เส้นเอ็นอักเสบ เมื่อได้รับการบาดเจ็บ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
วานร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615863451
team: บางมด
Bike: ซาเล้ง
ติดต่อ:

เส้นเอ็นอักเสบ เมื่อได้รับการบาดเจ็บ

โพสต์ โดย วานร »

เส้นเอ็นอักเสบ เมื่อได้รับการบาดเจ็บของเส้นเอ็นส่วนที่ใกล้กับข้อ
เอ็นคือใยส่วนที่ยึดระหว่างกล้ามเนื้อกับกระดูกครับ เส้นเอ็นอักเสบคือมีการอักเสบของเส้นเอ็น (ตรงตัว) เป็นภาวะที่ทำให้เกิดอาการเจ็บปวดใกล้ๆกับบริเวณข้อที่มีการเคลื่อนไหว สามารถเกิดได้ทั่วร่างกาย แต่ส่วนใหญ่มักจะเกิดกับหัวไหล่ ข้อศอก ข้อเท้า และข้อเข่าครับ

ถ้าเป็นรุนแรงก็จะนำไปสู่การฉีกขาดได้ครับ ซึ่งจำเป็นต้องผ่าตัด แต่ส่วนใหญ่ การพัก และการรับประทานยาก็จะสามารถช่วยบรรเทาอาการปวดและการอักเสบได้ครับ คุณสามารถใช้มาตรการต่างๆในการบรรเทาอาการบาดเจ็บของเส้นเอ็นครับ

อาการของเส้นเอ็นอักเสบ

อาการปวด กดเจ็บ และบวมในบางครั้ง

ถ้าเยื่อหุ้มข้อมีการบาดเจ็บในข้อที่มีขนาดเล็ก เช่นข้อนิ้วมือ ก็จะทำให้เกิดโรคนิ้วล็อคได้ครับ อาการปวดของเส้นเอ็นอักเสบจะเกิดขึ้นจากกิจกรรมที่มีการใช้กล้ามเนื้อส่วนที่ติดกับเส้นเอ็นนั้น
รูปภาพ
แสดงเส้นเอ็นที่มีการอักเสบที่บริเวณข้อเท้า
สาเหตุ
เส้นเอ็นส่วนใหญ่มักจะถูกหุ้มรอบเยื่อหุ้มข้อครับ ซึ่งสามารถฉีกขาดได้เมื่อมีอายุมากขึ้น หรือมีการได้รับบาดเจ็บจากการใช้งานหนักระหว่างทำงาน หรือเล่นกีฬา

ปัจจัยเสี่ยง

คุณมีโอกาสที่จะเป็นเส้นเอ็นอักเสบเมื่อมีการเคลื่อนไหวหรือใช้งานซ้ำๆกันบ่อยครั้ง

เช่นนักกีฬาว่ายน้ำ ก็อาจจะมีการอักเสบข้อหัวไหล่ หรือผู้ที่ทำงานพิมพ์ดีดก็มักจะมีการอักเสบของข้อมือได้ครับ ถ้าเป็นนักวิ่ง นักฟุตบอล ก็มักจะมีการอักเสบของข้อเข่าและข้อเท้า

การอักเสบจะเป็นมากขึ้นเมื่อมีอายุมากขึ้นครับ เนื่องมาจากว่ายิ่งมีอายุมากขึ้นก็มักจะมีความยืดหยุ่นของกล้ามเนื้อและเอ็นลดลง หรือมีเทคนิคการใช้งานที่ไม่ถูกต้องแล้วทำงานส่วนของเส้นเอ็นนั้นทำงานหนัก ซึ่งนำไปสู่เส้นเอ็นอักเสบ

เมื่อใดที่คุณควรไปพบแพทย์

ส่วนใหญ่เส้นเอ็นอักเสบไม่จำเป็นต้องไปพบแพทย์ครับ แต่ว่าถ้าคุณปวดมากจนรบกวนกิจกรรมในชีวิตประจำว้น คุณก็ควรไปพบแพทย์ครับ เพื่อให้แพทย์แนะนำหรือใช้ยา เพื่อบรรเทาอาการ หรือเพื่อดูว่าเกิดจากสาเหตุอื่นที่ทำให้เกิดอาการปวดได้หรือไม่

