Basic Training

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
chatdy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ThaiNCC, Cool 70
Bike: Merida Matt, Gear Box, Yeah, Bianchi Nirone7
ติดต่อ:

Re: Basic Training

โพสต์ โดย chatdy »

แนะนำโปรแกรมสำหรับนักปั่น โปรแกรม Strava

โปรแกรมนี้จะช่วยวิเคราะห์ให้ท่านได้ทราบถึง ความก้าวหน้า และทักษะในการปั่นของท่าน รวมถึงระยะทาง ความเร็วเฉลี่ยในการปั่น และยังสามารถ link กับ Google Earth เขียนเส้นทางการปั่น
ให้ท่านอัตโนมัติ

โปรแกรม Strava เป็นโปรแกรมที่ใช้บน Smart Phone มีทั้ง version ที่ใช้บน I OS ไม่ว่าจะเป็น ไอโฟน ไอแพด หรือ จะเป็นบนเครื่องที่เป็น Android ก็สามารถใช้ได้ครับ และที่สำคัญ
คือมันฟรีครับ ไม่ต้องเสียตังค์ไปซื้อ และประหยัดค่าไมค์ที่ต้องซื้อมาติดรถเพื่อวัดระยะทาง แถมยังช่วยให้เรารู้กำลังของเราและการพัฒนาการขี่ให้ดีขึ้นด้วย ลองมาดู เวอร์ชั่นบนไอโฟนนะครับ
เพราะผมไม่มีเครื่อง Android เลยยังไม่ได้ลอง คิดว่าวิธีการใช้และหน้าตาคงคล้ายกัน

ก่อนอื่นไปโหลดมาจาก App Store ได้เลยครับ โดย Search คำว่า Strava ท่านก็จะเจอหน้าตาแบบนี้ครับ โปรแกรม Strava Cycling
รูปภาพ

หลังจากติดตั้งเรียบร้อยแล้ว ท่านก็จะได้ไอค่อนรูปจักรยานสีส้มมาโชว์อยู่บนไอโฟนของท่านตามรูปครับ
รูปภาพ

พอเราเรียกใช้งานโปรแกรม ก็จะขึ้นหน้า New Ride ให้แบบนี้ครับ แค่กดปุ่มรูปสามเหลี่ยมสีฟ้า แล้วก็ปั่น ๆ ๆ อ้อ ก่อนอื่นต้องเปิด Edge , GPRS
หรือ Wifi ก่อนนะครับ เพราะโปรแกรม จะหาสัญญาณ GPS แล้วไป Map กับแผนที่บน Google Earth ระหว่างปั่น ถ้าเกิดเหตุใด ๆ ทำให้ต้องหยุดรถ เช่นยางแตก ยางรั่ว
หรือจะพักซื้อน้ำเย็น ๆ ดื่ม ก็แล้วแต่ ท่านสามารถกดปุ่มนี้อีกครั้ง เพื่อเป็นการหยุดเวลาไว้ชั่วคราว แล้วถ้าจะปั่นต่อ ก็กดปุ่ม Resume เท่านั้นเอง

รูปภาพ

ผมทดสอบโปรแกรมโดยการปั่นจากบ้านแถวกระทุ่มล้ม ไปออกพุทธมณฑลสาย 5 แล้ววิ่งเข้าสายหก ไปซื้ออะไหล่ที่ร้านจักรยาน SDL ปั่นแบบชมนกชมไม้ เฉลี่ยความเร็วไม่เกิน 20
พอไปถึงร้าน SDL ก็กด Finish คราวนี้สังเกตุที่ด้านล่างของโปรแกรมจะมีไอค่อน 3 อัน ครับ ลองคลิ๊กดูคำว่า Stat จะได้รูปดังที่เห็นนี้ ด้านบนจะบอกชื่อทริปที่เราปั่น ถ้าไม่ตั้งก็จะเป็น
คำว่า Ride ตามด้วยวันที่ปัจจุบัน ถัดลงมาเป็นอำเภอ หรือเขต และก็จังหวัด ด้านซ้ายจะเป็นแผนที่เล็ก ๆ ที่ maping มาจาก google earth ถัดลงมาก็จะบอกเวลา อันนี้เป็นเวลา บ่ายโมง
ยี่สิบเอ็ดนาที โชคดีครับวันนี้ไม่มีแดด ปั่นสบายไม่ค่อยร้อนเท่าไร ทั้ง ๆ ที่เลยเที่ยงวันมาแล้ว ถัดลงมาอีกก็ระยะทางรวม ความเร็วเฉลี่ย เวลาที่ปั่น

