีอื่น เพราะในเมื่อทำแล้วไม่ดีอย่ากลัวที่จะเปลี่ยน ถึงทำแบบใหม่แล้วไม่ดีขึ้นก็ไม่มีอะไรเสียนี่
ครับอันนี้เข้าใจ แต่ที่ถามคือ ถ้าซ้อมตามตารางที่โพสมา ใช้เวลาพักอย่างน้อยอย่างมากกี่วัน เพราะ15วันนี่ไม่ได้พักเลย

แต่ขอบคุณที่ตอบครับ :D
อ๋อ...ตารางซ้อม15วันนี้จะไม่หยุดเลยหลังจบคอร์สพี่พัก1วันวันต่อมาก็ซ้อมเบาๆพอร่างกายฟื้นตัวดีก็กลับมาฝึกคอร์ทีมชาติเหมือนเดิม เพราะถ้าสามารถซ้อมตามตาราง15วันได้ก็แสดงว่าคนๆนั้นน่ามีพื้นฐานดีอยู่แล้ว จึงไม่ต้องพักยาวจ้ะ
เสือหลังเขาระยอง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0807700013
team: Country Cycling Rayong Team
Bike: Giant

โพสต์ โดย เสือหลังเขาระยอง »

:D ขอบคุณครับที่นำความรู้ดีๆมาฝากพี่น้องชาว MTB เวลาพี่ซ้อมไม่ทราบว่าซ้อมคนเดียวหรือซ้อมกันเป็นกลุ่มครับ ขอบคุณครับ :D
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

อ่านกระทู้ นี้เสร็จ มีแรงฮึดอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณครับพี่
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

:mrgreen: :mrgreen:
สมาชิก
สมาชิก

เสือหลังเขาระยอง เขียน::D ขอบคุณครับที่นำความรู้ดีๆมาฝากพี่น้องชาว MTB เวลาพี่ซ้อมไม่ทราบว่าซ้อมคนเดียวหรือซ้อมกันเป็นกลุ่มครับ ขอบคุณครับ :D
ตอนซ้อมมีเพื่อนออกไปซ้อมพร้อมกันด้วยค่ะ แต่ต่างคนต่างขี่ตามอัตราหัวใจของตัวเองก็เหมือนขี่คนเดียวค่ะ ทำเอาท้อแท้ง่ายๆเพราะขี่อยู่กลางแดดร้อนๆคนเดียวเห็นแต่เงาแดดวิบๆบนถนนที่ทอดไปไกลสุดตา
สมาชิก
สมาชิก

dinsodum เขียน:อ่านกระทู้ นี้เสร็จ มีแรงฮึดอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณครับพี่
ยินดีค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
oui0808
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 26 หมู่ 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย oui0808 »

สอบถามนะครับ ในกรณีฝึกซ้อมตามอัตราการเต้นของหัวใจ ผมเจอปัญหาที่อัตราเต้นหัวใจมันไม่ค่อยขึ้น มันจะอยู่ประมาณ 130-140 ครั้งต่อนาที ลองลดเกียร์เพิ่มรอบขา หัวใจก็ดันลดตาม ใช้เกียร์พอดี ก็ได้ 130-140 เกียร์หนักก็รอบตก หัวใจลงตาม ปัญหาอยู่ที่อะไรครับ ผมว่าเป็นเพราะกล้ามเนื้อขาผมไม่แข็งแรงมากพอ ไม่สมดุลกับหัวใจใช่ไหมครับ :roll: ขอบคุณครับ
สมาชิก
สมาชิก

