ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือซิป
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819846165
team: ไร้สังกัด
Bike: จามิส
ตำแหน่ง: มีนบุรี กรุงเพทฯ

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย เสือซิป »

วันนี้น้ำมันขึ้นอีกแล้วครับ...เหมือนราคาทองขึ้นแล้วไม่ยอมลง แต่เงินเดือนเท่าเดิม คนทำมาหากินอย่างเราๆ ถ้าไม่หาวิธีประหยัดแย่แน่ๆ
**แต่เสืออย่างเราๆก็โดนกระทบน้อยกว่า ชาวบ้านชาวช่องที่ใช้รถนิดนึง..
ทุกครั้งที่ล้มลง เราได้เรียนรู้วิธีที่จะลุกขึ้นทุกครั้ง...
titi_som
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: dahon

Re: ปั่นจักรยานไปทำงาน ได้อะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย titi_som »

ผมอยากปั่นไปแทบตาย แต่ว่าตอนเย็นต้องไปรับคุณเธอที่ office เพราะว่าเค้าเลิกดึกครับ เหอะๆ อีกอย่างที่ office ไม่มีห้องให้อาบน้ำ เห็นแล้วอิจฉาครับ
pookhem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: no
team: ครอบครัวพ่อห่าน มีคันเล็กๆ ตามหลายคัน
Bike: จักรยานล้อเล็กๆ
ตำแหน่ง: ถ. ราชดำเนิน เขตพระนคร กทม 10200

โพสต์ โดย pookhem »

titi_som เขียน:ผมอยากปั่นไปแทบตาย แต่ว่าตอนเย็นต้องไปรับคุณเธอที่ office เพราะว่าเค้าเลิกดึกครับ เหอะๆ อีกอย่างที่ office ไม่มีห้องให้อาบน้ำ เห็นแล้วอิจฉาครับ
เดือนหน้าแฟนก็จะเริ่มไปทำงาน หลังจากใช้เวลาดูแลลูก 3 คน มา 8 ปี เธอตั้งใจขี่จักรยานไปทำงานอยู่แล้ว แต่ตอนกลางคืนงานเลิกดึก 4 ทุ่มกว่า
ตามถนนสาทรมาสี่พระยาปั่นกลับดูไม่น่ากลัว แต่น่ากลัวคนมาทำร้ายมากกว่า ตอนดึกอาจปั่นไปรับหรือไม่ก็ขับรถไปรับเพื่อความปลอดภัย ตอนเช้าให้ไปทำงานเอง
เสือซิป
สมาชิก
สมาชิก

pookhem เขียน:
titi_som เขียน:ผมอยากปั่นไปแทบตาย แต่ว่าตอนเย็นต้องไปรับคุณเธอที่ office เพราะว่าเค้าเลิกดึกครับ เหอะๆ อีกอย่างที่ office ไม่มีห้องให้อาบน้ำ เห็นแล้วอิจฉาครับ
เดือนหน้าแฟนก็จะเริ่มไปทำงาน หลังจากใช้เวลาดูแลลูก 3 คน มา 8 ปี เธอตั้งใจขี่จักรยานไปทำงานอยู่แล้ว แต่ตอนกลางคืนงานเลิกดึก 4 ทุ่มกว่า
ตามถนนสาทรมาสี่พระยาปั่นกลับดูไม่น่ากลัว แต่น่ากลัวคนมาทำร้ายมากกว่า ตอนดึกอาจปั่นไปรับหรือไม่ก็ขับรถไปรับเพื่อความปลอดภัย ตอนเช้าให้ไปทำงานเอง
เป็นกำลังใจห้คนคิดดีทำดีครับ แต่ความปลอดภัยต้องมาที่ 1 ถูกต้องแล้วครับ พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำช่วยแชร์หน่อยครับ
ทุกครั้งที่ล้มลง เราได้เรียนรู้วิธีที่จะลุกขึ้นทุกครั้ง...
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike2Work
Bike: Strida LT
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

โพสต์ โดย kaiyang2029 »

พึ่งลมเอาก็ได้ครับใส่เสื้อบางๆหน่อยตอนปั่น...หาผ้าแห้งๆเอาไว้เช็ดหน้าก็พอ....
แล้วตอนเย็นค่อยปั่นไปรับแฟน(หาจักรยานให้แฟนปั่นไปทำงานด้วยถ้าที่ทำงานอยู่ทางเดียวกัน)....ได้สุขภาพด้วย.. :)
STRIDA2WORK
eleven_eleven
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eleven_eleven »

ที่เห็นได้ชัดๆสำหรับผมก็คือ ไม่ง่วงเพลียเวลางานครับ รู้สึกกระฉับกระเฉงและตื่นตัวตลอดเวลาครับ กระปี้กระเปร่ามาก ;) น้ำหนักลงอีกตะหาก
เสือซิป
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้ออกจากบ้านตอน06.15น. อากาศในกรุงเทพฯก็สดชื่นนะครับ แต่ตอนเย็นนี่ต้องพึ่งหน้ากากกันฝุ่นครับ ขอเชิญชวนพี่น้องมาปั่นจักรยาน ไปทำงานกันครับ
olea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897763533
Bike: ติดต่อได้ตลอดเวลา olea142@hotmail.com

