ฉี่เป็นเลือด ใครเคยเป็นบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

ฉี่เป็นเลือด ใครเคยเป็นบ้างครับ

โพสต์ โดย Bike Addict »

วันนี้ซ้อมหนักไปนิดครับ กลับมาเย็นๆ ฉี่เป็น สีน้ำล้างเนื้อเลยครับ เป็นอะไรรึเปล่าครับ

ก่อนหน้านี้เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน เป็นตอนขี่ไกล กินน้ำไปน้อยๆ ครับ

เป็นกังวลเลยครับ ใครเคยเป็นแล้วมีคำแนะนำบ้างไหมครับ
golfy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Liverpool
Bike: จากเคยใช้ Merida แต่ตอนนี้ผมโดดกะ GT i drive

Re: ฉี่เป็นเลือด ใครเคยเป็นบ้างครับ

โพสต์ โดย golfy »

ปรึกษาแพทย์ดีกว่าคับ จะได้เป็นความรู้กะเพื่อนๆด้วย เดี๋ยวไม่มีใช้นะ อิอิ
การถอยออกไปจากสนามรบของชีวิต ทำงานเงียบ ๆ ด้วยเป้าหมายที่สร้างสรรค์ คือคำตอบหนึ่งต่อคำถามที่ว่า จะอยู่อย่างไรในสถานการณ์ที่ทุกอย่างกำลังพังทลาย
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: ฉี่เป็นเลือด ใครเคยเป็นบ้างครับ

โพสต์ โดย DraftBeer »

ทานน้ำน้อยไปป่าวครับ แต่ไปหาหมอดีกว่าถ้าไม่มั่นใจ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
เสืออ้วนพี
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida sub-5 '08

โพสต์ โดย เสืออ้วนพี »

แนะนำว่าไปหาหมอก่อนเลยครับ
เผื่อจะได้ทราบก่อน
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

ตามที่ผมคาด คงไม่มีอะไร

เพราะเช้ามาก็ฉี่ปกติ

เคยเป็นมาสองครั้งแล้ว ครับ ผมก็ขี้เกียจไปรอตรวจครับ ที่ถามก็เผื่อว่ามีท่านผู้ใดเคยเป็นและพอให้คำแนะนำได้
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

นิ่วไหมครับ
ถ้าไม่ได้กระแทกแรงๆไม่ควรมีเลือดฮะ
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
HAHA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819938728
Bike: taurine 1, Kotter the vintage

โพสต์ โดย HAHA »

ผมว่าไม่ปกตินะครับ :!:

ผมเป็นหมอ ปั่นจักรยานประจำเหมือนกัน

ภาวะฉี่เป็นแบบนั้นเค้าเรียกว่า rhabdomyolysis เกิดจากการใช้งานกล้ามเนื้อมากเกินไปจนกล้ามเนื้อสลาย อาจร่วมกับภาวะขาดน้ำได้ หรืออาจมีโรคเลือดบางอย่างที่ท่านเป็นอยู่โดยไม่รู้แล้วทำให้เกิดภาวะเม็ดเลือดแตกเวลามี stress สูงๆ เช่น ภาวะขาด enzyme G6PD เป็นต้น

แต่ในกรณีนี้ผมเห็นว่าน่าจะเป็น rhabdomyolysis มากกว่า (พูดง่ายๆ คือกล้ามเนื้อสลายเพราะไปใช้งานมันมากไป)

แสดงว่าเกิดภาวะ overtraining กล้ามเนื้อที่สลายนี่จะขับออกทางไตนะครับ มันจะไปอุดตามท่อไตเล็กๆ ถ้าเป็นมากๆ ร่วมกับภาวะขาดน้ำ Dehydration จะทำให้เกิดภาวะไตวายได้ (เคยมีการแข่งปั่นจักรยานเชียงใหม่-ลำปาง ใช้รถสามล้อปั่น ที่หนึ่งไตวายนอนฟอกไตไปเลยก็เพราะภาวะนี้)

เพราะฉะนั้น.... การดื่มน้ำให้พอนั้นสำคัญมาก และควรรู้จัก limit ของตนเองครับ ค่อยเป็นค่อยไป อย่าใจร้อน
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ

HAHA เขียน:ผมว่าไม่ปกตินะครับ :!:

ผมเป็นหมอ ปั่นจักรยานประจำเหมือนกัน

ภาวะฉี่เป็นแบบนั้นเค้าเรียกว่า rhabdomyolysis เกิดจากการใช้งานกล้ามเนื้อมากเกินไปจนกล้ามเนื้อสลาย อาจร่วมกับภาวะขาดน้ำได้ หรืออาจมีโรคเลือดบางอย่างที่ท่านเป็นอยู่โดยไม่รู้แล้วทำให้เกิดภาวะเม็ดเลือดแตกเวลามี stress สูงๆ เช่น ภาวะขาด enzyme G6PD เป็นต้น

แต่ในกรณีนี้ผมเห็นว่าน่าจะเป็น rhabdomyolysis มากกว่า (พูดง่ายๆ คือกล้ามเนื้อสลายเพราะไปใช้งานมันมากไป)

แสดงว่าเกิดภาวะ overtraining กล้ามเนื้อที่สลายนี่จะขับออกทางไตนะครับ มันจะไปอุดตามท่อไตเล็กๆ ถ้าเป็นมากๆ ร่วมกับภาวะขาดน้ำ Dehydration จะทำให้เกิดภาวะไตวายได้ (เคยมีการแข่งปั่นจักรยานเชียงใหม่-ลำปาง ใช้รถสามล้อปั่น ที่หนึ่งไตวายนอนฟอกไตไปเลยก็เพราะภาวะนี้)