oui0808 เขียน:สอบถามนะครับ ในกรณีฝึกซ้อมตามอัตราการเต้นของหัวใจ ผมเจอปัญหาที่อัตราเต้นหัวใจมันไม่ค่อยขึ้น มันจะอยู่ประมาณ 130-140 ครั้งต่อนาที ลองลดเกียร์เพิ่มรอบขา หัวใจก็ดันลดตาม ใช้เกียร์พอดี ก็ได้ 130-140 เกียร์หนักก็รอบตก หัวใจลงตาม ปัญหาอยู่ที่อะไรครับ ผมว่าเป็นเพราะกล้ามเนื้อขาผมไม่แข็งแรงมากพอ ไม่สมดุลกับหัวใจใช่ไหมครับ :roll: ขอบคุณครับ
ลดเกียร์หัวใจต้องตกลงอยู่แล้วเพราะเหมือนเรายกคันเร่ง เกียร์หนักแต่รอบขาตกก็เหมือนขับรถเกียร์4แต่เหยียบคันเร่งแค่20 ปัญหาไม่น่าจะเกี่ยวกับขาเพราะถ้าขาไม่แข็งแรงน่าจะยิ่งเหนื่อยง่าย จากประสบการ์ณที่ฝึกมากับตัวเองและเห็นมาส่วนมากจะมีอยู่2แบบคือ (1) จะเป็นพวกที่มีความแข็งแรงมากๆ พอขี่หัวใจจะขึ้นยากต้องลุกยืนโยกซ้ำๆเพื่อให้เหนื่อยและต้องใช้ความเร็วสูงเพื่อให้เหนื่อยให้ได้ (2) จะเป็นแบบที่ไม่เคยเหนื่อยเกินระดับที่เคยเหนื่อยคือคล้ายๆติดอยู่กับที่ยกตัวอย่างเช่นถ้าเคยขี่ซ้อมได้4รอบสนามก็จะไม่สามารถขี่5-6รอบได้ถ้าเป็นนักกีฬาก็ต้องหาทางพัฒนาให้ขี่ให้ได้ ของคุณอยากให้หัวใจขึ้นแต่ไม่ขึ้นคิดว่าน่าจะเป็นแบบที่2 เพราะเห็นบอกว่าขาไม่แข็งแรงเพราะถ้าเป็นแบบที่1พวกนั้นขาแข็งแรงแน่ๆ เอางี้นะไปหาเนินเขายาวๆที่ขี่ขึ้นไปได้เรื่อยๆโดยไม่มีช่วงลงเนินให้พัก เพราะต้องการให้เหนื่อยติดต่อกัน พยายามหาเนินที่ค่อนข้างชันที่เวลาขี่ขึ้นแล้วต้องออกแรง แต่ไม่ไช่ชั้นจนล้อหน้ากระดกเวลาขี่นะ รับรองเลยว่าอัตตราการเต้นของหัวใจของคุณต้องขึ้นแน่นอน ล้านเปอร์เซ็น ที่ให้ขี่ขึ้นเขาเพราะเขามีแรงต้านมากทำให้เหนื่อยได้ง่ายและเร็วและเราไม่สามารพักเหนื่อยเหมือนขี่ทางเรียบได้ การทำวิธีนี้เพื่อให้รู้ก่อนว่าหัวใจเราเต้นได้เกินกว่าที่เคย ลองดูนะค๊ะรับรองหัวใจจะเต้นเร็วและแรงสุดๆเหมือนจะหลุดออกมานอกอกทีเดียว555555 รับรองได้เห็นหัวใจเต้นเกิน140แน่ๆค่ะ
oui0808
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 26 หมู่ 13 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย oui0808 »

ขอบคุณครับ ผมว่าเป็นกรณีที่ 2 แต่ไม่ใช่ว่าหัวใจผมไม่เคยเต้นเร็วกว่านี้นะครับ ขี่ขึ้นเขาอยู่เหมือนกัน หัวใจใกล้วาย :lol: ที่กล่าวมานี่คือกรณีขี่ทางราบครับ แต่ผมขี่คนเดียวมันก็อาจจะชินกับการออกแรงประมาณนี้อย่างที่ว่าแหละครับ เสาร์- อาทิตย์ ผมขี่หมอบคนเดียว ระยะ 100กม.ใช้เวลา 3ชั่วโมงครึ่ง มันก็เป็นแบบนี้มาหลายปี ไม่เห็นมันจะพัฒนาเร็วอะไรเลย มีแต่ขี่เสร็จเหนื่อยน้อยลงเมื่อเทียบกับขี่ 100 กม.ใหม่ๆ หรือเกี่ยวกับอายุ ปีนี้ผม 45 ปี ยังไงก็ขอบคุณมากครับ :D
สมาชิก
สมาชิก

oui0808 เขียน:ขอบคุณครับ ผมว่าเป็นกรณีที่ 2 แต่ไม่ใช่ว่าหัวใจผมไม่เคยเต้นเร็วกว่านี้นะครับ ขี่ขึ้นเขาอยู่เหมือนกัน หัวใจใกล้วาย :lol: ที่กล่าวมานี่คือกรณีขี่ทางราบครับ แต่ผมขี่คนเดียวมันก็อาจจะชินกับการออกแรงประมาณนี้อย่างที่ว่าแหละครับ เสาร์- อาทิตย์ ผมขี่หมอบคนเดียว ระยะ 100กม.ใช้เวลา 3ชั่วโมงครึ่ง มันก็เป็นแบบนี้มาหลายปี ไม่เห็นมันจะพัฒนาเร็วอะไรเลย มีแต่ขี่เสร็จเหนื่อยน้อยลงเมื่อเทียบกับขี่ 100 กม.ใหม่ๆ หรือเกี่ยวกับอายุ ปีนี้ผม 45 ปี ยังไงก็ขอบคุณมากครับ :D
ขี่100โลประจำเก่งจังแบบนี้แข็งแรงอยู่แล้วค่ะ ที่ไม่พัฒนาขึ้นคงเป็นที่ซ้อมเหมือนเดิมแบบเดิมๆประจำหรือปล่าวค๊ะ ลองใช้ตารางซ้อมแบบมีสอดไส้ในการขี่100โลดูนะค๊ะมันจะทำให้เราพัฒนาขึ้นอีกค่ะ
อี๊ด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-264 -5446
team: ระนอง
Bike: trek