โพสต์ โดย olea »

ตอนแรกขับรถไปทำงานทำงาน เดือนละหลายพัน
ติด gas ดีกว่าประหยัดดี เหลือไม่กี่พัน
ซื้อ KSR ขับเท่ห์ทำงานด้วย ยิ่งประหยัด 50 กิโลลิตร รวมๆเดือนนึงจ่ายค่าเชื้อเพลิง พันกว่าๆ
ซื้อจักรยานอีกงานนี้ไม่เสียค่าเชื้อเพลิงเลย งานนี้รวมๆทุกอย่าง เสียค่าเชื้อเพลิงไม่ถึงพัน

แต่...............

เสียค่าจักรยาน เล่นมา 2-3 ปี ไหงมีตั้ง 6-7 คันหว่า.... :D :D :D :D
กับอะไหล่อีกกองๆๆ

กลายเป็้นเสียค่าจักรยานเยอะแต่มีความสุข มากกว่าเดิมครับ

เล่นนมันทุกแนวเลย

ทั้งพับ fixed cross downhill road แต่ไม่มีอะไร เทพสักอย่าง

แต่ขอทีทุกอย่างก็แล้วกัน :D :D :D :D
ดูของทั้งหมดใน กดที่นี่เลยครับ

Bike Market ตลาดนัดจักรยาน ติดตามได้ใน
http://www.facebook.com/thaibikemarket
หนูภูเขา
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant nrs

โพสต์ โดย หนูภูเขา »

umbabab เขียน:ปั่นรถพับไปทำงานได้เดือนที่4ครับ พยายามปั่นไปไกลๆตอนกลางคืนตี3 ตี4 ก่อนไปทำงาน ตอนเย็นรีบกลับบ้านให้เร็วสุดควันพิษเยอะ
น้ำหลักลดลงเกือบ15กิโลแล้ว พุงหาย เอวกลับมา คางชั้น3 4หายไป
กล้ามเนื้อบริเวณ น่อง ข้อเท้า แข็งแรงขึ้นมาก (ผมเดินเหย่งๆกระโดดฟุทเวิคร์ ตลอดทางเข้าซอยบ้านเป็นกิโลได้สบาย)
เล่นเกมออกกำลังกายwiifit ท่าโยคะที่เคยยากๆทำไม่ได้
ตอนนี้ทำได้สบายเพราะกล้ามเนื้อมากขึ้น
ประหยัดเงินค่ารถแทกซี่ได้เป็นหมื่นแล้วครับ สุขภาพก็ดีขึ้นมาก รู้สึกเฟริมมาก

ส่วนที่แย่ก็มี แวะไปไหนเหมือนก่อนไม่ค่อยได้ เพราะรถแพงไม่กล้าจอด
รู้สึก ทำเป่อๆเปิ่นๆ กลางถนน รบกวนชาวบ้านเขามากเหมือนกัน บางที โดยเฉพาะตอนหาเส้นทางใหม่ๆที่ไม่คุ้น
ที่แย่สุดคงเป็น ปอด ควันพิษเยอะน่าดู พยายามเลี่ยงแล้วแต่จุดเลี่ยงไม่ได้ก็เยอะ
เม่อก่อนผมปั่นหนัก พอเหนื่อยก็หายใจทางปาก รับทั้งควันพิษ และฝุ่นเข้าไปมากจนต้องเข้ารพ.ปอดอักเสพ
ออกมาก็พยายามหายใจทางจมูกแทน และ เลี่ยงเส้นทางที่มลพิษโคม่า ให้หมด

ประสาทตอบโต้ก็ฉับไวขึ้นด้วยครับ ไม่นานนี้กินบ่ะหมี่ ที่ร้านข้างทางที่กินเป็นไม้
พื้นไม้เกิดทรุด หัก โต๊ะเก้าอี้ก็ล้มคลืนหมด
คนนั่งกับผม3คน ล้มหัวคะมำกันหมด มีผม เกร็งขาท่านั่งม้า เอาไว้พร้อมถือจานก๋วยเตี๋ยวคนเดียว
เพราะผมขับจักรยาน เซ ล้มบ่อย ตามทางขรุขระ รางรถไฟ และถนนที่ลื่นๆ
มันเลยรู้ตัวที่นั่งเสียสมดุลย์ปุ้ป ก็ เกร็งขารักษาสมดุลย์กับพื้นปั้ป ทันทีโดยไม่รุ้ตัว
ฮามากเลยครับ ตอนนั้นท่าทางคงจะเท่มาก

เห็นมีคนพูดถึงระบบขับถ่าย ไม่ทราบว่าเคยมีใครมองก้อนทองของตัวเองแล้วรู้สึกดีมั๊ยครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่แสดงว่าระบบขับถ่ายดี นี่ผมไม่เคยถามคนรอบตัวผมเลยนะครับเนี่ย กลัวเขาจะหาว่าบ้า
@~@กฤชO~o
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: @-___-O" จักรยานบ้าๆ หนัก 50 โลฯ