รูปภาพ

พอคลิ๊กไอค่อนอันที่สองที่อยู่ด้านล่างคำว่า MAP ก็จะเป็นเส้นทางการปั่นที่ได้จาก Google ซึ่งเหมือนในโปรแกรม GPS ของไอโฟน หมุดสีเขียว คือจุดเริ่มต้น
หมุดสีแดงคือปลายทางแผนที่สามารถขยายใหญ่เล็ก ดูรายละเอียดลงลึกเห็นตรอกซอกซอยได้เลยทีเดียว

รูปภาพ

ผมปั่นต่อจากร้าน SDL ไปวัดไร่ขิง คราวนี้ speed ขึ้นเร็วนิดหน่อย ได้ค่าเฉลี่ยที่ 26.03 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ระยะทางจากร้าน SDL ไปถึงวัด 4.30 กิโลเมตร
ผมใช้เวลาไป 9.55 นาทีคราวนี้สังเกตุค่าที่ได้ระหว่าง Ride Time กับ Elaped Time จะต่างกันอยู่นิดหน่อย เพราะพอเรากด Start แล้วกว่าจะปั่น กว่ารถจะเคลื่อนตัวตอนนั้น
ไม่ถือเป็น Ride Time ครับ

รูปภาพ

ต่อไปก็เป็นเส้นทางการปั่นครับ จะเห็นว่าถนนพุทธมณฑลสายหกนั้น ขนานไปตามแม่น้ำนครชัยศรี จนถึงวัดไร่ขิงเลยครับ
รูปภาพ

คราวนี้ก็จะกลับบ้านละครับ คราวนี้ผมจะไม่กลับทางเดิมละ จะปั่นเป็นวงกลมโดยข้ามแม่น้ำนครชัยศรีที่สะพานวัดไร่ขิง ไปทางทรงคะนอง แล้วก็ข้ามแม่น้ำอีกที
ที่สะพานทรงคะนองปั่นไปออกถนนปิ่นเกล้านครชัยศรี อุ๊ย รถเยอะครับ วิ่งในถนนเล็กดีกว่า สังเกตุแผนที่ จะเป็นเส้นทับกันเมื่อผมวกรถกลับเข้ามาวิ่งเส้นตลาดดอนหวายแล้ว
เข้าพุทธมณฑลสาย 5 ไปทะลุ กระทุ่มล้ม ได้ระยะทางถึงบ้านจากวัดไร่ขิงที่ 16.53 กิโลเมตร ใช้เวลา 16.11 นาที ความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ 21.47 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

รูปภาพ
รูปภาพ

กลับมาที่หน้าจอแรกคลิ๊กที่ไอค่อน Rides จะแสดง Record ทั้งหมดที่เราเริ่มใช้ตั้งแต่แรก มีวันที่ และเวลา ให้เราเรียกดูย้อนหลังได้ และยังสามารถเรียก
ดูข้อมูลเหล่านี้ได้จาก Server ของ Strava ได้อีกด้วย โดยไปที่เว็บ http://www.strava.com ทุกครั้งที่เราปั่นข้อมูลก็จะถูก sync ระหว่างโทรศัพท์ของเรา
กับฐานข้อมูลบนเว็บไซท์ของ Strava ได้อีกด้วย จะเรียกมาดูจากคอมพิวเตอร์เครื่องไหน ๆ ก็ได้

รูปภาพ

ข้อมูลที่เราปั่นจากหน้าเว็บของ Strava.com

รูปภาพ

ใครใช้มือถือไอโฟนรุ่นไหนก็ได้ไปโหลดมาใช้กันเลยครับ ผมคิดว่าคงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ ผู้รักการออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน
ไม่ว่าจะเป็นเสือภูเขา หรือเสือหมอบ ไม่มากก็น้อยละครับ แล้วพบกับเรื่องราวดี ๆ ในหัวข้อ Basic Training ในเรื่องต่อไปเร็ว ๆ นี้ครับ
เยี่ยมบ้าน cool 70
http://www.cool70.com
Mr.K77
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trigon