ให้ไปพบแพทย์ครับถ้าคุณมีไข้ หรือมีอาการบวมบริเวณข้อ อาการเหล่านี้อาจแสดงถึงการติดเชื้อครับ

การวินิจฉัยเพิ่มเติม

การเอกซเรย์จะไม่มีประโยชน์ในการวินิจฉัยเส้นเอ็นอักเสบครับ นั่นเป็นเพราะว่าเอกซเรย์ไม่สามารถมองเห็นเส้นเอ็นได้ แต่ว่าแพทย์อาจสั่งเอกซเรย์เพื่อดูว่าคุณมีกระดูกหักร่วมด้วยหรือไม่ครับ

ภาวะแทรกซ้อนเส้นเอ็นอักเสบเป็นระยะเวลานานๆ อาจทำให้มีการฉีกขาดครับ และเส้นเอ็นอักเสบสามารถทำลายเนื้อเยื่อในบริเวณใกล้เคียงได้

บางครั้งอาการปวดของเส้นเอ็นอักเสบอาจใช้เวลาเป็นสัปดาห์ หรือเป็นเดือน ดังนั้นให้คุณพักข้อในส่วนดังกล่าว ถ้าคุณขยับหรือมีการใช้งาน คุณจะหายช้าครับ และใช้เวลานานกว่าจะหายเป็นปกติ และถ้าหายช้าบริเวณเส้นเอ็นส่วนนั้นจะอ่อนแอแล้วกลายเป็นพังผืดซึ่งไม่ยืดหยุ่นเหมือนเดิมครับ

การรักษาเส้นเอ็นอักเสบ
เป้าหมายของการรักษาคือบรรเทาอาการปวดครับ ซึ่งจะมีการใช้ยา การพัก และการทำกายภาพบำบัดในเวลาต่อมา

บางครั้งแพทย์อาจใช้วิธีการฉีดยาประเภทสเตอรอยด์เข้าไปใกล้ๆกับบริเวณที่มีการอักเสบเพื่อบรรเทาอาการปวดบวม การฉีดยาจะไม่ฉีดเข้าไปที่เส้นเอ็นโดยตรงครับเพราะอาจนำไปสู่เส้นเอ็นฉีกขาดได้ แต่จะฉีดเข้าไปใกล้ๆเส้นเอ็นนั้น

การออกกำลังกายแบบฝึกกล้ามเนื้อ การออกกำลังกายแบบฝึกกล้ามเนื้อจะทำให้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นมีความแข็งแรงและยืดหยุ่นมากขึ้นครับ ดังนั้นผมจะแนะนำให้คุณยกน้ำหนักด้วย

การผ่าตัด จะใช้ในกรณีเมื่อมีการฉีกขาดของเส้นเอ็นครับ โดยจะนำส่วนที่ฉีกขาดมาต่อเข้าหากัน

ยาแก้ปวด คุณสามารถใช้ยาแก้ปวดได้ครับ เช่น พาราเซตามอล แอสไพริน หรือไอบูโพรเฟนเพื่อบรรเทาอาการปวดได้ครับ เพื่อลดอาการปวดจากเส้นเอ็นอักเสบ ให้คุยกับแพทย์ครับเกี่ยวกับยาแก้ปวด และควรใช้ในระยะสั้นที่สุด 7-10 วัน เพื่อหลีกเลี่ยงภาวะแทรกซ้อนจากยาแก้ปวด เช่น แผลในกระเพาะอาหาร ถ้าคุณเป็นโรคตับ ให้คุณคุยกับแพทย์เกี่ยวกับยาที่มีส่วนประกอบของพาราเซตามอลครับ

