ฝึกปั่นขึ้นภูเขา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
jturbo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023614015
Bike: BERGAMONT SEEKER

Re: ฝึกปั่นขึ้นภูเขา

โพสต์ โดย jturbo »

วันก่อนผมปั่นขึ้นสะพานข้ามคลองมันชันมาก ปั้นได้หน่อยเดียวมันยกหน้าเลยงะ
เราขึ้นเนินสูงสุดได้กี่องศาคับ :roll:
รูปประจำตัวสมาชิก
future
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย future »

ขอแชร์ประสบการณ์ปั่นสามเดือนอันน้อยนิดด้วยคนครับ ช่วงนี้กำลังฝึกปั่นอยู่ตามเขาตามดอยที่เชียงใหม่ครับ
อาจจะขัดกับที่ลุงแมแนะนำซักนิดนะครับ การปั่นขึ้นเขาคนที่ปั่นมาก่อนผมหลายท่าน จะบอกให้เปลี่ยนเกียร์หน้าไว้รอ ในช่วงที่พอเหมาะพอดีไม่เร็วหรือช้าเกินไป(จุดเทกอ๊อฟ ที่กำลังจะเปลี่ยนจากทางราบเป็นขึ้นเนิน) ไม่ว่าจะลงมาที่จานกลางหรือจานเล็กตามเนินที่เห็นข้างหน้า แล้วค่อยสลับเล่นเกียร์หลัง เพื่อปรับรอบขาให้สัมพันธ์กับความเร็วที่ส่งขึ้นเนินครับ ทฤษฎีนี้ผมว่าเหมากับมือใหม่มากกว่าครับ เพราะการเปลี่ยนเกียร์หน้าก่อนขึ้นเนินในช่วงเวลาที่ความเร็วใกล้จะหมดจริงๆนั้น มันค่อนข้างยากและเสี่ยงต่อการติดขัดของโซ่ครับ มือใหม่จะทำตรงนี้ได้ไม่ดีหรืออาจเปลี่ยนเกียร์หน้าไม่ทันครับไหนจะหลังอีกล่ะ อย่างที่ผมเจอมาเองในการปั่นช่วงแรกๆ คือเข้าตำรา"ห่วงหน้าพะวงหลัง" ถึงกับต้องหยุดกลางเนินหลายครั้ง จากวิธีที่ผมบอกทำให้ปั่นได้สบายขึ้นครับ ตอนนี้ก็พอจะคล่องแล้ว เทคนิคของลุงแมผมก็ว่าจะลองทำดูเหมือนกันครับ จะได้ฝึกหลายๆวิธีครับ
ตอนนี้กำลังฝึกเลี้ยงรอบขา90+อยู่ครับเหนื่อยมาก

พี่jturbo ต้องโน้มตัวไปข้างหน้าช่วยด้วยครับ ตอนขึ้นเนินน้ำหนักจะลงล้อหลังมากกว่า หากกระตุกแฮนด์ตอนปั่นล้อหน้าลอยแน่นอนครับ หรือถ้าเนินนั้นชันแต่สั้น ก็ปรับเกียร์ที่เหมาะสมแล้วลุกขึ้นยืนโยกเลยครับแป๊บเดียวก็ผ่านแล้ว
สนุกสุดฤทธิ์ กับชีวิตติดล้อ
cholezooza
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869438733,0832796321
team: -
Bike: Trek 4500

โพสต์ โดย cholezooza »

