ปวดใต้ตาตุ่มเกิดจากอะไร

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

ปวดใต้ตาตุ่มเกิดจากอะไร

โพสต์ โดย JADE555 »

น้องในกลุ่มฝากถามมาครับผม
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Re: ปวดใต้ตาตุ่มเกิดจากอะไร

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

รายละเอียดน้อยไปครับ ใต้ตาตุ่มบริเวณไหน ตรงข้อเท้าหรือส้นเท้า ก่อนปวดไปทำอะไรมาบ้าง คนที่ปวดตัวใหญ่หรือเปล่า
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
เสือภูธร
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT ATX PRO

โพสต์ โดย เสือภูธร »

อาการนี้.....ผมก็เป็นครับ ปรับเบาะสูงไปนิดเดียว ปั่นแล้วเกิดอาการที่ว่าเลยครับ ยิ่งขืนยิ่งปวด
ต้องปรับเบาะลงให้พอดี อาการก็หายปั่นสบายครับ
ยางพาราชั้นดี.....มากมีถ้ำภูผา
เขาชะเมาไบค์...ระยอง
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ปวดตรงข้อเท้าครับ ใต้ตาตุ่ม น้องเขาตัวใหญ่พอควร (แรงมากด้วย)
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

ปวดตรงข้อเท้าเนี่ยผมเดาก่อนนะครับว่าน่าจะปั่นจักรยานด้วย ซึ่งอาจจะเกิดจากการที่เซ็ทความสูงของเบาะผิดไป(บางคนชอบเซ็ทแบบสูงมาก ขาเกือบตึง)
ซึ่งการควงขา(pedaling)นั้นต้องใช้ข้อเท้ามากครับ การเซ็ทความสูงผิดไปจะทำให้ข้อเท้าต้องรับแรงที่มากกว่าปกติครับ ให้ลองลดความสูงลงทีละครึ่ง ซ.ม.
นะครับ ถแต่ว่าถ้าปวดมากชนิดที่หยุดปั่นก็ยังไม่หายนแล้วก็ต้องไปพบหาหมอหน่อยแล้วครับ(เอ็นข้อเท้าอาจจะอักเสบ)
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
games
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0980529410
team: samui mtb
Bike: scott mosso 7581 xc 27.5 xds29 m5 29 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย games »

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:ปวดตรงข้อเท้าเนี่ยผมเดาก่อนนะครับว่าน่าจะปั่นจักรยานด้วย ซึ่งอาจจะเกิดจากการที่เซ็ทความสูงของเบาะผิดไป(บางคนชอบเซ็ทแบบสูงมาก ขาเกือบตึง)
ซึ่งการควงขา(pedaling)นั้นต้องใช้ข้อเท้ามากครับ การเซ็ทความสูงผิดไปจะทำให้ข้อเท้าต้องรับแรงที่มากกว่าปกติครับ ให้ลองลดความสูงลงทีละครึ่ง ซ.ม.
นะครับ ถแต่ว่าถ้าปวดมากชนิดที่หยุดปั่นก็ยังไม่หายนแล้วก็ต้องไปพบหาหมอหน่อยแล้วครับ(เอ็นข้อเท้าอาจจะอักเสบ)
พี่คับแล้วท้าปวดข้างเดียวอะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”