การป้องกัน

การป้องกันสามารถลดโอกาสเกิดเส้นเอ็นอักเสบได้ครับ•พยายามหลีกเลี่ยงใช้แรงของข้อเป็นระยะเวลานานๆ ถ้าคุณรู้สึกปวดเมื่อออกกำลังกายอย่างใดอย่างหนึ่งให้หยุดพักครับ
•ให้ออกกำลังกายแบบผสมหลายๆอย่างเข้าด้วยกัน เพราะถ้าคุณออกกำลังกายอย่างใดอย่างหนึ่งจะทำให้มีการใช้ข้อใดข้อหนึ่งมากและจะนำไปสู่เส้นเอ็นอักเสบได้ ถ้าคุณวิ่งคุณอาจมีการบาดเจ็บของข้อเข่าและข้อเท้า คุณอาจเลือกการปั่นจักรยานหรือการว่ายน้ำควบคู่กันไปด้วยครับ
•การยืดกล้ามเนื้อ ผมแนะนำให้คุณยืดกล้ามเนื้อเพื่อเพิ่มช่วงการเคลื่อนไหวของข้อครับ ซึ่งจะช่วยป้องกันการบาดเจ็บชองเส้นเอ็นลง
•ออกกำลังกายแบบฝึกกล้ามเนื้อ จะช่วยเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นครับ ซึ่งจะช่วยรองรับการบาดเจ็บได้ดีขึ้น
•ให้ Warm up และ Cool down ก่อนและหลังการออกกำลังกายครับ ซึ่งจะช่วยป้องกันการบาดเจ็บของเส้นเอ็นได้
การดูแลตนเองภายหลังเส้นเอ็นอักเสบ

เมื่อคุณมีการบาดเจ็บ ให้ไปพบแพทย์ครับ ผมมีหลักจำง่ายๆครับในการที่ช่วยคุณในเรื่องการดูแลที่บ้าน R-I-C-E

•Rest พักข้อครับ เพื่อป้องกันการบาดเจ็บไม่ให้เพิ่มมากขึ้น
•Ice ประคบเย็น หรือ ประคบน้ำแข็ง เป็นระยะเวลาอย่างน้อย 10 นาที ทุกๆ 2-3
ชั่วโมงเพื่อลดอาการปวดและบวม
•Compress ใช้แถบผ้าพัน เพื่อลดบวม
•Elevate ยกขาสูงขึ้น
ประคบเย็น หรือประคบร้อน ?

น้ำแข็งจะช่วยให้บริเวณนั้นชาครับ ลดอาการปวด ช่วยให้หลอดเลือดหดตัว ลดปริมาณเลือดที่ไปเลี้ยงตรงส่วนนั้น ซึ่งทำให้บริเวณนั้นบวมลดลง น้ำแข็งยังช่วยลดอาการเกร็งตัวของกล้ามเนื้อ ถ้าบริเวณนั้นปวดหรือบวมภายหลังการออกกำลังกาย ให้ประคบน้ำแข็ง 15 นาที ทุก 2-3 ชั่วโมง ถ้ารู้สึกเย็นเกินไป ให้ใช้ผ้าขนหนูหรือผ้าเช็ดตัวก็ได้ครับรองระหว่างขากับน้ำแข็ง

ภายหลังจาก 24 ชั่วโมงให้ทำการประคบร้อนครับ เพื่อช่วยในการสมานตัว การประคบร้อนจะช่วยเพิ่มให้เลือดบริเวณนั้นเลี้ยงได้ดีมากขึ้น และช่วยให้กล้ามเนื้อคลายตัว แนะนำให้ใช้ผ้าขนหนูจุ่มน้ำร้อนพอประมาณ บิดให้หมาดๆ หรือถุงน้ำร้อน ประคบบริเวณนั้นก็ได้ครับ ประมาณ 10-15 นาที ถ้ารู้สึกร้อนเกินไป ให้ใช้ผ้าเช็ดตัวอีกผืนรองก็ได้ครับ ห้ามนอนหลับระหว่างประคบร้อนนะครับ

ในการป้องกันการบาดเจ็บเป็นสิ่งที่ดีที่สุด แนะนำให้วอร์อัพ หรือยืดกล้ามเนื้อหรือเส้นเอ็นก่อนการออกกำลังกาย ให้หยุดออกกำลังกายทันทีภายหลังที่คุณรู้สึกเจ็บหรือไม่สบายนะครับ
http://thaifittips.com/health/?p=173
denpong
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เส้นเอ็นอักเสบ เมื่อได้รับการบาดเจ็บ

โพสต์ โดย denpong »

ขอบคุณสําหรับความรู้ครับ :D
Big1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: รถพับ dahon