ขอแชร์ประสบการณ์ร่วมด้วยนิสนึง ผมปั่นขึ้นเขานี่ปัญหาไม่ค่อยเจอนะ
มาเจอตอนลงเขานี่ดิ เทรค4500 เดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย แถมวีเบรคอีกต่างหาก
ลงมาใจมันหวิวๆชะมัด เพื่อนคนอื่นเค้าลงกัน เหมือนจะเหาะลงไป แต่ผมเหมือจะช้ากว่าตอนขึ้นเขาอีก
หลังจากนั้นกะไม่กล้าขึ้นเขาเลย ตอนนี้ก้เลยเปลียนมาเป็นปั่นครั้งละ 40-50 กม. ยังพอไหวนะ ไม่เอาละครับขึ้นเขา-ลงเขากลัวมากๆ
ปั่นล้อให้โลกหมุน อ๊อฟ มรภ.ภูเก็ต
ลุงแม นราธิวาส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5900-0059
team: Power Bike Narathiwat / Mad Max Gang
Bike: Moots YBB / lynsky
ตำแหน่ง: 118 หมู่ที่ 3 ตำบลผดุงมาตร อ.จะแนะ จ.นราธิวาส 96220

โพสต์ โดย ลุงแม นราธิวาส »

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ จากกรณีคุณfuture ได้กล่าวไว้นั้นเป็นการขึ้นเขาที่ถูกต้องเช่นกันครับ และผมก็ใช้บ่อยในยามที่ผมขี่ปกติ เช่นขี่เพื่อการท่องเที่ยว ออกทริปทางไกล เพราะเป็นการขึ้นเขาที่ไม่ต้องออกแรงมาก แล้วขึ้นสบาย ๆ โดยเฉพาะมือใหม่ ๆ ที่เริ่มหัดขี่ก็ควรจะขี่ในลักษณะนี้มากกว่า แต่การขี่ขึ้นเขาแบบหนัก ๆ ตามที่ผมได้กล่าวไว้ในเบื้องต้นนั้นเหมาะสำหรับขี่ในเชิงแข่งขันซะมากกว่า เพราะเราจะเน้นถึงความเร็ว ฉะนั้นการขี่ตามที่ผมบอกนั้นจะต้องใช้พลังงานพอสมควร โดยเฉพาะระบบหายใจที่พร้อมจะรองรับได้ตลอดเส้นทางการขึ้นเขาครับ

เทคนิคการขึ้นเขานั้นมีวิธีฝึกอยู่หลาย ๆ วิธี เราควรเลือกและทดลองทุก ๆ วิธี เพื่อจะได้ประเมินตัวเองว่าวิธีไหนที่เราใช้แล้วมีประสิทธิภาพมากที่สุดสำหรับตัวเรา เพราะความสามารถของคนเราไม่เหมื่อนกัน บางคนที่มีกล้ามเนื้อแข็งแกร่ง ระบบหายใจดีเลิศ เขาชอบที่จะใช้วิธีส่งขึ้นเขาด้วยความเร็วสูง แล้วลุกขึ้นโยกจนถึงยอดเขา จะสังเกตนักแข่งระดับแนวหน้าบางคนขึ้นเขาความชันประมาณ 40-50 องศา เขาปั่นขึ้นด้วยจาน 3 สบาย ๆ แต่บางคนชองเล่นรอบขา เขาก็จะประคองรถขึ้นเขาได้อย่างราบรื่นตลอดเส้นทางเช่นกันครับ

ไงก็ลองฝึกหลาย ๆ วิธีนะครับ
mrt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866999089
Bike: GT

โพสต์ โดย mrt »

ถึง รตอ.ละม่อม
สนใจเส้นทาง ส่วนผึ้ง ราชบุรี ขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อย
ขอบคุณครับ
เชษฐ์ เสือชายแดน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 9247 7471
team: เสือชายแดน
Bike: GIANT

โพสต์ โดย เชษฐ์ เสือชายแดน »

ขอบคุณมากครับ...จะนำไปลองปฏิบัติ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ...
bsompol
ขาประจำ
ขาประจำ
team: WKK HUAHIN team
Bike: merida สีขาว อวบ เอวเว้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bsompol »

สัญญาครับว่าจะลองดูครับ
เพื่อนแท้ย่อมเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนเป็น
เปลี่ยนตัวเองเพื่อเอาใจใคร เหนื่อยเกินไปหรือเปล่า
mangkang007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek giant

โพสต์ โดย mangkang007 »