โพสต์ โดย อี๊ด »

หวัดดีครับ ผมอยากจะขอคำแนะนำสำหรับจิตวิทยากับการแข่งอยากให้คุณโอล่ ช่วยแนะนำหน่อยเพราะผมฝึกซ้อมก็ดีทุกอย่างปั่นกะเพื่อน
ก็ดีตามทันบางครั้งก็ดีกว่าด้วย ตอนซ้อมก็ดีกว่าทุกอย่างแต่พอไปแข่งทำกลับสู้เพื่อนไม่ได้ซะงั้น :( ก่อนแข่งผมจะมีอาการตื่นเต้นนอนไม่คอ่ยหลับ มีความกังวลในจิตใจค่อนข้างมาก
ผมปั้นจักรยานมาก็10กว่าปีแล้วซ้อมตามโปรแกรมทุกอย่างแต่ไปแข่งกะเขาน้อยครั้งครับ ก็เลยอยากขอคำแนะนำสำหรับการลงแข่งละการควบคุมจิตใจด้วย เพราะหาอ่านยากมากครับ เผื่อจะได้อันดับกะเขาบ้าง ขอบคุณครับที่ได้มีโอกาสขอคำแนะนำกับทีมชาติ :)
โลมาโด้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสืออำมฤตทีมลูกกรมหลวงชุมพรทางธรรมทีมโลกุตตระ
Bike: trek 4300 trek 1.9 khs ซอพเทล

โพสต์ โดย โลมาโด้ »

พี่โอเล่ตอนซ้อมกินกาแฟหรือเปล่าครับ
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=590660

mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

ปักไว้อ่านคับ
สมาชิก
สมาชิก

อี๊ด เขียน:หวัดดีครับ ผมอยากจะขอคำแนะนำสำหรับจิตวิทยากับการแข่งอยากให้คุณโอล่ ช่วยแนะนำหน่อยเพราะผมฝึกซ้อมก็ดีทุกอย่างปั่นกะเพื่อน
ก็ดีตามทันบางครั้งก็ดีกว่าด้วย ตอนซ้อมก็ดีกว่าทุกอย่างแต่พอไปแข่งทำกลับสู้เพื่อนไม่ได้ซะงั้น :( ก่อนแข่งผมจะมีอาการตื่นเต้นนอนไม่คอ่ยหลับ มีความกังวลในจิตใจค่อนข้างมาก
ผมปั้นจักรยานมาก็10กว่าปีแล้วซ้อมตามโปรแกรมทุกอย่างแต่ไปแข่งกะเขาน้อยครั้งครับ ก็เลยอยากขอคำแนะนำสำหรับการลงแข่งละการควบคุมจิตใจด้วย เพราะหาอ่านยากมากครับ เผื่อจะได้อันดับกะเขาบ้าง ขอบคุณครับที่ได้มีโอกาสขอคำแนะนำกับทีมชาติ :)
..ตอนโอเล่ขี่ใหม่ๆมักได้ยินพวกที่ซ้อมอยู่ด้วยกันเขาพูดกันเกี่ยวกับน้องคนหนึ่งที่เป็นลักษณะเวลาขี่ซ้อมกับเพื่อนๆจะขี่ดีเวลาก็ดีแค่พอแข่งมักไม่ประสบความสำเร็จเหมือนที่ถามมาเลยค่ะ เท่าที่ซ้อมอยู่กับน้องเขาปัญหาที่มีก็คือ ตื่นเต้น กังวลใจ เครียดมักจะคิดวนเวียนเกี่ยวกับเรื่อง สนามจะเป็นยังไง จะมีเนินเยอะไหม คู่แข่งรุ่นเดียวกันจะมีใครมาบ้าง รถจะมีปัญหาหรือปล่าว สารพัดเลยบางครั้งมีท้องเสียร่วมด้วย โอเล่คิดว่าที่ขี่อยู่กับเพื่อนแล้วขี่ดีเพราะเรารู้ทุกอย่างอยู่แล้ว เราคุ้นเคยรัูจักคนเหล่านั้น เรามีความสบายใจ แต่ที่สนามแข่งเราไม่รู้ คู่แข่งเราก็ไม่รู้ ความกดดัน มีมากกว่าเพราะเป็นการแข่งไม่ใช่การขี่ซ้อมเหมือนเคย แก้ไขได้ค่ะไม่ยากไปแข่งบ่อยๆคือการแก้ปัญหาที่ตรงจุดที่สุดเลยค่ะ เพราะการออกไปแข่งคือสิ่งที่ดีที่สุดของการซ้อม การซ้อมมากๆสู้การออกไปแข่งครั้งเดียวไม่ได้ เวลาเราดูข่าวกีฬาชนิดอื่นก็จะบอกว่าต้องส่งนักกีฬาไปแข่งเพื่อหาประสบการ์ณหมือนกัน การออกไปแข่งบ่อยๆจะทำให้เราคุ้นเคยกับสิ่งที่เรากลัว ซึ่งมันได้ผลมากๆเราจะคลายความตื่นเต้นถึงจะยังตื่นเต้นอยู่แต่ก็จะลดน้อยถอยลงไปเรื่อยๆ ยิ่งเราทำได้เราจะรู้สึกขึ้นมาเลยว่า เฮ้ย....มันไม่น่ากลัวอย่างที่เราคิดนี่หว่า ( ไม่ต้องกลัวมันมันก็กินข้าวเหมือนเรา)เป็นคำพูดของคุณปรีดา ที่จะมาบอกเวลากำลังจะออกสตาร์ทเวลาไปแข่งต่างประเทศ ไปแข่งบ่อยๆนะแล้วมันจะดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วเวลาไปแข่งอย่าลืมเก็บข้อมูลกลับมาเพราะมันเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้เรามีความมั่นใจขึ้นมากๆ (พอมั่นใจก็ทำให้หายกลัวด้วย) เช่น ฟังให้มาก เช่นใครเป็นยังไง สังเกตุลักษณะการขี่ของนักแข่งทุกๆคนไว้ในหัวเพราะการขี่ของแต่ละคนจะมีประโยช์นกับเรา ถึงจะเป็นคนละรุ่นก็ต้องสังเกตุการขี่ของเขาเอาไว้ เช่นใครมักชอบออกสตาร์ทแรงชอบเป็นหัวลากแล้วแต่ละครั้งมักลากไปได้ไกลกี่กิโล ใครที่พอออกตัวปั๊บสปิ๊นหนีฉีกกลุ่มแล้วไปไม่ไกลก็หมดโดนกลุ่มถล่มซ้ำ พวกนี้เราไม่ต้องตามให้เหนื่อย คอยดูคนที่ขี่แล้วจะพาเราไปได้ด้วย หรือพอขี่ไปกลางทางแล้วมีกี่คนอยู่กลุ่มเดียวกัน เราต้องรีบประเมินคู่แข่งทันทีว่าใครเป็นอย่างไร ใครชอบขี่ฉีกหนีดีต้องมองเอาไว้พอมันลุกยืนเราต้องรีบลุกตามทันที หรือใครที่ขี่เนินเก่งเราต้องรู้มาก่อน ถ้าทางข้างหน้ามีเนินเตรียมได้เลยมันต้องหนีเราแน่ หรือถ้าเรารู้ว่ามันขี่เนินไม่เก่งเราต้องอย่าให้อยู่ข้างหน้าเราเพราะถ้าเป็นทางแคบเราจะโดนบล็อกด้วยตัวที่ขี่ไม่เก่ง ตัวที่อยู่ด้านหน้าก็หนีเราไปได้ไกลทำให้เราต้องเสียเวลาเสียแรงไปกับการไล่กวดพวกข้างหน้าอีก มันมีหลายอย่างมากที่เราจะได้จากการออกไปแข่ง ไม่ต้องเครียดค่ะคิดเสียว่าไปซ้อมใหญ่ความกดดันจะได้น้อยลง เมื่อก่อนโอเล่ก็กลัวพอแข่งบ่อยๆรู้มือกันแล้วก็ไม่ค่อยกลัวไปเองค่ะ มันจะชินไปเองสังเกตุว่าการแข่งจักรยานเสือภูเขาจะมีช่วงที่เครียดอยู้ช่วงเดียว คือช่วงปล่อยตัวตอนเรอสันณานยิงปืน พอ..ปัง...!หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรแล้ว สู้ๆค่ะแรกๆตื่นเต้นหน่อยเดี๋ยวก็ชินไปเอง
สมาชิก
สมาชิก

โลมาโด้ เขียน:พี่โอเล่ตอนซ้อมกินกาแฟหรือเปล่าครับ
ปล่าวจ้ะ กินปรกติเลยไม่มีอะไรพิเศษจ้ะอ้อ...อย่ากินน้ำอัดลมอันนี้ไม่ดีสุดๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”