Re: เส้นเอ็นอักเสบ เมื่อได้รับการบาดเจ็บ

โพสต์ โดย Big1 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

ถามหน่อยครับ
เพื่อนผมเอ็นที่เข่าอักเสบมา 1 ปี จะรักษายังไงให้กลับมาขี่จักรยานได้ครับ ตอนนี้เดินได้แต่ขี่จักรยานไม่ได้
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
วานร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615863451
team: บางมด
Bike: ซาเล้ง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วานร »

tamvader เขียน:ถามหน่อยครับ
เพื่อนผมเอ็นที่เข่าอักเสบมา 1 ปี จะรักษายังไงให้กลับมาขี่จักรยานได้ครับ ตอนนี้เดินได้แต่ขี่จักรยานไม่ได้
ผมเองก็ไม่ได้เป็นหมอนะครับ และก็มีปัญหาเส้นเอ็นพอสมควรแต่ปั่นได้
ไม่ทราบเพื่อนของคุณได้ปรึกษาหมอหรือยัง
เมื่อก่อนเอ็นคอผมมีปัญหา ไปพบหมอๆฉีดยาให้ 1 เข็ม ไม่เกิน 3 ชั่วโมงมันสามารถหันได้เป็นปกติ
หมอบอกว่ายาตัวนี้ไม่ควรฉีดบ่อย หลายปีแล้วแล้วครับที่ผมไม่ได้ฉีดยาตัวนี้ว่าจะปรึกษาหมอเหมือนกันเกี่ยวกับเอ็นหลังเข่า
ตอนนี้ได้แต่ทำกายภาพตามคำแนะนำที่มาลงไว้ครับ ก็ดีขึ้น และใช้ Balm นวดเพื่อยึดเส้นเอ็นแต่ไม่ใช่บีบแรงๆนะครับเพียงถูกทาให้เกิดความร้อน
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

ขอบคุณนะครับ...เป็นอยู่เหมือนกัน จะไปฎิบัติตัวได้ถูกครับ.
"ค้นหาสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ หลังการฝาก 24 ชั่งโมง"
http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx

bubuu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB
ตำแหน่ง: สุขสวัสดิ์62 พระประแดง

โพสต์ โดย bubuu »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

มาอ่านช้าไปหน่อย เอ็นหลังหัวเข่าอักเสบมาเป็นเดือนแล้วครับ
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
mtb korat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ไม่บอกเดี๊ยวรู้..........
team: mumu.......team
Bike: LA BICYCLE

โพสต์ โดย mtb korat »

ขอบคุณครับ :D ผมหยุดเป็นเดือนๆเลยกว่าจะหาย เพราะเจ็บแต่ก็ฝืนเลยเจ็บกว่าเดิมพักยาวเลย :)
ต้องการหลักอาน VITRA ขนาด 26.8 ครับพี่ๆไม่ได้ใช้ลงรูปไว้ได้เลยนะครับ ^~^
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=12&t=1659726
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

โพสต์ โดย kbom »

ขอบคุณมากๆ ครับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
เอก สหชน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-9069322
team: sahachon bike
Bike: oem
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย เอก สหชน »

ผมเคยล้มค่อนข้างแรงเจ็บที่หัวไหล่ไปหาหมอกินยาอยู่พักหนึ่งก็เริ่มดีขึ้น แต่เอ็นร้อยหวายก็เกิดอักเสพขึ้นมาซะงั้นจากไม่เคยเป็นผมต้องเดินแบบประคองตัวมาตั้งเกือบสามเดือนทั้งที่เมื่อก่อนผมทั้งวิ่งทั้งปั่น ช่วงกำลังบ้าปั่นจักยาน ผมยังสงสัยว่าผมกินยาเยอะไปเปล่าผมยังเก็บยาไว้เป็นตัวอย่าง เพราะตอนนี้ก็ยังขี่อยู่กลัวล้มมาแบบเก่า หลังจากหยุดปั่นมาพักหนึ่ง ผมคงไม่กลับไปกินยาตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง แต่ก็แปลกนะครับ รถล้มเจ็บหัวไหล่แต่พอใกล้จะหายขาเดี้ยงเฉยเลย
คนเราจะมีพรุ่งนี้ได้อีกกี่วัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”