ขอบคุณครับเดี๋ยวจอลองฝึกดูครับ
mangkang007 => แมงแกง ศูนย์ ศูนย์ เจ็ด
สะใจโรคจิต
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE n DELICIOUS
Bike: BMC, Trek

โพสต์ โดย สะใจโรคจิต »

cholezooza เขียน:ขอแชร์ประสบการณ์ร่วมด้วยนิสนึง ผมปั่นขึ้นเขานี่ปัญหาไม่ค่อยเจอนะ
มาเจอตอนลงเขานี่ดิ เทรค4500 เดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย แถมวีเบรคอีกต่างหาก
ลงมาใจมันหวิวๆชะมัด เพื่อนคนอื่นเค้าลงกัน เหมือนจะเหาะลงไป แต่ผมเหมือจะช้ากว่าตอนขึ้นเขาอีก
หลังจากนั้นกะไม่กล้าขึ้นเขาเลย ตอนนี้ก้เลยเปลียนมาเป็นปั่นครั้งละ 40-50 กม. ยังพอไหวนะ ไม่เอาละครับขึ้นเขา-ลงเขากลัวมากๆ
ถ่ายน้ำหนักตัวไปด้านหลัง เลื่อนก้นไปท้าย ๆ อานหน่อยครับ
เวลาลงเขาจะ นิ่งขึ้นครับ
T39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817676XXX
team: แสงดาวแห่งศรัทธา
Bike: Gary Fisher ,TREK,Specialized S-Work M5 2010,Mustang by Ford

โพสต์ โดย T39 »

อืม...ขอบคุณครับ ต้องลองทุกวิธี และเราจะรู้ว่าเราถนัดแบบไหน...ขั้นเริ่มต้น หรือขั้นโปร...ก็อยู่ที่เรานี่แล
"ไปถีบรถกันดีกว่า"
anybody who rides a bike is a friend of mine...Gary Fisher
yong_251
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-936-5499
team: TOUR BIKE
Bike: JIANT XTC , Surly LHT, cannondale ALPINE

โพสต์ โดย yong_251 »

ขอบคุณครับทุก ๆ วิธี
เราต้องฝึกไว้หลาย ๆ แบบครับ จนกว่าแบบไหนที่เราถนัดที่สุด และเหมาะกับเราที่สุดครับ :lol:
คำขวัญจังหวัดนนทบุรี
พระตำหนักสง่างาม ลือนามสวนสมเด็จ
เกาะเกล็ดแหล่งดินเผา วัดเกาะนามระบือ
เลื่องลือทุเรียนนท์ งามน่ายลศูนย์ราชการ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
HS3AKM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0857720022
Bike: trek

โพสต์ โดย HS3AKM »

แถวบ้านไม่มีภูเขาสักลูก เลยอาศัยสะพานกลับรถหน้าบ้าน ปั่นขึ้นๆ ลงๆ ไปก่อน :D :D
เสือกระดาษตัวที่7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 8 1 5 9 9 9 4 7 1
team: แก๊งค์เสือกระดาษ
Bike: S2 • SuperLight • Adept Comp • Caad4
ตำแหน่ง: ใต้สุดแดนสยาม สุไหงโก-ลก

โพสต์ โดย เสือกระดาษตัวที่7 »

เยี่ยมทั้งสองวิธีครับ
กดเบาๆ https://www.facebook.com/groups/thefakecyclist/

พวกเราขาปั่นคนพันธ์ุซ่า คุยกันขำๆ กระเซ้ากันมันส์ๆ แหย่กันเบาๆ
nthanach
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tarmac Expert

โพสต์ โดย nthanach »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
roadster
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850-77-33-99
team: รั้งท้าย team♦Hat-Yai♦ ♦vice-president♦
Bike: PK-RIPPER / REDLINE

โพสต์ โดย roadster »

นึกไม่ออกว่า ใน กทม จะเอาเขาที่ไหนฝึกดี
ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน...รั้งท้าย team
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”