โพสต์ โดย Mr.K77 »

มีประโยชน์มากสำหรับมือใหม่ครับ :D :D :D
chatdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matt, Gear Box, Yeah, Bianchi Nirone7
ติดต่อ:

มารู้จักจักรยานประเภทต่าง ๆ กัน

คลิปวีดีโอจากรายการ กระจกหกด้าน รวมรวมประเภทต่าง ๆ ของจักรยานที่นิยมเล่นกันในปัจจุบัน
พร้อมทั้งประวัติของจักรยาน ตั้งแต้สมัยสงครามโลกจนมาถึงปัจจุบัน น่าติดตามมากครับ

[youtube]YOmTJkQLYRA&feature=player_embedded[/youtube]
manop1661
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย manop1661 »

ขอบคุณครับ
คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย shamankings »

อยากให้มีกระทู้แบบนี้เยอะๆ จังครับ เป็นประโยชน์กับมือใหม่แบบผมมากเลย

อยากให้มีการสอนปรับแต่งรถ รวมไปถึงการ service ต่างๆ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
y_bluetiger
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย y_bluetiger »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้จ้า... -/\-
Mr.K77
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trigon

โพสต์ โดย Mr.K77 »

:D :D :D ขอบคุณมากครับ :D :D :D
chatdy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนีมาขอแนะนำเส้นทางปั่นไปดูทะเล ใกล้ ๆ ครับ คงจะนึกออกกันนะครับ ว่าผมหมายถึงทะเลกรุงเทพฯ
ที่อยู่แค่บางขุนเทียนแค่นี้เองผมนัดเพื่อน ๆ ชมรม Add Paktai Bike Club ไปกันสี่คน โดยจุดนัดรวมพลที่
ห้างเทสโก้โลตัส สาขาพระรามสอง แล้ววิ่งไปตามถนนซอยที่อยู่ข้างโลตัสนั่นแหละครับ มันจะไปทะลุ
ถนนบางขุนเทียนชายทะเล วิ่งตรงอย่างเดียว ไปจนถึงโรงเรียนคลองพิทยาลงกรณ์ ตรงข้ามโรงเรียน
จะมีร้านขายของชำชื่อร้านเจ๊ติ๋ม เป็นร้านขายของชำเลยร้านนี้ไปหน่อย ก็จะเป็นทางเข้าเล็ก ๆ วิ่งข้ามคลอง
ไปตามสะพานเล็ก ๆ จนถึงสะพานไม้ซึ่งเป็นเส้นทางชมธรรมชาติป่าชายเลน วิ่งไปเรื่อย ๆ ก็จะสุดทะเลเป็น
จุดชมวิว ระยะทางจากโลตัสไปจนถึงทะเลประมาณ 11 กิโลเมตรครับ ไปกลับก็ 22 กิโล ได้แรงกันพอดี
สำหรับทริปเล็ก ๆ บรรยากาศธรรมชาติมาก ๆ ขอแนะนำครับ ผมทำคลิปวิดีโอมาให้ดูกันด้วย ปั่นไปถ่ายไปเหมือนเดิมครับ

กดครับ
aood31
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Marin Nail Trail

โพสต์ โดย aood31 »

:) :o
qbert
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย qbert »

ขออนุญาตปักครับ
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

สุดยอดจริงๆ
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

ดันๆ
blackswan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1751172
team: หมูภูเขา
Bike: GaintTcrSL-KazeEbon-XDS 29"เถื่อนๆ
ตำแหน่ง: สยามลานนา นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

โพสต์ โดย blackswan »

ช่วยดันครับ ได้ประโยชน์มากๆครับ
"ทำวันนี้ให้ดีพอแล้วหรือยัง"
โจ.เสือพิมาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818761955
team: เสือพิมาย-BCP.นิภาพืชผล
Bike: jamis XLT,Rocky,ORBEA,KHS
ตำแหน่ง: อ.พิมาย จ.นครราชสีมา

โพสต์ โดย โจ.เสือพิมาย »

ดีมากๆครับ
ปั่นไปตามแรง ใครจะแซงโปรดแจ้งว่าขอทาง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”