เพราะฉะนั้น.... การดื่มน้ำให้พอนั้นสำคัญมาก และควรรู้จัก limit ของตนเองครับ ค่อยเป็นค่อยไป อย่าใจร้อน
ขอบคุณครับ คุณหมอนักปั่นครับ จริงก็ไม่หนักมากครับ
แค่วันละ 50 km 3 วันติดกัน แล้วผมก็พักหนึ่งวัน แต่ช่วงนี้พอดีฝนตกนานไปหน่อย เพิ่งได้กลับมาปั่นครับ
เล็กATC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 022414734
team: Cubbage & Condom
Bike: เมอริด้า

โพสต์ โดย เล็กATC »

ผมเคยออกมาเป็นลิ่มเลย แต่แล้วก็หายไปเอง ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นอะไร
HAHA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819938728
Bike: taurine 1, Kotter the vintage

โพสต์ โดย HAHA »

ปกติภาวะ rhabdomyolysis มันจะฉี่เป็นสีโค๊ก (น้ำล้างเนื้อ) ครับไม่ออกมาเป็นลิ่มแน่นอน

ถ้าออกมาเป็นลิ่มๆ นี่ต้องเลือดออกในทางเดินปัสสาวะที่ใดที่หนึ่งแน่ๆ เช่นเป็นนิ่ว เป็นต้น ไปตรวจเถอะครับ ไม่ปกติแน่นอน
ลูกใครหว่า
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 4400
ตำแหน่ง: คู้บอน

โพสต์ โดย ลูกใครหว่า »

ไปหาหมอตรวจดีกว่าครับ อย่าเสียดายเวลาที่ต้องไปรอตรวจเลยครับ ถ้าสุขภาพไม่ดีระยะเวลารักษามันนานกว่า เวลาไปรอตรวจแยอะครับ เวลาที่ผ่านไปทำให้การรักษามันยากขึ้น ค่าใช้จ่ายก็แยอะขึ้น ระยะเวลารักษาก็นานขึ้น หวังว่าจะไม่เป้นอะไรมากนะครับ
เพื่อนดีมีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ถึงมีเกลือน้อยนิดด้อยราคา ยังดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล
handyman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866760906
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: น้องมิ / น้องซัน / น้องออ /น้องไจ
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย handyman »

เข้ามาแชร์เฉยๆครับ
ผมเป็นนิ่ว มา 3 ครั้งแล้ว ครั้งแรกฉี่ออกเอง(ยาขับ) ครั้งที่ 2 ไปให้แพทย์เอาออกที่โรงพยาบาล วางยาสลบแล้วสอดเข้ารูฉี่เอาออก ครั้งที่3ฉี่ออกเอง อาการแรกฉี่จะสีผิดปกติมีอาการฉี่ขัดๆมีลิ่มเลือดออกเป็นบางครั้ง(ต้องหมั่นสังเกตุ)ถ้าเป็นมากหรือนิ่วขวางทางเดินปัสสาวะจะทรมานมากปวดร้าวไปทั้งหลังความรู้สึกเหมือนฉี่ออกแต่ไม่ออก ผมว่าตรวจดูก็ดีนะอย่าปล่อยไว้เลย เพื่อนอีกคนเป็นไตกินอะไรเข้าไปฉี่ออกสีเดียวกันเลย
ยาที่กินอยู่ชื่อ uralyt-u ช่วยละลายนิ่วครับ กระป๋องสีเขียว ฝาขาว
รักบ้านบึง
สตก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนเดียวเดี่ยวๆ
Bike: KLEIN 2007, KONA KAPU

โพสต์ โดย สตก »

เคยเป็นเหมือนกันครับ ประมาณ 5-6 เดือนที่ผ่านมา กลัวเป็นโรคไต หน้าตั้งรีบไปหาหมอ
ผมฉี่เป็นเลือดลิ่มๆ ปนออกมาด้วย เวลาฉี่แสบมากๆๆ ฉี่ตั้งแต่หัวค่ำจนสว่าง

เดือนเดียวต้องไปพบแพทย์ ตั้ง 3 ครั้ง และเฝ้าระวังต่อเนื่องอีก 3 เดือน
สรุป ไม่เป็นโรคไต ดีใจมากครับ :lol: :lol: (เพราะกลัวปั่นจักรยานไม่ได้ :cry: :cry: )

เป็นแค่ติดเชื้อเท่านั้นเอง กินยาฆ่าเชื้อ หายแล้วครับ :P :P
http://dukulele.blogspot.com
มาทำ Ukulele เล่นเองสนุกๆ
สตก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนเดียวเดี่ยวๆ
Bike: KLEIN 2007, KONA KAPU

โพสต์ โดย สตก »

Bike Addict เขียน:
ขอบคุณครับ คุณหมอนักปั่นครับ จริงก็ไม่หนักมากครับ
แค่วันละ 50 km 3 วันติดกัน แล้วผมก็พักหนึ่งวัน แต่ช่วงนี้พอดีฝนตกนานไปหน่อย เพิ่งได้กลับมาปั่นครับ

วันละ 50 km 3 วันติดกัน ไม่ถือว่าหนักหรอกครับ เพราะเคยเห็นเค้าปั่นโครงการต่างๆ ไปที 10 วัน หรือกว่านั้น วันละกว่า 100 กม. ดังนั้น จึงไม่น่าจะใช่สาเหตุ ครับ
http://dukulele.blogspot.com
มาทำ Ukulele เล่นเองสนุกๆ
jazzy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-0731044
Bike: s-work m5,khs team

โพสต์ โดย jazzy »

ทานน้ำเยอะครับ
^^^^^^ไปทุกที่ ที่มีทาง^^^^^^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”