โพสต์ โดย @~@กฤชO~o »

แค่ได้ปั่น ก็ถือว่าได้แล้วครับ
รถเสือหมอบอย่างเราๆนี่มันเท่สุดๆอยู่แล้ว
ยิ่งปั่นยิ่งได้....
ที่แน่ๆ ได้ประหยัด
ได้สุขภาพ
ได้ออกกำลังกาย
ได้ตรวจเช็ครถทุกวัน
ได้เหงื่อ(อันนี้หลายๆคนไม่อยากได้ คงกลัวเหม็น :lol: )
ได้พบเจอเพื่อนๆระหว่างทาง
ได้เจอหลุม เจอฝาท่อ เจอขวดแตก เจอรถเมล์ เจอตุ๊กๆเจอแท็กซี่(เอ๊ะยังงัยกัน :lol: )
ได้เจอเรื่องดีๆ (ถึงไม่ดีก็มองให้มันดีละกัน)

เท่านี้ก็มากโขแล้ว :lol: :lol: :lol:
แรง ดี นาที แรก หอบ แดก นาที ต่อ ไป ^_^.
attjaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tour Bike
Bike: Trek 4300/Spectrum ร้านลุง สวนรถไฟ

โพสต์ โดย attjaa »

ของผมขี่ไป ร.ร. ครับได้หลายอย่าง
- ประหยัดค่ารถวันละ 60 บาท
- เพื่อนๆมีความศรัทธา จนโดนจับไปวิ่ง 1500 เมตร กีฬาสี :evil:
- ชาวบ้านใกล้เคียงชมเชยว่าขี่เก่ง
- สะใจ เพราะขี่แซงรถเมล์ตอนรถติด
- ร่างกายทรหดขึ้น ไปเขาชนไก่ โดนเดินขึ้นเขา ลงเขาชนไก่ แต่ยังมีแรงเหลือมากกว่าคนอื่นๆ :o
- ทำให้รู้คุณค่าจักรยานมากขึ้น
ใครหนอ@mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike to work ^^
Bike: Panasonic สับถัง 600 สามสี Group set

โพสต์ โดย ใครหนอ@mtb »

เวลาผมปั่นจักรยานไปที่ทำงานในช่วงเช้า
เส้นทางที่ผมปั่นจะเป็นถนนแค่สองเลนมีบาทวิถี
ผมจะค่อยมองรถที่ขับแซงผมไป เกือบๆ ทุกคันครับ
ไม่เกิน 15 นาทีที่แยกไฟแดง ผมแซงหมดเกือบทุกคันที่ผมมองไว้

สะใจดี นึกในใจ แซงคืน 20 คันรวด ^^

อยู่ที่ทำงานไม่เหนื่อย ไม่ง่วงครับ ร่างกายแข็งแรงดี
ปั่นมาอาบน้ำที่ห้องแฟน เพราะคอนโดแฟนอยู่ติดที่ทำงานผมเลย
เดินหล่อๆ จูงจักรยานจากคอนโดแฟนเข้าที่ทำงานเลยครับ
ไม่ปั่นเพราะกลัวคนจะมองจักรยานเราไม่ทัน ^^
tanitji
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858296354
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tanitji »

เคยปั่นไปทำงานอยู่ 1 อาทิตย์
แล้วก็เลิกปั่นไปเพราะเสียว
sweetpuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840864441
team: Cycling Machine [CYMAC]
Bike: What ever it is, I'll ride it though.

โพสต์ โดย sweetpuff »

tanitji เขียน:เคยปั่นไปทำงานอยู่ 1 อาทิตย์
แล้วก็เลิกปั่นไปเพราะเสียว
อย่าเพิ่งท้อค่ะ ของแบบนี้ต้องขี่ให้ชินค่ะ ออเองก็ล้มคางแตกในวันที่ 2 ที่ขี่ไปทำงานเหมือนกัน ได้หยุดอีกอาทิตย์นึง ฮ่าๆๆ :lol:
แต่พอเข่ากลับมางอได้อีกครั้ง ก็ขี่ต่อเลยค่ะ เอาบาร์เอนไปชนกระจกข้างชาวบ้านตลอด จนตอนนี้ซอกแซกสบายมากค่ะ
สู้ๆนะคะ :D
"Driving is too fast, walking is too slow.
Riding is the best way to enjoy the most beautiful scene of life."

(King Liu, 2011)
aeknarin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-5755064
team: เสือน้ำต้นหลวง@สุทินมอเตอร์ หางดง เชียงใหม่
Bike: Wheeller

โพสต์ โดย aeknarin »

;) ;) ประหยัดหลาย :D :D ผมปั่นมาทำงานทุกวันระยะไม่ไกล 16 กิโล ถือเป็นการซ้อมอินเตอร์วัล และ รอบขา
สนุกดีครับ...ใส่มันสุดๆไปเลย :D :D ตอนเย็นกลับไปวิ่งซัก 50 นาที ก็โอเคแล้ว..หลับสบายเลยครับ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”